Trồng dâu tây trong chậu như thế nào?

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Mến chào các thành viên Box Hoa kiểng - Cây cảnh - Bosai

Tigon đang tìm hiểu về việc trồng dâu tây trong chậu làm cảnh, mong mọi người chỉ dẫn tận tình nhé! Cảm ơn mọi người trước nghen!

Hiện Tigon đang ở Dak Lak, và muốn trồng một số kha khá chậu dâu tây trong chậu, muốn cho cây ra trái chín đúng dịp Tết Nguyên Đán 2015.Mọi người giúp Tigon những vấn đề sau với nha:

1. Thời gian trồng dâu tây bao lâu là cho trái, cho trái nhiều vào thời điểm nào?
2. Loại giống phù hợp để trồng trong chậu làm cảnh? Gióng cây cấy mô tốt hay bằng hột tốt? Mua giống ở đâu?
3. Với mục đích ghép thành chậu lớn, vậy nên trồng trong chậu nhỏ ngay từ đầu hay trồng ngoài đất?
4. Với khí hậu của Dak Lak, và mục đích làm cảnh thì trồng dâu tây theo mô hình nào là hiệu quả nhất?

Tạm thời thì Tigon chỉ nghĩ được nhiêu đó, còn khó khăn gì sẽ tiếp tục đặt câu hỏi nhờ mọi người tư vấn nha. Cảm ơn cả nhà nhiều nè!

Chào tigon, có phải tigon đang muốn trồng dâu tây như vầy không?

Chào tigon, có phải tigon đang muốn trồng dâu tây như vầy không?

O...oh...chính xác rồi anh Thantai ơi!!
Mà sao cái hình này trái nó ngộ quá hén, :09(1):trái đâu mọc trong góc luôn à, còn mấy chùm trái nhỏ thì thấy héo héo hi..hi...:138:
Chắc người ta mua chậu không có trái chín, mua vĩ dâu tây về ăn rồi vui vui gắn vô chụp hình hay gì rồi! :121:

không phải đâu tigon, anh đã thấy trực tiếp cây dâu này trồng ngoài đất rồi, có cả trái chín gần sát thân và có trái vươn ra ngoài, còn trồng như thế nào thì anh... không biết nha, tigon cứ hỏi tiếp đi nha, chúc một ngày tốt lành

không phải đâu tigon, anh đã thấy trực tiếp cây dâu này trồng ngoài đất rồi, có cả trái chín gần sát thân và có trái vươn ra ngoài, còn trồng như thế nào thì anh... không biết nha, tigon cứ hỏi tiếp đi nha, chúc một ngày tốt lành

Èo...tưởng bắt được con nai rồi, mà nai này tơ quá, hong mần thịt được! :82:

Tiếp tục hóng!!!!!

ơ ơ đi bắt nai ak? sao tigon lại lạc qua hoa cảnh nhỉ??? qua bên chăn nuôi muc con nai chứ :unsure:

ơ ơ đi bắt nai ak? sao tigon lại lạc qua hoa cảnh nhỉ??? qua bên chăn nuôi muc con nai chứ :unsure:

Cái này là ngây thơ vô...số tội nè! ^_^

Cái này hông biết là kỹ sư trẻ hay lão nông làm thành công nữa. Nhưng mà nếu có cái cây này chưng ngày Tết thì tuyệt nhỉ?

Chúc em mau có quân sư nhé!

Cái này hông biết là kỹ sư trẻ hay lão nông làm thành công nữa. Nhưng mà nếu có cái cây này chưng ngày Tết thì tuyệt nhỉ?

Chúc em mau có quân sư nhé!

Tigon cảm ơn chị nha, cần một bác nhà vườn có thâm niên thôi là đủ rồi, mà cái cổ em gần thành hươu rồi vẫn chưa tìm được quân sư chị ơi!!!!:100:

--------

Quân sư ơi là quân sư!!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
O...oh...chính xác rồi anh Thantai ơi!!
Mà sao cái hình này trái nó ngộ quá hén, :09(1):trái đâu mọc trong góc luôn à, còn mấy chùm trái nhỏ thì thấy héo héo hi..hi...:138:
Chắc người ta mua chậu không có trái chín, mua vĩ dâu tây về ăn rồi vui vui gắn vô chụp hình hay gì rồi! :121:
Trồng được thế này thick quá nhỉ

Tigon vào xem bài này Loan Nguyễn sưu tầm thấy cũng hay nè , hôm nào làm một chuyế lên gặp chủ vườn chắc có ích nè !

http://agriviet.com/nd/6159-dau-tay-cong-nghe-cao/
Cái này khi đi off line "Du lịch nông nghiệp" về 1 người bạn hỏi có tham quan chổ này ko?
Em tiếc nuối quá chừng luôn. Vậy nên chắc còn phải khăn gói lên đó lần nữa.:171:
3-3-2014 @a Hải: Tưởng anh giờ này đang ăn cưới Daklak chứ? Sao ngồi gõ cốc cốc vậy nè!

Trồng được thế này thick quá nhỉ

Bạn cũng mê dâu tây hả? Kiếm được bí kíp nhớ chia sẽ cho Tigon nữa nha! ^_^

Anh Minhhai: Tigon có xem các clip trồng dâu tây ở Đà Lạt rồi anh, nhưng thật sự vẫn chưa an tâm vì...chưa giải đáp hết các câu hỏi Tigon đặt ra :(

Chị Loan: Anh Minhhai bảo: "Thôi đám cưới không đi cũng được, nhưng tới lễ hội đua voi 12 - 14/3 nhất định anh sẽ lên" :121:

Ước gì TPHCM có khí hậu như dalat nhỉ !. Ở TPHCM mà trồng cho trái tốt - chắc ăn tết " thoải mái " hơn !

Ước gì TPHCM có khí hậu như dalat nhỉ !. Ở TPHCM mà trồng cho trái tốt - chắc ăn tết " thoải mái " hơn !

Có nhiều loại cây có thể trồng trong chậu ở ban công hay sân thượng nhà phố mà. Trồng rau - củ - quả cũng hay lắm á bạn, đâu nhất thiết phải dâu tây đâu nè!

Dâu tây có chi là đẹp ? mà cũng chẳng phải là ngon lắm…dù rằng nó mắc tiền
Nhưng chỉ cần với 20 ngàn đồng là ở ngay saigon..đang nóng nực vẫn có ngay 1 ly sinh tố dâu tây sủi kem đến mát lạnh

Bác trồng dâu tây trong chậu…đến chừng nào mới đủ để làm 1…ly sinh tố ?
Vậy tổng số thời gian và công sức ấy liệu có đáng không , khi chỉ đạt được giá trị là 20 ngàn đồng ? mà cũng chưa chắc được nữa đấy

Vậy:
chuyện trồng dâu là của các vườn chuyên ngiệp trồng dâu.
Chuyện nuôi gà là của nhà chuyên ngiệp nuôi gà
Khi gà lớn bán lấy tiền mua đâu ăn
Với vườn trồng dâu khi dâu tới lứa thì bán ấy tiền mua gà ăn
Tất cả đều vui

Bác chân dài đang nuôi gà…không lo mà chăm gà lớn nhanh…lại đi “ưu tư” chuyện trồng dâu…
Người trồng dâu nếu cũng lo nuôi gà thì chưa chắc vườn dâu đã tốt
Coi chừng cả 2 đều,,,người không có gà để bán mà mua ly sinh tố dâu
người sẽ không có dâu bán để mua gà ăn

chọc gái chút mà ! hì hì !

Vào " khởi nghiệp làm nông " - tư vấn cái gò mã - cho thêm som tụ nhe bác - đất gò mã tụi kỹ sư trẻ nó bỏ chạy hết rùi . hì hì ! :8^:

Last edited by a moderator:
Dâu tây có chi là đẹp ? mà cũng chẳng phải là ngon lắm…dù rằng nó mắc tiền
Nhưng chỉ cần với 20 ngàn đồng là ở ngay saigon..đang nóng nực vẫn có ngay 1 ly sinh tố dâu tây sủi kem đến mát lạnh

Bác trồng dâu tây trong chậu…đến chừng nào mới đủ để làm 1…ly sinh tố ?
Vậy tổng số thời gian và công sức ấy liệu có đáng không , khi chỉ đạt được giá trị là 20 ngàn đồng ? mà cũng chưa chắc được nữa đấy

Vậy:
chuyện trồng dâu là của các vườn chuyên ngiệp trồng dâu.
Chuyện nuôi gà là của nhà chuyên ngiệp nuôi gà
Khi gà lớn bán lấy tiền mua đâu ăn
Với vườn trồng dâu khi dâu tới lứa thì bán ấy tiền mua gà ăn
Tất cả đều vui

Bác chân dài đang nuôi gà…không lo mà chăm gà lớn nhanh…lại đi “ưu tư” chuyện trồng dâu…
Người trồng dâu nếu cũng lo nuôi gà thì chưa chắc vườn dâu đã tốt
Coi chừng cả 2 đều,,,người không có gà để bán mà mua ly sinh tố dâu
người sẽ không có dâu bán để mua gà ăn

Cảm ơn bác Mục nhé!
Cứ phải vì làm sinh tố mới được trồng dâu hả bác? :83:

cái này đà lạt tết vừa rồi cũng thấy nhiều nè,mình xin đóng góp vài ý nhá
1.cây mô trồng khoản 2,5 tháng là ra hoa bói rộ khoản hơn 3 thang.chiếc từ ngó thì mau ra trái hơn
2.khi hậu daklak thì nên trồng dâu newzilan hoặc nhật vì chịu nóng tốt hơn,cần ít ánh sáng
mua giống thì ơ đàlạt
3 tùy bạn thôi trồng ơ đâu ghép lại đều được

Back