Trồng dưa hấu bằng công nghệ tưới nhỏ giọt !

• Thread starter boconsuoirau
  • Ngày gửi
hi all,
hôm nay mình lập ra Topic này để ae trồng dưa hấu thảo luận và chia sẽ kinh nghiem cho nhau.
Mình đang dự định trồng khoảng 20ha dưa hấu bán tết bằng hệ thống tưới nhỏ giọt,ae thấy thế nào có khả thi ko ?
và ai có bản dự toán chi phi cho 1ha = bao nhiêu tiền $$$ thì cũng cho mình xin với ,mình dang lên bảng dự toán mà chưa xong .
theo ae thì giá dưa hấu năm nay thế nào ? tình hình thời tiết có phù hợp ko ?
Mong AE thảo luận và đóng góp để đưa ra dc sản phẩm dưa sạch đến tay người tiêu dùng.

Thanks all

hi all,
hôm nay mình lập ra Topic này để ae trồng dưa hấu thảo luận và chia sẽ kinh nghiem cho nhau.
Mình đang dự định trồng khoảng 20ha dưa hấu bán tết bằng hệ thống tưới nhỏ giọt,ae thấy thế nào có khả thi ko ?
và ai có bản dự toán chi phi cho 1ha = bao nhiêu tiền $$$ thì cũng cho mình xin với ,mình dang lên bảng dự toán mà chưa xong .
theo ae thì giá dưa hấu năm nay thế nào ? tình hình thời tiết có phù hợp ko ?
Mong AE thảo luận và đóng góp để đưa ra dc sản phẩm dưa sạch đến tay người tiêu dùng.

Thanks all
Hệ thống nhỏ giọt cho 1ha không dưới 20tr.

Hệ thống nhỏ giọt cho 1ha không dưới 20tr.
mình biết nhưng ko phải đầu tư hết nhỏ giọt,mình chỉ cần làm 2 hệ thống nhỏ giọt ,kiều bán tự động,dời qua dời lại.chứ mà đầu tư hết nhỏ giọt thì làm chỉ có lổ thôi .hehe

mình biết nhưng ko phải đầu tư hết nhỏ giọt,mình chỉ cần làm 2 hệ thống nhỏ giọt ,kiều bán tự động,dời qua dời lại.chứ mà đầu tư hết nhỏ giọt thì làm chỉ có lổ thôi .hehe
Dời như vậy thì tốn công lắm pác ơi, nhưng làm 20ha thì chắc cũng cần nhiều nhân công lắm, tối thiểu chắc cũng 20-30 người.

mọi người cho e hỏi daknong có trồng dưa hấu đuoc không và chi phí 1 ha trồng dưa hấu bao nhiêu ạ thank

Nhà mình có trồng Dưa hấu, mỗi năm trồng khoảng hơn 20 sào ( sào miền trung chắc là mỗi sào = 500 m2), như vậy tính ra là hơn 1ha, tiền đầu tư cho 1ha dưa hơn 100 triệu đồng. Trồng dưa rất hiếm khi lỗ vốn, nhưng rất vất vả. Cúng như năm nay với 20 sào dưa giá dưa là 8.500đ trừ hết mọi chi phí thì còn lời đâu khoảng hơn 200 triệu đồng ( mình làm trong TPHCM nên không tiện hỏi nhà ba nhiêu). Nhưng giá dưa như vậy rất hiếm thấy, vài ba năm mới được một năm như vậy ( năm 2013 có 1 lần như vậy), còn đa phần thì với 20 sào thì lời khoảng 80 tr thôi, đó là giá dưa khoảng 4.500đ. Nếu giá dưa là 1500đ thì huề vốn. Nếu các bạn muốn làm thì tùy thời tiết mỗi vùng mà có thể trồng theo thời vụ khác nhau, thời tiết trong Nam ấm áp quanh năm nên có thể trồng uqanh năm được, Nam Miền Trung và Tây Nguyên thì đa phần khi dứt mùa mưa từ tháng 12 là bắt đầu gieo giống rồi, Miền Bắc do thời tiết lạnh nên sẽ muộn hơn một vài tháng, ngoài ra riêng vùng Tây Nguyên mình thấy người ta có thể làm mỗi năm 2 vụ. Nhưng cái khó đó chính là đầu tư ban đầu và rất vất vả, nếu ý chí không vững thì sẽ không làm nổi đâu. Tưởng tượng như thế này, 100 triệu cho mỗi hecta đổ xuống đất chưa thất kết quả, chỉ toàn màu xanh của lá dưa, nếu như thời tiết hay thiên tai gì ập đến thì xác định. Ngày nào cũng chăm sóc cho chúng đầu tắt mặt tối, thức khuya dậy sớm...Nhưng khi nhìn thất những quả dưa trải dài trên mỗi luống thig quá xa là đã, càng vui hơn khi giá dưa đạt 7000đ - 10000đ, với giá đó thôi với 20ha thì chỉ có dùng bao đựng tiền.

Nghe @Trungtam-PY diễn tả mà thèm quá ^^ _ thèm lá xanh và quả bự là chính . Trước giờ K cũng nghe nói trồng Dưa Tết ngon lắm mà chưa biết ra sao ! Giờ mới biết là cũng ngon lành lắm . Vậy là : có ăn - có thua chứ không phải cứ làm nông dân là lỗ te tua như báo đăng um sùm.

Nghe @Trungtam-PY diễn tả mà thèm quá ^^ _ thèm lá xanh và quả bự là chính . Trước giờ K cũng nghe nói trồng Dưa Tết ngon lắm mà chưa biết ra sao ! Giờ mới biết là cũng ngon lành lắm . Vậy là : có ăn - có thua chứ không phải cứ làm nông dân là lỗ te tua như báo đăng um sùm.
Mục đích kêu lỗ vốn của báo chí hay nêu thì cũng có rất nhiều, nhưng cũng vid lợi ích của bà con nông dân thôi. Mình làm cơ khí chế tạo, cũng mong làm được gì đó để giảm bớt vất vả trong trồng dưa hấu. Không biết công nghệ tưới nhỏ giọt này có thể áp dụng được không?chưa thực nghiệm nên chắc không ai dám dẫn đầu. Nhưng theo mình nghĩ rất khả thi.

Mục đích kêu lỗ vốn của báo chí hay nêu thì cũng có rất nhiều, nhưng cũng vid lợi ích của bà con nông dân thôi. Mình làm cơ khí chế tạo, cũng mong làm được gì đó để giảm bớt vất vả trong trồng dưa hấu. Không biết công nghệ tưới nhỏ giọt này có thể áp dụng được không?chưa thực nghiệm nên chắc không ai dám dẫn đầu. Nhưng theo mình nghĩ rất khả thi.
Còn tôi thì đang định bỏ nghề viên chức về quê trồng dưa, bí. Phương pháp mà tôi đang nghiên cứu là "tưới phun tia". Không biết giữa 2 cách tưới nhỏ giọt và tưới phun tia cách nào chi phí thấp và hiệu quả hơn. Lên Google tìm hiểu thì thấy ít thông tin quá, hình như chưa có ai áp dụng tưới tự động vào việc trồng dưa hấu và bí đỏ.

mình thấy về Nhỏ giọt là rất hay....tốn ít công hơn tưới thủ công, giành thời gian làm việc khác hay hơn

Back