Trồng dừa xiêm nuôi gà, bò

• Thread starter hackercubi
  • Ngày gửi
Đây là ý tưởng riêng của em nhờ các bác đóng góp ý kiến
Vẫn mảnh đất 6500 m2 có dư, có ao khoảng 250m2
Quê em tại Yên định, Thanh Hoá
Giờ nhân công ở nhà còn 2 ông bà gần 60 tuổi vẫn còn khoẻ mạnh và chị dâu mới cưới chưa có công ăn việc làm.
Nên em định đầu tư mô hình trang trại như tiêu đề, vấn đề là phải có thu nhập ngắn hạn để nuôi cái dài hạn.
Em muốn tham khảo ý kiến các bác là mô hình này có khả thi hay không và cần số vốn khoảng bao nhiêu tiền
Chân thành cảm ơn!

ao 250 m2 thả cá trê và rô phi, bùn ao mang bón chuôi
đất trồng rau lang, chuối nuôi heo, phân heo xả ra ao cho cá ăn
Còn để khoảng 1000m2 trồng cỏ voi nuôi 2 con bò. Nếu có diện tích chăn thả ngoài đồng, bờ đê và nhân công (theo cách bây giờ gọi là ...trẻ trâu :lol:) thì có thể tăng thêm 2-3 con
Bác có thể nuôi thêm gà để quay vòng vốn nhanh nhưng em hok biết gì về con gà nên hok tư vấn đc.
Cây dừa xiêm em không biết khí hậu, đất đai chỗ bác trồng năng suất không. Nhưng theo kiến thức hồi em đi mùa hè xanh ở Bến Tre thì chỉ có đất xấu, không trồng được cây gì họ mới trồng dừa. Vì đã trồng dừa thì sau này ko trồng đc cây gì nữa (Rễ nó bện đất lại cứng ngắc, muốn trồng cây lại thì phải thuê máy xúc về múc hết lên, đập tơi ra = cả núi tiền :blink:)

Theo em ước chừng (ước lượng thui nha ^_^) Vốn bỏ ra khoảng 200 triệu.
Ban đầu chỉ nên mua bò về vỗ béo, 5-6 tháng là có thể xuất để quay vòng vốn rồi. Dượng em ở quê cũng nuôi kiểu đó 1 con lời 3-4 triệu.
Cá thì 4-5 tháng xuất 1 lần, bán hết. Vét bùn bón chuối, rắc vôi rồi thả cá bột nuôi tiếp.
Heo thì em hok rõ, nhưng nuôi quy mô nhỏ, hộ gia đình tận dụng thức ăn có sẵn trong vườn thì chắc chắn có lời.

ao 250 m2 thả cá trê và rô phi, bùn ao mang bón chuôi
đất trồng rau lang, chuối nuôi heo, phân heo xả ra ao cho cá ăn
Còn để khoảng 1000m2 trồng cỏ voi nuôi 2 con bò. Nếu có diện tích chăn thả ngoài đồng, bờ đê và nhân công (theo cách bây giờ gọi là ...trẻ trâu :lol:) thì có thể tăng thêm 2-3 con
Bác có thể nuôi thêm gà để quay vòng vốn nhanh nhưng em hok biết gì về con gà nên hok tư vấn đc.
Cây dừa xiêm em không biết khí hậu, đất đai chỗ bác trồng năng suất không. Nhưng theo kiến thức hồi em đi mùa hè xanh ở Bến Tre thì chỉ có đất xấu, không trồng được cây gì họ mới trồng dừa. Vì đã trồng dừa thì sau này ko trồng đc cây gì nữa (Rễ nó bện đất lại cứng ngắc, muốn trồng cây lại thì phải thuê máy xúc về múc hết lên, đập tơi ra = cả núi tiền :blink:)

Theo em ước chừng (ước lượng thui nha ^_^) Vốn bỏ ra khoảng 200 triệu.
Ban đầu chỉ nên mua bò về vỗ béo, 5-6 tháng là có thể xuất để quay vòng vốn rồi. Dượng em ở quê cũng nuôi kiểu đó 1 con lời 3-4 triệu.
Cá thì 4-5 tháng xuất 1 lần, bán hết. Vét bùn bón chuối, rắc vôi rồi thả cá bột nuôi tiếp.
Heo thì em hok rõ, nhưng nuôi quy mô nhỏ, hộ gia đình tận dụng thức ăn có sẵn trong vườn thì chắc chắn có lời.
Cảm ơn bác nhiều! Em sẽ tiếp tục lắng nghe góp ý của các bác ah!

bạn skate nói đúng đó ,mình góp ý thêm là trồng rau củ quả ngắnn ngày bán sỉ ,lẻ,rẻ mắc gì cũng có thêm tiền chợ,dư cho vật nuôi của mình ăn.Cộng với bón phân chuồng cải tạo dần đất của mình.nhân lực vậy là quá tốt rồi mong có thêm nhiều bạn thành công trên chính mảnh đất nhà mình

Trồng bắp(ngô) hết đi pạn, 2000m2 ngô sau 2 tháng 7 ngày là có tr0ng tay 10 chai, trừ chj phí lãi 6 chai khoẻ re, cứ thế mà tính lên 6000m2 ngô pán 30 chai lãi 18 chai tr0ng thờj gjan 2 tháng 7 ngày. Trường hợp trồng cây dừa xuống rồi pạn hả trồng bắp vì gjaj đoạn này rễ dừa chưa ăn mạnh cho mấy có thể trồng vài vụ bắp là khoẻ. Trồng dừa xen cây bắp là hình thức lấy ngắn nuôi dài là quá hợp lý, 6000m2 bắp sau khi thu hoặch có thể chặt bắp đem phơi khô để dành nuôj 2 c0n bò là khoẻ re.

Theo tôi bạn không nên trồng Dừa vì hiệu quả KT không cao bằng cây ổi, mít, xoài vv mà vẫn nuôi gà,bò được

Trồng bắp(ngô) hết đi pạn, 2000m2 ngô sau 2 tháng 7 ngày là có tr0ng tay 10 chai, trừ chj phí lãi 6 chai khoẻ re, cứ thế mà tính lên 6000m2 ngô pán 30 chai lãi 18 chai tr0ng thờj gjan 2 tháng 7 ngày. Trường hợp trồng cây dừa xuống rồi pạn hả trồng bắp vì gjaj đoạn này rễ dừa chưa ăn mạnh cho mấy có thể trồng vài vụ bắp là khoẻ. Trồng dừa xen cây bắp là hình thức lấy ngắn nuôi dài là quá hợp lý, 6000m2 bắp sau khi thu hoặch có thể chặt bắp đem phơi khô để dành nuôj 2 c0n bò là khoẻ re.

9x cho mình hỏi tí, Ngô giá chỗ 9x bao nhiêu 1 kg, 1000m2 năng suất 1 lứa bao nhiêu kg vậy 9x??
9x trồng ngô loại nào mà 2 tháng là có thu?

9x cho mình hỏi tí, Ngô giá chỗ 9x bao nhiêu 1 kg, 1000m2 năng suất 1 lứa bao nhiêu kg vậy 9x??
9x trồng ngô loại nào mà 2 tháng là có thu?

ở chổ mình trồng ngô ăn tươi (ngô luộc,nướng) pạn ơi, gjống ưa chuộng là X10, Tím Dẻo 926 và H88. Gjá dao động từ 25 đến 30nghìn/1chục/14trái. 1000m2 thì năng xuất khoản 2 thiêng đến 2 thiêng rưỡi. Đầu năm 2013 thì có tin đồn bắp nấu pằng hoá chất nên gjá lúc đó nhà mình trồng rất là rẻ, nãn toàn tập lun mà, còn bây gjờ gjá cao đến chống mặt lun rồj.

Trồng ngô hay đấy bạn, nhưng đừng có cấm đầu mà trồng ngô không nhé, vụ này trồng ngô thì vụ sau trồng cây khác họ ngô để tránh sâu bệnh, không thì công không hoặc lãi không cao nữa vì tốn tiền mua thuốc trừ sâu bệnh và ảnh hưởng đến chất lượng nữa đấy!

Cảm ơn các bác nhiều. Em chỉ nghĩ là trồng cây gì mà ở dưới cỏ vẫn có thể mọc được để nuôi vài con bò và gà thả.

Con bò là con chủ lực, vì thế phải có đủ cỏ cho bò ăn. Phải có đất trồng cỏ, phụ thêm rơm mua trong mùa gặt về trữ lại cho bò ăn dần. Bờ ao trồng chuối , cây chuối có 2 công dụng, trái bán cho con người ăn, thân băm trộn cám cho bò , gà, vịt ăn....
Nếu biết được công thức ủ thức ăn vổ béo bò, thì nên nuôi thêm bò vỗ béo. Vổ béo bò hiện nay có lãi rất cao, nhưng phải biết cách ủ thức ăn lên men.
- Dưới ao vĩ nhiên là nuôi cá rồi.
- Nuôi cá 2 cách :
Một là cá có trị cao như cá lăng, cá chạch lấu, cá cầy, cá hô... Những giống cá này đòi hỏi kỹ thuật cao và nguồn nước tốt, thuận tiện cho cá.
- Cá thứ hai là cá tạp như cá sặc bướm, cá dày tho, cá tra, cá phi .... Cá này rất dể nuôi, vừa làm thức ăn cho người và gia súc.
Nếu nuôi cá tạp thì nuôi thêm 1 số vịt đẻ loại siêu trứng, vài chục con thôi. Với vài chục con vịt đẻ ăn cá và cám... Cho ra trứng và đây là nhân tố đầu tiên . Một ngày 30 con vịt siêu trứng có thể đẻ từ 20- 25 trứng bán được 40- 50 ngàn đồng, là tiền phụ chi cho gia đình hàng ngày. Tuy nhỏ nhưng vẩn có, trứng vịt còn là thực phẩm tốt cho con người.
Nuôi gà chỉ nên nuôi gà thả vườn thôi, đặc biệt là nuôi với mật độ thưa, vừa không có bệnh, vùa ít tốn thức ăn.
Với những con đã nói trên, thì 1 công lao động cũng mệt xỉu rồi.
Ở đây chỉ nói về những con nuôi truyền thống và dễ nuôi, còn nuôi con vật mới thì nhiều con để nuôi lắm. Vật mới lợi nhuận rất cao, rủi ro cũng không thấp, có khi trắng tay như chơi. An phận thủ thường đi, vườn rau, ao cá, gà thả vườn, vịt đẻ, trâu bò lẳng lơ... Cuộc sống đạm bạc, nhưng không chen lấn , ít suy nghĩ, không đau đầu.... thế là vua một cỏi rồi

Con bò là con chủ lực, vì thế phải có đủ cỏ cho bò ăn. Phải có đất trồng cỏ, phụ thêm rơm mua trong mùa gặt về trữ lại cho bò ăn dần. Bờ ao trồng chuối , cây chuối có 2 công dụng, trái bán cho con người ăn, thân băm trộn cám cho bò , gà, vịt ăn....
Nếu biết được công thức ủ thức ăn vổ béo bò, thì nên nuôi thêm bò vỗ béo. Vổ béo bò hiện nay có lãi rất cao, nhưng phải biết cách ủ thức ăn lên men.
- Dưới ao vĩ nhiên là nuôi cá rồi.
- Nuôi cá 2 cách :
Một là cá có trị cao như cá lăng, cá chạch lấu, cá cầy, cá hô... Những giống cá này đòi hỏi kỹ thuật cao và nguồn nước tốt, thuận tiện cho cá.
- Cá thứ hai là cá tạp như cá sặc bướm, cá dày tho, cá tra, cá phi .... Cá này rất dể nuôi, vừa làm thức ăn cho người và gia súc.
Nếu nuôi cá tạp thì nuôi thêm 1 số vịt đẻ loại siêu trứng, vài chục con thôi. Với vài chục con vịt đẻ ăn cá và cám... Cho ra trứng và đây là nhân tố đầu tiên . Một ngày 30 con vịt siêu trứng có thể đẻ từ 20- 25 trứng bán được 40- 50 ngàn đồng, là tiền phụ chi cho gia đình hàng ngày. Tuy nhỏ nhưng vẩn có, trứng vịt còn là thực phẩm tốt cho con người.
Nuôi gà chỉ nên nuôi gà thả vườn thôi, đặc biệt là nuôi với mật độ thưa, vừa không có bệnh, vùa ít tốn thức ăn.
Với những con đã nói trên, thì 1 công lao động cũng mệt xỉu rồi.
Ở đây chỉ nói về những con nuôi truyền thống và dễ nuôi, còn nuôi con vật mới thì nhiều con để nuôi lắm. Vật mới lợi nhuận rất cao, rủi ro cũng không thấp, có khi trắng tay như chơi. An phận thủ thường đi, vườn rau, ao cá, gà thả vườn, vịt đẻ, trâu bò lẳng lơ... Cuộc sống đạm bạc, nhưng không chen lấn , ít suy nghĩ, không đau đầu.... thế là vua một cỏi rồi
Cho em hỏi ngu tý là nếu mà thả cá mà nuôi vịt thì cá làm thức ăn luôn ah!

Ngô đó bạn trồng loại gì vậy bạn. à cái chi phí bác thử liệt kê ra cho em xem giúp với để em so sánh với chi phí ở đây thế nào a

9x chém hay sao ý .......tôi không hiểu liệu năng xuất thực có đạt thế không ?????

Đấy là thực tế rồi, kác pác khôg tjn thỳ th0y, em chém có lợj gj đâu mà chém. Mà em thấy ngô hạt vàng cho gja súc thì lúc nào củng rẻ hơn ngô ăn tươi hết các pác ạ.

Em chỉ băn khoăn cái vụ đầu ra ngô nếp
NGô này ko bảo quản đc, bán ngay và luôn chứ để vài ngày nó vừa xơ vừa nhạt

Hiện nay trên các tuyến đường miền tây và miền đông nam bộ, bán rất nhiều bắp loại bắp nấu ( luộc). Bắp này người Nam Bộ rất thích ăn. Bắp nấu thường bán từ buổi sáng đến giữa giờ chiều là nghĩ. Về chiều, tối, cũng loại bắp đó người nướng thoa mở hành vào ăn cũng rất hấp dẩn. Bắp là loại trái ăn có nhiều chất bổ dưỡng, và rất phù hợp cho những người ăn vặt. Hiện nay phong bán bắp luộc và bắp nướng rộ lên rất nhiều, và bán rất chạy ở miền Nam.

--------

Tôi nói ở đây hơi lạc đề 1 tí, vì tôi muốn nói về đầu ra của trái nếp hiện nay.

Last edited by a moderator:
Trái Nếp là gì vậy pác Xuan Vu

--------

Ở chổ em ngô này bao nhjêu tjêu thụ củng đc hết, chỉ sợ khôg có mà pán.

Last edited by a moderator:

Back