Trồng đu đủ là khó nhất ư ?

• Thread starter NQ_Toan
  • Ngày gửi
Trước khi vào chủ đề, tui xin báo bản thân tui không phải là nông dân thứ thiệt. Chỉ trồng cây để chơi, và trong những loại cây tôi trồng thì thành công nhất (với bản thân tui) là Phong Lan.

Do gần đây tập tễnh bước vào nông nghiệp, vì lý do kiếm sống, cho nên tui biết được diễn đàn này, và từ đó quen được một số thành viên ở ngoài đời thực. Rồi tui có đi chút chút loanh quanh miền Tây Nam Bộ, nhìn - nghe - hỏi những người nông dân chính hiệu về việc làm nông.

Với cây đu đủ, bà con nông dân miền Tây Nam Bộ trồng "ầm ầm". Có người thường xuyên trồng, có người mới trồng, mà có thấy ai nói gì đâu hè ? Cũng như mấy cây ăn trái khác cả, có khó, có dễ, có lúc được giá lẫn lúc mất giá, v.v.

Vậy mà dzô diễn đàn này, đọc được mấy bài của @haclong ! thì tui thiệt bất ngờ. Wow. Sao mà khó dữ vậy ta ? Rồi thì thấy người này đăng bệnh, xin cứu giúp; rồi người nọ, người kia vào giúp. Với tui, thì rõ là ai cũng hay cả, và tui thích nhất là việc có các thành viên chỉ bảo rất tận tình mà (hình như) bất vụ lợi luôn. Song song đó, cũng có "chuyên gia" nhảy vô phán theo kiểu "Đại Sư Tổ" - rồi thì Đệ Tử muốn nghĩ sao cũng được, kiểu như "Niêm hoa vi tếu" vậy; rồi cũng có người báo cho tên của chất hóa học rồi kêu nông dân "tự khám phá", "tự thử nghiệm" - ồ, nông dân trên Agri này có khác, toàn là chuyên gia hóa học cả !?

Mà sao các bác nông dân trồng đu đủ mà tui biết thì hổng thấy ai lên Internet đăng đàn học hỏi, hay khoe chiến tích gì cả. Chỉ thấy họ trồng, rồi kêu lái tới bán. Họ lấy tiền tiêu dùng, cất nhà, mua cộ v.v. mà không thấy ai chịu ra "đấu trường" để tranh tài cao thấp nhằm đoạt vương hiệu "Vua Đu Đủ". Nhưng cái danh hiệu này ai phong nhỉ ? Vua của vùng đu đủ ABC, hay vua của tỉnh, vua của khu vực, vua của vùng miền ? (À mà nhân tiện, vùng Nam Bộ của nước Việt mình được xếp vào miền Nam, gồm 2 khu vực Đông Nam Bộ và Tây Nam Bộ; thế mà chuyên gia đu đủ @haclong ! gọi ĐNB là miền Nam, và TNB là miền Tây, là sao hả anh bạn ?)

Vậy trồng đu đủ dễ hay khó nhỉ ? :);):(:mad::confused::cool::p:D:eek::oops::rolleyes:o_O:hoa::Hello::Drunk::2cat::Bang::Huh::Kem:

Last edited by a moderator:

Quá giống ...không thấy mọi người bỏ chạy hết đó à :D:D:D
anh ơi a có thấy a vô duyên lắm không anh.
ghét thật e dán mấy cây ngoài bìa còi cọc lên chơi. mấy anh kỳ quá trời quá đất. không thèm chơi nữa.

anh thấy đất cồn bao giờ chưa anh?
Chưa biết anh mới hỏi chứ. Mấy lần đi chơi cồn ở Tiền Giang với Bến Tre rồi mà lúc đó chưa tính làm nông nghiệp nên không để ý. Trước giờ anh cứ tưởng đất ở cao nguyên mới đỏ thế chứ.
Hình cái vườn 6ha đó em :D:D
Sao không coi hình bác nhà (tía em nó đó).

+Con gái miền Tây ăn gạo trắng, uống nước trong; ăn trái cây nhiều nên bổ sung vitamine đầy đủ; do vậy mà da trắng như trứng gà bóc, tóc đen nhánh...giọng nói ngọt như múi lùi, thêm chút nhõng nhẻo rất đáng yêu. Cha anh các cô gái miền Tây thường là bơm nhậu nên các cô phục vụ riết rùi tay nghề nấu ăn cao cường. Do đó mà các cô gái miền Tây được ưa chuộng trong và ngoài nước. Đi từ bắc chí nam, rất nhiều quán bia có các cô em miền Tây phục vụ...tụi nước ngoài cũng khoái gái miền Tây. Cứ đà này, gái miền Tây tung ra khắp mọi miền đất nước và xuất khẩu hết. trai miền Tây ế dài, ôm chai mà khóc! Hic...
Ha ha. Bác vui tính thật.
A ơi chỉ e đường lên phái Nga Mi.hic hic
Chi vậy chời ? Phái này sau khi Sư Mẫu khuất núi, thì toàn bộ Đệ Tử hạ sơn lấy chồng hết rồi.
mám cũng vừa vừa chừa chỗ cho ae mám chung với... kaka:D:D
Thôi, làm ơn nhỏ nhỏ giùm cha nội. La lớn người ta nghe hết. Giữ gìn cho nhau nào. "Chỉ có đàn ông mới đem lại hạnh phúc cho nhau" :p:p:Haha:

Chưa biết anh mới hỏi chứ. Mấy lần đi chơi cồn ở Tiền Giang với Bến Tre rồi mà lúc đó chưa tính làm nông nghiệp nên không để ý. Trước giờ anh cứ tưởng đất ở cao nguyên mới đỏ thế chứ.

anh ơi máy 1100 chụp nhiều quá nó cháy sao e lên mạng.hic hic
vây
Ha ha. Bác vui tính thật.

Chi vậy chời ? Phái này sau khi Sư Mẫu khuất núi, thì toàn bộ Đệ Tử hạ sơn lấy chồng hết rồi.

Thôi, làm ơn nhỏ nhỏ giùm cha nội. La lớn người ta nghe hết. Giữ gìn cho nhau nào. "Chỉ có đàn ông mới đem lại hạnh phúc cho nhau" :p:p:Haha:
2 anh đem hạnh phúc cho nhau hả?ha há

dạ thưa anh e trồng có 2 ha thôi anh ơi. e không chụp toàn vườn là có nguyên nhân anh ạ. e dán hình để mấy anh khỏi nói em nói láo. anh @lecongtuananh hồi sáng nói đúng trên này ít người tốt. e phải suy nghĩ lại thôi.
Em ơi bản chất con người sinh ra ai cũng tốt cả. Tại môi trường sống làm người ta xấu đi đó. Em tốt với người ta thì người ta sẽ tốt lại với em thôi.

dạ thưa anh e trồng có 2 ha thôi anh ơi. e không chụp toàn vườn là có nguyên nhân anh ạ. e dán hình để mấy anh khỏi nói em nói láo. anh @lecongtuananh hồi sáng nói đúng trên này ít người tốt. e phải suy nghĩ lại thôi.
Công nhận...có cái j đó không ổn ...giờ ngồi xem các bác trồng cái cây được cái con vậy!:D:D:D

Bài này phải cho sang thớt ... chăn nuôi mới đúng.
Ợ sao bác lại nói thế. Nói thế mang tiếng anh em chết. À mà cho em hỏi tí nếu sang thớt chăn nuôi thì nuôi cảnh hay nuôi thịt thế em biết đường em còn theo :D

Ợ đây là cây đu đủ hả em. Đất Vĩnh Long cũng đỏ quá nhỉ.

Cái màu đo đỏ có thể do điện thoại, hay do cảnh ráng chiều mà làm tăng độ đỏ mà thôi. Tôi mới chụp 2 tấm hình hồi chiều - trên một mảnh đất, một tấm thì đất đen, tấm kia thì ánh đỏ. Định đăng lên nhưng không hiểu sao bị từ chối hoài. Vậy là sao hả @khucthuydu ?
Ha ha. Tự nhiên phàn nàn, gọi tên BQT vô thì bổng nhiên đăng được hình nè.
2 tấm này chụp chỉ lệch nhau 1, 2 phút; vị trí lệch nhau khoảng dưới 10 mét. Thế mà cho 2 màu đất khác nhau.

2 anh đem hạnh phúc cho nhau hả?ha há

Không phải vậy, mà câu nói nguyên văn là "Chỉ có đàn ông mới đem lại hạnh phúc cho nhau. Còn phụ nữ chỉ mang lại rắc rối cho đàn ông !" :Bop:

Back