trồng lan con theo hướng tiết kiệm tiền

• Thread starter CTCG
  • Ngày gửi
nếu các bạn nào yêu lan nhưng không có tiền thì có thể làm theo tôi :

1/chất trồng
:

+ xơ dừa ===> đi lụm ngoài công viên(mấy cặp tình nhân uống xong bỏ) hay ngoài đường , hay các ghe bán dừa dọc bờ sông , đem về xé nhỏ phơi khô

+ than củi ===> mót than bỏ đi của mấy quán cơm mà họ dùng than để nướng sường.
+vỏ đậu phọng : ra mấy quán nhậu vỉa hè , chừng 15 phút là có 1 bịt to tướng , vừa đỡ tốn tiền lại sạch chủ quán ko la đâu , còn cám ơn là khác B)

2/Chậu trồng :
+dùng bất cứ thứ gì bỏ đi như chai nước suối , hộp nhựa , lon nước ngọt v...v , khoét lổ ở đáy và 2 bên hông là xong.

3/ Phân vô cơ
cái này khó à nha đành phải mua thôi . 7.000vnd cho 3 bịch N P K(đựng trong 3 bịch riêng) xài ko biết chừng nào mới hết . nếu vườn lan rộng như Excite thì phải xài 1 tháng mới hết.

mua ở CLB hoalan - bonsai ĐH KHTN do chính các nghệ nhân trong đó chế biến
(3 bịch đó màu xanh , trắng , và hồng)

4/Chất tăng trưởng
tôi giới thiệu đến các bạn chất Cytokinin , một chất tăng trưởng giúp cây lan phát triển bộ rể , xanh lá , cây to . đài hoa dài
giá thị trường là 300usd/100g (loại tinh chất) , thái lan họ rất là chuộn chất này trong công nghệ nuôi trồng hoa lan và cả trong nuôi cấy mô nữa.

chế biến tinh chất trong thí nghiệm , bán ra thị trường loại tinh chất thì giá 300usd , nhưng các bạn chỉ phải tốn 1000 vnđ để có 1 lượng cytokinin rất lớn , lại hoàn toàn tự nhiên đó là trong trái........ trái ......... có rất nhiều cytokinin.

đây là hình mẫu nhé , tôi trồng 80 cây như vậy chỉ tốn có 180.000 vnđ

180.000 vnd là tiền mua 80 cây lan con trong chai nuôi cấy mô đó , ngoài ra ko tốn gì cả:eek:;)
trồng xong rồi giờ chỉ còn chờ nó lớn.:5^:
đc chăm sóc hoa lan là 1 niềm vui với tôi .

xơ dừa đập dập , ngâm nước , còn than củi thì ko phải ngâm
đậu phọng thì ngâm trong nước , rồi đem ra ủ(trước lúc xài nhớ xát trùng = vôi để diệt nấm nhé)

ngoại trừ tiền mua lan , còn lại ko tốn tiền gì cả

Nói thì dễ nhưng khi bắt tay vào làm không đơn giản như đang giởn thế đâu???!!!
- Về xơ dừa: chỉ có xơ của trái dừa khô mới làm được, ra công viên lượm mấy vỏ dừa uống nước làm gì có xơ, mấy bác ở Bến Tre xác nhận giùm coi đúng không?
- Về than: than đã đốt rồi còn giống gì nữa mà trồng, chỉ than hầm trong lò xong đem ra trồng thì còn sử dụng được một vài năm là nó mục hết, mấy bác nào chuyện về làm than hầm xác nhận có đúng không?
Còn mấy chuyện khác để mấy bác khác nói cho khách quan!

chế biến tinh chất trong thí nghiệm , bán ra thị trường loại tinh chất thì giá 300usd , nhưng các bạn chỉ phải tốn 1000 vnđ để có 1 lượng cytokinin rất lớn , lại hoàn toàn tự nhiên đó là trong trái........ trái ......... có rất nhiều cytokinin.
trái gì vậy bác ...?

Bạn đúng là cao thủ trồng lan . Ngày trước, mình cũng trồng thử lan cấy mô, nhưng lớn quá chậm . Sau này, chỉ mua lan thành phẩm, ưng cây nào, mua cây đó . Khi nó đẻ cây con , chiết ra trồng thấy nhanh hơn . Tuy có tốn tiền hơn, nhưng bù lại có hoa lai rai để ngắm.
---------------
Nói thì dễ nhưng khi bắt tay vào làm không đơn giản như đang giởn thế đâu???!!!
- Về xơ dừa: chỉ có xơ của trái dừa khô mới làm được, ra công viên lượm mấy vỏ dừa uống nước làm gì có xơ, mấy bác ở Bến Tre xác nhận giùm coi đúng không?
- Về than: than đã đốt rồi còn giống gì nữa mà trồng, chỉ than hầm trong lò xong đem ra trồng thì còn sử dụng được một vài năm là nó mục hết, mấy bác nào chuyện về làm than hầm xác nhận có đúng không?

. Về than thì mình không có ý kiến . Còn xơ dừa thì quả thật mình cũng không phải mua, chỉ tốn công phải ngâm xả vài lần mới dùng được ( Tới mấy chỗ bán dừa khô là có bạn à )

Last edited by a moderator:
mua ở CLB hoalan - bonsai ĐH KHTN do chính các nghệ nhân trong đó chế biến
(3 bịch đó màu xanh , trắng , và hồng)
... .
Xin lỗi bác nha, không biết bác giới thiệu có chắc chắn không, hình như đây là loại phân ngoại nhập chính thống. Theo suy nghĩ cá nhân thì phân này được nhập về với số lượng lớn rồi về chia ra từng lạng bán cho thành viên CLB với giá hữu nghị (không hướng đến mục tiêu kinh doanh) chứ không phải loại tự sản xuất đâu?!?!?!
---------------
... . Còn xơ dừa thì quả thật mình cũng không phải mua, chỉ tốn công phải ngâm xả vài lần mới dùng được ( Tới mấy chỗ bán dừa khô là có bạn à )
Vậy đúng là phải sử dụng từ vỏ dừa khô chứ đâu phải từ vỏ dừa tươi uống nước, phải không các bác???

Về than, bạn nói chưa chính xác ...

Than trong lò, hay than hầm, trồng Lan vài năm thì thay chậu, có mục nát cũng chẳng ăn thua gì.
Lúc trước, cách đây 8 năm. Tôi đã bắt đầu chơi và trông lan, chủ yếu lấy than trong bếp củi, toàn than nhỏ, đến nay vẫn còn y nguyên và chưa hề có dấu hiệu mục hay nát.

@ CTCG:

- Đã chơi Lan, thì chơi cho đúng nghĩa, nhìn nó mới không chán. Đi ngắm các vườn lan khác về nhà nhìn vườn mình thèm quăng sọt rác ...

Về sơ dừa, có thể đi lụm những quả dừa khô. Mang về cưa ra hay chặt nhỏ, phơi khô, ngâm nước vôi rồi phơi khô lại.
Về chậu, 10 cái chậu có 10 nghìn. Tiếc chi mà lấy mấy cái chai ???
Về Vỏ đậu phụng : 1 bao có 30 nghìn ( giá tùy nơi), đi lụm làm gì cho mắc công, lụm bao lâu được 1 bao ??? Trồng 10 cây Mokara thôi, đi lụm bao lâu ??

Ban đầu, tôi cũng làm y chang anh CTCG nói đó, nhưng càng về sau thì thấy không có hiệu quả.

Đã chơi lan thì phải có cái tâm - yêu thích - không nản - không bỏ. Đã chơi lan là phải có số lượng ( vài chậu thì khỏi chơi), ít ra cũng phải từ 30 - 40 chậu ( hoặc cây - bụi ) trở lên.

@ thanglong :

Đúng là nuôi cây lan cấy mô rất cực và lâu, nhưng nếu bạn có 1 vườn chừng 100 cây thôi, bạn mới thấy thích ( 2000đ/cây). Bạn nghĩ xem : trồng 1 cây ăn quả hay vườn cây cao su, thì sau 6 - 7 năm mới khai thác. Thì chơi 1 cây lan cấy mô - thời gian có 1 năm mà lâu sao hả bạn ... bạn nghĩ lại có đúng không ?

Chơi cây nhỏ lớn lên rồi cho hoa - đó chính là thàh quả của mình. Lúc đó cảm giác rất thích và vui lắm và mới thấy giá trị 1 cây Lan người ta bán cho mình mắc hay rẻ ...

Đó là những tâm huyết chơi và trồng lan của mình.

Nên lưu ý than mới trồng cây sẽ tốt hơn, than để nhiều năm mặc dù nhìn thấy nó chưa mục nhưng cây sẽ không đẹp bằng

-
@ thanglong :

Đúng là nuôi cây lan cấy mô rất cực và lâu, nhưng nếu bạn có 1 vườn chừng 100 cây thôi, bạn mới thấy thích ( 2000đ/cây). Bạn nghĩ xem : trồng 1 cây ăn quả hay vườn cây cao su, thì sau 6 - 7 năm mới khai thác. Thì chơi 1 cây lan cấy mô - thời gian có 1 năm mà lâu sao hả bạn ... bạn nghĩ lại có đúng không ?

Chơi cây nhỏ lớn lên rồi cho hoa - đó chính là thàh quả của mình. Lúc đó cảm giác rất thích và vui lắm và mới thấy giá trị 1 cây Lan người ta bán cho mình mắc hay rẻ ...

Đó là những tâm huyết chơi và trồng lan của mình.

Bạn nói cũng không sai. Nhưng mà mình chiếc cây nhỏ ra nuôi tới lớn cũng có thễ ngắm cây từ nhỏ tới lớn mà . Cách bạn nói chỉ để dành cho người chuyên trồng và kinh doanh, hoặc những người có sân vườn rộng rãi, thời gian cũng rộng rãi . Còn đối với nhà hè phố như mình, thời gian eo hẹp như mình thì không thích hợp

hỏi 1 câu hỏi thật ngây thơ :
than củi đốt hết rồi thì còn chất gì để mà trồng lan nữa

ở đây là đang chỉ cho các em học sinh , sinh viên hay những người nghèo như mình , nhưng muốn có hoa lan để chơi.
chứ cái gì cũng Tiền , Tiền thì còn hứng thú gì nữa.

bạn muốn có chất tăng trưởng Cytokinin tuyệt vời mà thái lan rất hay dùng với giá 1000 vnd hả .
vậy bạn cứ đến tiệm bán dừa khô nhé , mua 1000 vnd nước dừa. cytokinin có rất là nhiều trong nước dừa đó bạn, đem về pha với nước tưới cho lan , tôi đảm bảo lan bạn sẽ phát triển rất đẹp.vườn lan của tôi ở quê rộng 1hecta thỉnh thoản cũng tưới = nước dừa pha loãng đó bạn nên bạn ko phải lo.

nhưng nếu có tiền thì mua chất Cytokinin , auxin tinh khiết nhưng giá rất cao đem về pha dưới dạng stock xài thì quá tốt

đạm nếu sang thì dùng cá lóc , rửa sạch , bỏ vô hủ đợi cho nó nát , chảy nước ra , lấy nước đó pha loãn tưới lan bạn sẽ thấy nó tuyệt vời như thế nào

nhưng ở đây ko nói tới kinh doanh làm sao hạn chế tối đa đến việc dùng tiền, tôi muốn giới thiệu làm sao có hoa lan để chăm sóc dành cho người yêu hoa lan nghèo.

Bạn đã có nói đến những phương án tiết kiệm, vậy sao bạn không nói đó là trái gì để Bà Con còn tiết kiệm, chẳng lẽ bạn để bà con bỏ ra mấy trăm $ để tìm mua chất đó về sử dụng sao?
Sao bạn lại úp úp mở mở làm gì? Thái không biết đó là trái gì, nhưng chất này cũng có trong nước dừa. Mà dừa thì giá không thấp!

chất này cũng có trong nước dừa. Mà dừa thì giá không thấp!

chính xác ! 1 trái dừa bây chừ giá không dưới 10 nghìn VNĐ ...

Dù người chơi lan có nghèo cũng không đến nỗi không có 30 nghìn để mua vỏ đậu hoặc 40 nghìn 1 bao than.

Nếu dùng phân hữu cơ như phân cá thì ...
1 - Chất trồng sẽ nhanh mục
2 - Rêu sẽ phát triển nhanh
3 - Rêu bám đầy gốc - NẤM

Cytokinin, chất này còn giúp hoa sặc sỡ, hương thơm đậm đà, hoa lâu tàn ...

hi chơi lan là một nghệ thuật đợi chờ thành quả của mình mà thế thì nó mới thú chứ!!

Ý trên không phải sử dụng nước dừa từ trái dừa tươi mà là nước dừa từ trái dừa khô. Trước kia mấy chỗ bán dừa khô nạo lấy cơm còn nước bỏ đi, về sau có nhiều người hỏi nên giữ lại bán. Điều quan trọng là pha với tỷ lệ bao nhiêu để tưới cho lan, 1 lít nước dừa cần pha với bao nhiêu lít nước thì đảm bảo.
Hiện nay các loại phân hữu cơ như phân cá, bánh dầu đã có loại thủy phân giá cũng tương đối chấp nhận được. Còn nếu tự làm thì nên sử dụng chế phẩm EM để xử lý.
Để hạn chế nấm bệnh phát sinh cho lan, khi sử dụng nước dừa, phân hữu cơ thì sau đó phải phun thuốc chống nấm ngay. VD thứ bảy tưới phân thì chủ nhật phun thuốc nấm.
Phân NPK ở CLB học viên Hoa lan trường ĐH KHTN TP HCM bán không phải tự sản xuất mà đó là hàng nhập nguyên kg về rồi chia nhỏ ra mỗi gói 1 lạng gồm 3 loại: 30-10-10, 10-30-10, 10-10-30 (thường được gọi là phân số 1, số 2, số 3)

Last edited:
quy tắc trồng lan là hôm nay tưới phân hữu cơ thì ngay ngày mai bắt buộc phải xịt thuốc trị nấm , tôi nói bắt buôc đó nhé. không thôi thì lá hoa lan sẽ bị nấm ăn rất khó chữa đó , mà chữa xong rồi thì cây lan cũng tan nát.
kệ mình tốn có chút xíu thời gian khoảng 10 phút chứ mấy mà mình có đc cây lan đẹp.

Ý của anh CTCG nói rỏ rồi mà các bác tranh cải gì nhỉ
CTCG chỉ cho những anh em yêu thích và chơi cây hoa lan với số tiền thấp nhất mà
còn chơi lan đã ra hoa và những loại lan đẹp như : vanda , catlaya , hồ điệp ... thì bỏ đôi ba triệu ra làm chục vò là thấy ngay chứ gì đâu

sau 1 tuần tham quan và học hỏi tại vườn lan
tôi thắc mắc là vì sao người ta lại trồng đẹp thế. Mokara trồng ở đây đẹp đến nổi
chính chuyên gia thái lan qua đây và phải công nhận là họ trồng không đẹp bằng.

hết ngày này , qua ngày nọ lang thang trong vườn lan của họ tôi vẫn cứ thắc mắc vì sao cách bón phân , cách chăm sóc của mình y chang nhưng tại sao cây lan của họ quá phát triển , thân to , cứng , mập , lá xanh mỡn ra 1 lần 2-3 cành hoa ,mỗi cành hoa ít nhất 14-15 bông

hỏi thì họ nói bón như vậy , như vậy , rồi loại phân này , phân này v...v nói chung là họ giấu bí quyết vì sợ sẽ có người cạnh tranh ( vườn lan này rộng 6 hecta , 10 người chăm sóc 1 tuần bán đc 12 triệu nhé các bạn)
lan của họ sau khi cắt tươi rất lâu , cánh lan cứng ,khoẻ thân lan thì chắc nịt.
các bạn có tin rể trên ngọn của cây Mokara to hơn ngón tay út của tôi ko.

đêm nằm ngủ ở đó , tôi ko tài nào chợt mắt đc , ko hiểu tại sao

cây mokara ở đây quá đẹp ?

họ dùng loại phân gì ?

chất trồng có gì trong đó ko ?

xử lý bệnh thế nào ?(cây lan ở đây hoàn toàn ko bị nấm bệnh nhé)
những câu hỏi đó cứ làm tôi mãi chập chờn , sau khi nghiên cứu hết cách tưới và trị nấm bệnh tôi quyết định ăn cắp thứ cuối cùng là phân

phân là do chủ vườn lan tự chế biến , công nhân chỉ biết tưới chứ ko biết trong đó là gì . tôi lấy tay thọc vào thùng phân rồi nhét vào túi quần Jen HIệu của mình , đợi sáng từ giả chủ vườn về tphcm
1 người bạn làm bên công ty sinh hoá phân tích thì ra cánh hoa đẹp , cứng , cây to ,mập , khoẻ , ra nhiều đài hoa , hoa lâu tàn , ít bị nấm bệnh là do .................................

Back