trồng gì nuôi gì ?? trên đất cằn sỏi đá

• Thread starter SangC29
  • Ngày gửi
chào các bạn mình ở thái nguyên hiện tại mình dc gia đình giao cho gần 100hecta đất đòi để lập nghiệp.
nói thật các bạn xem ảnh rồi cho mình xin ý kiến trồng gì nuôi gì ở vùng này với.chứ mình thấy thật sự rất rối,về nhân công mình ko thiếu nên mong các bạn tư vấn thoải mái ảnh này phản ánh tình hình chung đấy

Chuyển hết 90 % đá mặt vào một vài ha nào đó để nuôi dê núi - sau đó trồng cây tạp theo kiểu rừng sinh thái rồi từ từ tạo tầng đất mặt - trong thời gian vài năm ta tận dụng thời gian làm kinh tế kết hợp phát triển tầng đất mặt - có đất mặt rồi thì trồng được nhiều loại cây hơn , và có nước nhiều hơn
Chuyển đá đi là 1 sai lầm đó em ợ .. vì chuyển hết đá sẽ gây ra xói mòn, rửa trôi ... ko còn trồng trọt gì được :Haha::Haha: để yên thế mà trồng cây thôi nhé :Haha:

Chuyển đá đi là 1 sai lầm đó em ợ .. vì chuyển hết đá sẽ gây ra xói mòn, rửa trôi ... ko còn trồng trọt gì được :Haha::Haha: để yên thế mà trồng cây thôi nhé :Haha:
oh vấn đề nước tưới củng đang khiến em đau đầu.ko biết các bác trên này có gặp mảnh đất nào khó chịu như thế này chưa.em bỏ việc hết về làm nông dân mà ko thắng nỗi thì quê lắm :Dapdau:

oh vấn đề nước tưới củng đang khiến em đau đầu.ko biết các bác trên này có gặp mảnh đất nào khó chịu như thế này chưa.em bỏ việc hết về làm nông dân mà ko thắng nỗi thì quê lắm :Dapdau:
Các vùng miền bắc thì nếu có khô hạn thì chỉ kéo dài vài chục ngày thôi .. nên đầu tư 1 chiếc thủy phi cơ tưới nước trong mấy chục ngày đó là ổn. Bởi nếu đầu tư hệ thống tươi tiêu cố định thì lãng phí và sẽ mau xuống cấp :Haha::Haha:

cám ơn ý kiến của các bạn. mình sẽ trở lại trong vài ngày tới với hình ảnh trực quan nhất về 100hecta đất này.mình xin tiết lộ thêm là vẩn còn vài trăm hecta diện tích đất như vậy đang được gia đình mình chờ đánh giá kết quả canh tác của mình rồi quyết định giao hay ko.( thú thật mình có cảm giác nhảy vào hố lửa rồi các bạn à )

Mình hỏi các bạn một câu mong các bạn trả lời giúp.có cách nào cải tạo được vùng đất này ko hả các bạn,trong điều kiện không tiếc nhân công.bao nhiêu nhân công mình cũng có thể thuê dc.nhưng mình cần một con đường đi đúng đắn.
bao nhiêu lâu nay ko biết bao nhiêu người trong gia đình chạy mất dép với mảnh đất này.Đợt này về tay mình mình quyết đặt hết vào nó :)
Gọi là đất thì thôi gọi là đồi trọc với đá cục thì đúng hơn...
Chiều chiều ra nhìn mảnh đất hoang tàn như vừa bị bom rãi thảm mà lòng quằn quại.
Trước mắt mình đang nghiên cứu trồng nấm trước.gọi là có cái lấy ngắn nuôi dài.
còn về lâu dài thì việc chăn nuôi là phải thực hiện nhung mình cần các bộ não thiên tài đến từ Agriviet tiếp lửa và tiếp sức đấy :)
Bạn thật là 1 con người quả cảm, Đất này mà cũng dám nhận về để làm. Chỉ nhìn qua hình ảnh thôi cũng đã cảm thấy lạnh người rồi.
Đất này thì bạn cũng không nên cải tạo lại làm gì. Có cải tạo thì thuê máy múc, múc đất ra đất, đá ra đá 1-2 ha thì được. Khi múc xong loại đất này trồng cây có múi or cây ăn quả khá tốt.
Đất này gặp bạn, chứ gặp mình thì mình bỏ chạy rồi.
Chúc bạn thành công.

Mình rất ấn tượng với mô hình trồng na trên núi đá ở Chi Lăng, Hữu Lũng (Lạng Sơn). Những dãy núi đá trùng điệp toàn đá tai mèo, leo bộ lên đó đã vất vả rồi nói chi đưa máy móc lên đó, vậy mà bây giờ thành một vùng na nổi tiếng

cám ơn ý kiến của các bạn. mình sẽ trở lại trong vài ngày tới với hình ảnh trực quan nhất về 100hecta đất này.mình xin tiết lộ thêm là vẩn còn vài trăm hecta diện tích đất như vậy đang được gia đình mình chờ đánh giá kết quả canh tác của mình rồi quyết định giao hay ko.( thú thật mình có cảm giác nhảy vào hố lửa rồi các bạn à )
Loại đất của bạn cũng có người làm rồi và đã thành công nhé
Người ta chơi kiểu rừng sinh thái đó , nhìn ảnh thì có trồng chuối , gừng , tre , keo , cỏ , thơm , thanh long ( fecabook ) . Anh ấy còn dùng cả chế phẩm này nọ phun tưới nữa đó , nghe nói cũng khổ lắm , vất vả hơn 20 năm mà mới chỉ dám khoe vài tấm ảnh lên facebook cho bà con xem thôi à ...còn về kinh tế chắc ăn khoai hầm đá đó mà

Nhìn đá của bác có thể tạo hình để chơi đc đấy...
Chăn nuôi lấy phân ,đắp bồn bằng đá trồng cây dần thôi bác ơi!
Ca này khó lắm đấy bác nhỉ!!!:mad:

Bạn thật là 1 con người quả cảm, Đất này mà cũng dám nhận về để làm. Chỉ nhìn qua hình ảnh thôi cũng đã cảm thấy lạnh người rồi.
Đất này thì bạn cũng không nên cải tạo lại làm gì. Có cải tạo thì thuê máy múc, múc đất ra đất, đá ra đá 1-2 ha thì được. Khi múc xong loại đất này trồng cây có múi or cây ăn quả khá tốt.
Đất này gặp bạn, chứ gặp mình thì mình bỏ chạy rồi.
Chúc bạn thành công.
không trâu bắt chó đi cày
mình ko lãnh thì cũng ko ai dám lãnh thôi thì ôm rồi tính tiếp.mình chịu chơi lắm
ko thành công cũng thành nhân :Bash:

không trâu bắt chó đi cày
mình ko lãnh thì cũng ko ai dám lãnh thôi thì ôm rồi tính tiếp.mình chịu chơi lắm
ko thành công cũng thành nhân :Bash:
Có gì cập nhập nhé chủ thớt, Cũng mong cho bác thành công chứ không thành nhân ^^. Mà chuyện đó chắc cũng có thể 4-5 năm và cũng có thể 20 năm.
Mà bác dự định làm gì trên mảnh đất 100 hét đó vậy. Vốn bạn có bao nhiêu. Mô hình bạn hướng tới là mô hình gì. Bạn muốn thu nhập bao nhiêu 1 hét trong vòng 5 năm tới,...

Trồng cây gì lâu dài, thì tôi không biết, nhưng ngay bây giờ có thể trồng Bí Ngô.
Bà con miền núi phía bắc hay trồng bí ngô. Rễ nó len lỏi trong đá, còn dây leo thì bò lên trên đá. Không cần năng suất cao. Chỉ cần vài trái là tốt rồi. Thịt trái nuôi heo. Hạt bí ngô bán rất đắt tiền. Chỉ có một điều phiền hà là mùa trái chín, thì chuột đến cắn thủng trái rồi chui vào trong ăn hạt. Bạn phải bẫy chuột rồi bán thịt chuột.
Vấn đề nước tưới b làm 1 cái hồ chứa nước mưa trên đỉnh đồi để tích nước dung cho mùa khô.
Nói dễ quá. Thế đỉnh núi tự dưng lõm xuống? Còn nước thì tự dưng đầy hồ?

Nếu thế thì thả cá, bỗng chốc cá lớn, bán khối tiền, khỏi phải trồng trọt chăn nuôi nữa.

Trồng cây gì lâu dài, thì tôi không biết, nhưng ngay bây giờ có thể trồng Bí Ngô.
Bà con miền núi phía bắc hay trồng bí ngô. Rễ nó len lỏi trong đá, còn dây leo thì bò lên trên đá. Không cần năng suất cao. Chỉ cần vài trái là tốt rồi. Thịt trái nuôi heo. Hạt bí ngô bán rất đắt tiền. Chỉ có một điều phiền hà là mùa trái chín, thì chuột đến cắn thủng trái rồi chui vào trong ăn hạt. Bạn phải bẫy chuột rồi bán thịt chuột.

Nói dễ quá. Thế đỉnh núi tự dưng lõm xuống? Còn nước thì tự dưng đầy hồ?

Nếu thế thì thả cá, bỗng chốc cá lớn, bán khối tiền, khỏi phải trồng trọt chăn nuôi nữa.
Có gì mà ghê gớm đâu. Tùy theo địa hình mà thiết kế ntn thôi. Cây con gđ đầu bộ rễ chưa ăn sâu lại trồng trên đồi, nếu ko có nước cho mấy tháng mùa hạn thì toi hết. Vài năm cây lớn, bộ rễ sâu thì khỏi cần tưới.
Hồi trước đâu có ai tin bóng đèn treo ngược mà cháy đâu mà bây giờ là chuyện hết sức bình thường đó thôi.
Điều kiện canh tác của chủ thớt rất khó khăn và đặc biệt nên cần những giải pháp cũng rất đặc biệt, càng điên rồ càng tốt.

Cmt để theo dõi. Hihi. E có xem qua tivi ngta trồng na chi lăng trên đất như thế này.
E ko có ý tưởng gì chỉ nói linh tinh hay là vác đá đi làm kiểu như ruộng bậc thang. Rồi kiếm thêm đất đắp vào trồng cây .

chào các bạn mình ở thái nguyên hiện tại mình dc gia đình giao cho gần 100hecta đất đòi để lập nghiệp.
nói thật các bạn xem ảnh rồi cho mình xin ý kiến trồng gì nuôi gì ở vùng này với.chứ mình thấy thật sự rất rối,về nhân công mình ko thiếu nên mong các bạn tư vấn thoải mái ảnh này phản ánh tình hình chung đấy
vẫn có cây mọc kia mà. có sức người sỏi đá cũng thành cơm,

Bác được 100ha với không tiếc nhân công thì ngại ngùng gì mà không làm. Không biết bạn ở đâu. Nhưng với điều kiện như vậy, theo ý kiến của e, bác cứ tham khảo nếu đc thì làm:
Nhìn đất thì đá nhiều nhưng chủ yếu là đá nhỏ, không phải đá tảng, có thể cải tạo được. Phát triển loại cây trồng công nghiệp: Ở đất này theo e thấy phù hợp với cây mủ trôm. cây này thu cũng khá, đặc biệt nó chịu hạn, chịu cằn, thích hợp trồng trong vùng này. Nhưng 100ha thì ko thể trồng hết cây trôm được. Và tin chắc là bạn cũng không thể quản lý hết 100 ha đc, nên tốt nhất là phần lớn trồng rừng lấy lấy diện tích chăn nuôi dê, bò ... Chọn khoảng 10 ha đất đẹp, dành công cải tạo, đào ao, trồng cây ăn quả, phát triển chăn nuôi là ok thôi.

Tôi cũng ở tn, có lẽ nhiều bác vẫn chưa hình dung hết vấn đề. Nhìn đá thế thôi nhưng ở dưới của nó là những tảng đá lớn, muốn động vào chỉ có dùng mìn phá thôi. Cái khó khăn nhất là nước, thường phải dẫn nước từ những con suối rất xa về khu đất, chi phí rất tốn kém. Đừng nghĩ tới chuyện khoan giếng, giải pháp duy nhất nếu không gần suối là dùng bạt để chứa nước mưa. Năm nay hạn, mấy tháng mới có trận mưa nông dân nhiều nơi mất mùa, thời tiết thái quá sâu bệnh nhiều rất đau đầu....

Chủ thớt nên thử nghiên cứu phương án này xem thế nào: Bạn thử trồng chuối xem sao, ở thái nguyên thứ dễ bán nhất là lá chuối và bi chuối, bạn dùng vài ha để trồng loại này sẽ cho thu nhập ngay. Khi có nguồn chuối có thể kết hợp chăn nuôi lợn rừng, gà, dê... Nhưng con dê có lẽ hơi khó bán.

Cây ổi bốn mùa cũng được, chỉ hai năm là cho thu hoạch. Không nên trồng la vì nó vừa khó bán lại tốn nhiều phân bón, mỗi năm chỉ có một vụ gặp mưa là toi công.

Trồng măng cũng là một lựa chọn tốt, có nhiều gương thành công với mô hình này, bạn có thể tham khảo.

Các bạn ấy góp ý những ý kiến không thể làm được.

Tôi góp ý kiến trồng bí ngô là thực tế đã làm được. Nói một cách khác, đó là cách dễ nhất. Nếu dễ nhất mà cũng không làm được - vì đá, vì không có nước - thì các cách khác không thể làm được. Nói một cách khác, nếu làm được, thì tốn rất nhiều công sức và tiền bạc.

Nếu trồng trọt không xong, thì xoay sang chăn nuôi. Bạn hãy làm trại gà thả. Gà thả trên đá sỏi thì chẳng kiếm được gì ăn, nhưng nó được đi lại, thông thoáng, cũng thêm sức khỏe, hơn là bị nhốt.

Back