Trồng lan kết hợp với nuôi gà

• Thread starter quocdungagri
  • Ngày gửi
Gửi anh chị

Em đang trồng thử nghiệm vài trăm cây lan. Ngoài ra em cũng có nuôi vài chục con gà con

Em tính thử nghiệm trồng Lan kết hợp với nuôi gà thả vườn

. Cách làm:
Em lập giàn che 3,6m
Lan mình có thể treo, nhưng em để trên giàn, cao 1,8m
chính giữa em làm đường đi cao 0.8m

Vậy là em dư ra khoản không phía dưới giàn lan và phía dưới đường đi

Em tính khoản không này mình nuôi gà thả vườn với mật độ 1 con/1m vuông

Anh chị nào có kinh nghiệm cho em xin thêm ý kiến là trồng như vậy có ảnh hưởng gì đến gà không, và ngược lại có ảnh hưởng đến sự phát triển của Lan không

Em chưa có nhiều vốn, cố gắng làm mới có được gần 100 triệu. Nếu làm được thế này thì vừa đở diện tích vừa bớt công xây dựng ( vừa làm giàn lan, vừa làm chuồng gà luôn). Em đã lên ý tưởng và vẽ mô hình hết rồi, giờ bắt tay vào thực hiện nên muốn tham khảo thêm ý kiến.

Anh chị giúp em nhé, cho em xin thêm ý kiến nhé

cảm ơn anh chị rất rất nhiều

Quốc Dũng ( 0902434243)

Mong mấy anh giúp đở thêm

Up up

Anh nào có kinh nghiệm thì cho em xin ý kiến nhé

lan và gà

theo mình nghỉ gà là loại ngủ trên cao, tối đến gà bay lên đậu vào lan sẽ ảnh hưởng, bạn xem lại nhé, chào thân

theo mình thì trồng lan chơi thì kết hợp nuôi gà thì được, còn bạn định trồng kinh doanh thì bạn phải phun thuốc trị nấm, trị bệnh này nọ, gà bạn nuôi ở dưới sẽ tiêu hết

lan đ ể trên dà n 1,8m là rất cao là m sao bạ n xịt thuố c or cắt bôn g? trồ ng lan xị t thuố c tr ừ sâu rấ t nhi ều, nếu gà ăn và o thì bạ n biết đ iều g ì sả y ra rồi c hớ? cyhu

Cảm ơn nha, góp y

lan đ ể trên dà n 1,8m là rất cao là m sao bạ n xịt thuố c or cắt bôn g? trồ ng lan xị t thuố c tr ừ sâu rấ t nhi ều, nếu gà ăn và o thì bạ n biết đ iều g ì sả y ra rồi c hớ? cyhu

Cảm ơn ý kiến các bạn, rất hợp lý

Gà ngũ trên cao thì cũng đúng: nhưng mình sẽ làm chuồn cao khỏan 1m cho nó ngũ
Vườn lan cao thì mình sẽ làm lối đi cao khoan 1m để tiện chăm sóc
Còn vấn đề Xịt thuốc thì sao nhỉ. Hix hix chẳng có nghiên cứu nào là xin ít thuốc hay nhiều thuốc thì gà chết hay ko

Hix hix cái vấn đề này nan giải nhỉ. Đại ca nào đã từng làm như vậy thì cho tiểu đệ thêm ý kiến nha

thanks

Trồng lan + nuôi gà ...

- Lan thì gãy. .. chậu thì vỡ ...
- Gà thì chết ...

Cả 2 kết hợp lại ... Phá sản !

Gửi anh chị
.... Cách làm:
Em lập giàn che 3,6m
Lan mình có thể treo, nhưng em để trên giàn, cao 1,8m
chính giữa em làm đường đi cao 0.8m
...
Sao không chừa lối đi dưới đất mà làm đường đi trên cao. Lối đi phải khoảng 0,6 mét đễ dễ xoay trở, giàn treo khoảng 1,5 mét thì phải có một lối đi vì tầm với tay một bên khoảng 0,8 mét để chăm sóc nửa giàn. Không biết bạn làm lối đi trên cao dạng nào, nhưng tui nghĩ làm lối đi như vậy tiền nào chịu nỗi.
...Em tính thử nghiệm trồng Lan kết hợp với nuôi gà thả vườn
...
Hàng ngày lan được tưới nước 2, 3 lần. Hàng tuần đều phải tưới phân, một số nhà vườn giờ người ta chia ra tưới phân tuần 2, 3 lần. Còn thuốc trừ sâu, trừ nấm bệnh cũng thường xuyên.... Vì thế gà bạn khỏi sợ H5N1 tấn công mà nó...tự cúm luôn.
Dưới giàn lan người ta thường trồng một số loại kiểng lá. Hoặc trồng một số loại rau ăn lá chịu mát nhưng phải trồng trong chậu để khi chuẩn bị thu hoạch thì dời đi để cách ly phân, thuốc chứ không thì...tèo luôn.

trồng lan thường bị nhiễm nấm,vi khuẩn . Nuôi gà thì nó bới ,vỗ cánh lại là điều kiện tốt để vi khuẩn và nấm bay lên cao bám vào cây ...chắc chắn ko được

Cảm ơn mấy anh

Hix hix, qua mấy lời của mấy anh, chắc em phải suy nghĩ lại, thôi thì trồng lan không, và nuôi một ít gà ở chổ khác, nuôi chung vầy, có ngày nó teo thì khổ.

Nhưng mà nếu ko kết hợp với gà, không biết mình có thể kết hợp với cài gì được không nhỉ, kiếm thêm tí thu nhập ấy mà

help

trên bạn làm giàn trồng bí mướp,bầu,nho hay bất cứ cây dây leo nào khác . Dưới nuôi gà .hoặc trồng chuối rồi thả gà xung quanh vườn chuối

mình thì chưa tham quan vườn lan nào, nhưng theo hình trên các diễn đàn thì trồng lan lan kinh doanh đâu ai treo tuốt trên cao vậy mà toàn làm giàn thấp để tiện chăm sóc, thu hoạch...
bạn thừ tham khảo blog của 1 bạn đã xây dựng vườn lan và chụp hình lại : http://minhnhut-orchids.blogspot.com/p/dung-vuon_03.html

mình nghe các bác nói mới hiểu trồng lan không thể nuôi gà được bạn ạ gà bay len dàn lan rồi ỉa vào lan thì lan sẽ trết và con nữa gà rất thích ăn rau lên gà xẽ ăn hết lá lan và hoa lan còn nhiều rắc rối khác nữa ... nói trung không thể kết hợp giữa gà và lan đươc ,,,lếu bạn kết hợp nuôi gà và trồng cây ăn quả , lấy gỗ .v.v.. thỉ được

[h=2]Trồng lan kết hợp với nuôi gà:mình thấy mâu thuẫn quá ai lại đi kết hợp chăn nuôi với cây cảnh cùng một chỗ chứ chả khác gì nước với lửa đâu:111:[/h]

Theo mình nghĩ bạn nên trồng lan kết hợp với làm kiểng lá thì tốt lắm đó bạn. nếu bạn có 100 triệu làm nhiều lắm đó. bạn nên trồng cây trúc đốm thì hay nhất. mình trồng 200m2 mà 1 tháng thu hoạch khoảng 2.5 triệu rùi. thân chào bạn

Cây trúc đốm

Thanks bạn nhé

Nhưng cây trúc đốm là cây gì, có cao ko

Giàn lan mình cao 1 m rồi phía dưới sao trồng được

Trúc đốm mua ở đâu giá thành thế nào, cách trồng ra sao

Back