Trồng đu đủ là khó nhất ư ?

• Thread starter NQ_Toan
  • Ngày gửi
Trước khi vào chủ đề, tui xin báo bản thân tui không phải là nông dân thứ thiệt. Chỉ trồng cây để chơi, và trong những loại cây tôi trồng thì thành công nhất (với bản thân tui) là Phong Lan.

Do gần đây tập tễnh bước vào nông nghiệp, vì lý do kiếm sống, cho nên tui biết được diễn đàn này, và từ đó quen được một số thành viên ở ngoài đời thực. Rồi tui có đi chút chút loanh quanh miền Tây Nam Bộ, nhìn - nghe - hỏi những người nông dân chính hiệu về việc làm nông.

Với cây đu đủ, bà con nông dân miền Tây Nam Bộ trồng "ầm ầm". Có người thường xuyên trồng, có người mới trồng, mà có thấy ai nói gì đâu hè ? Cũng như mấy cây ăn trái khác cả, có khó, có dễ, có lúc được giá lẫn lúc mất giá, v.v.

Vậy mà dzô diễn đàn này, đọc được mấy bài của @haclong ! thì tui thiệt bất ngờ. Wow. Sao mà khó dữ vậy ta ? Rồi thì thấy người này đăng bệnh, xin cứu giúp; rồi người nọ, người kia vào giúp. Với tui, thì rõ là ai cũng hay cả, và tui thích nhất là việc có các thành viên chỉ bảo rất tận tình mà (hình như) bất vụ lợi luôn. Song song đó, cũng có "chuyên gia" nhảy vô phán theo kiểu "Đại Sư Tổ" - rồi thì Đệ Tử muốn nghĩ sao cũng được, kiểu như "Niêm hoa vi tếu" vậy; rồi cũng có người báo cho tên của chất hóa học rồi kêu nông dân "tự khám phá", "tự thử nghiệm" - ồ, nông dân trên Agri này có khác, toàn là chuyên gia hóa học cả !?

Mà sao các bác nông dân trồng đu đủ mà tui biết thì hổng thấy ai lên Internet đăng đàn học hỏi, hay khoe chiến tích gì cả. Chỉ thấy họ trồng, rồi kêu lái tới bán. Họ lấy tiền tiêu dùng, cất nhà, mua cộ v.v. mà không thấy ai chịu ra "đấu trường" để tranh tài cao thấp nhằm đoạt vương hiệu "Vua Đu Đủ". Nhưng cái danh hiệu này ai phong nhỉ ? Vua của vùng đu đủ ABC, hay vua của tỉnh, vua của khu vực, vua của vùng miền ? (À mà nhân tiện, vùng Nam Bộ của nước Việt mình được xếp vào miền Nam, gồm 2 khu vực Đông Nam Bộ và Tây Nam Bộ; thế mà chuyên gia đu đủ @haclong ! gọi ĐNB là miền Nam, và TNB là miền Tây, là sao hả anh bạn ?)

Vậy trồng đu đủ dễ hay khó nhỉ ? :);):(:mad::confused::cool::p:D:eek::oops::rolleyes:o_O:hoa::Hello::Drunk::2cat::Bang::Huh::Kem:

Last edited by a moderator:
A di Đà phật, một quả bom bự chảng mới xuất hiện trên bầu trời agriviet. Mấy thí chủ coi chừng bị văng mảnh nhen. Thiện tai, thiện tai!!!
Đang chém gío mà bác... mấy bác cứ ép e nó tội nghiệp.:D

Tiếng Việt phong phú và nhiều nghĩa quá. À mà em kêu up hình đu đủ cho mọi người coi còn up hình em cho anh coi mà chưa thấy nhỉ.
anh ơi chiều e lấy nokia 1100 mê chụp e lấy cảnh gần xa mới có mấy kiểu lọt tuốt xuống đìa luôn. a chờ xíu e sấy khô lại dán lên anh coi nha. mà e nói chụp cây đu đủ đâu có chụp hình e.hic ác vậy trời.
Em nó..hay là anh nó :D:D. Cái nick Loanphuong123 được lập ngay ngày cái chủ đề đu đủ được mở..và quăng bom nhiệt tình ở mỗi cái chỗ đu đủ này thôi :Haha::Huh::Hello::Botay:. Và em nó là thành viên mới mà còn biết giới hạn chức năng theo dõi hồ sơ mới ghê chứ :Bang::Bang::Bang::Cuamay::Cuamay:
a ơi e hông hiểu. a đang nói e ha a?

Em nó..hay là anh nó :D:D. Cái nick Loanphuong123 được lập ngay ngày cái chủ đề đu đủ được mở..và quăng bom nhiệt tình ở mỗi cái chỗ đu đủ này thôi :Haha::Huh::Hello::Botay:. Và em nó là thành viên mới mà còn biết giới hạn chức năng theo dõi hồ sơ mới ghê chứ :Bang::Bang::Bang::Cuamay::Cuamay:
Quan trọng gì đâu bạn ơi. Thế giới ảo mà, bao giờ gặp nhau mới là thật. Cái quan trọng là chúng ta lên đây được vui vẻ và học hỏi được nhiều điều bổ ích phục vụ cho cuộc sống để mà "nông nghiệp hóa công nghiệp" :D

Mới alô là e lên rồi đấy ak.... up hình cho ae vui tí đi mà..... hình gì cũng đc... hehe

mới tính dán hình đu đủ với hình e lên mấy anh nói kỳ quá e suy nghĩ lại. hic

Back