• trồng nấm mối, tôi có ý này

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 12/7/15

1. vô danh1 Nhà nông tập sự

chào bà con, em dân vùng nhiều nấm mối, nhưng mấy năm nay nấm mối mất dần, mong muốn có cách gì đó trồng được nấm này. sau thờ gian dài suy nghĩ, tiêu hao sức lực, nghĩ rồi bỏ bao nhiêu ý tưởng, nay em đang dừng ở ý này, các bác coi thử:
      nuôi mối trong những cái thùng ( tùy các bác thiết kế sao cho mối sống được và tiết kiệm diện tích, chiều cao)
      thức ăn thì các bác biết rồi
      tạo điều kiện nhân tạo bao gồm độ ẩm, nhiệt độ, chu kỳ sống của mối để cho ra nấm trái với tự nhiên
      cách tạo: dùng năng lượng mặt trời để tạo hơi nước qua đó có được độ ẩm cao và nhiệt độ phù hợp (nếu dùng điện thì không thể tồn tại được), cái này còn cần nói nhiều, nghĩ nhiều
      nuôi tầng để tiết kiệm diện tích, có thể điều chỉnh rút ngắn chu kỳ sinh hoạt của mối để mỗi năm có trên 1 vụ
      tất nhiên việc chọn giống mối và bổ sung bào tử nấm rất quan trọng
      em đăng lên đây để bác nào hứng thú thấy hay thì làm thử, em cũng sẽ thử nhưng có lẽ sức cũng có hạn, thời gian không thuận tiên nên muốn mọi người tham khảo, mong được góp ý
      p/s: nếu được tầm 1 kg 1 năm / 1 m2 trại thì hay quá, cứu được luôn vườn điều nhà em, sắp bị cưa vì điều rẻ rồi
      cũng đừng rẻ rúng ý của em nhé, không phải mới đầu tư đâu

Loan NguyenNguyễn Ngọc Chí thích bài này.
      Đang tải...
    2. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Cho xin ảnh chân thực, nuôi mối với nấm cũng hay

3. vô danh1

vô danh1 Nhà nông tập sự

sorry nha, đang là dự án, hi vọng vài tháng nữa sẽ có hình tổ mối sống trong thùng

4. dudo92

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Gỗ mục gần cây thân gỗ lâu năm tìm được mối nhưng mình k biết làm thế nào có cả đàn ở đó. Xin thọ giáo!

5. vô danh1

vô danh1 Nhà nông tập sự

mối làm nấm ko phải loại đó đâu bạn, người tiếp xúc nhiều mới rành, vả lại đưa 1 tổ mối vào thùng cũng ko dễ, giờ này hết mối cánh rồi

6. dudo92

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Vậy mừng bạn có chí hướng. Làm được nhớ chia sẻ cho bọn mình học hỏi. Bạn đăng ghi hình lên nhé!

7. Gà lai

Gà lai Nhà nông tập sự

Mình nghĩ cái này không khả thi đâu. Khó quá thì bỏ qua bạn à! ;)

vô danh1 thích bài này.
    8. lequangdata

lequangdata lequangdata.byethost6.com

Cho Nấm Mối ra trái mùa là việc hoàn toàn có thể thực hiện được. Ngày trước có lần tình cờ, tôi lấy được cả ký Nấm Mối ở trong bồn Chôm Chôm trong mùa nắng.
      Thời tiết khi ấy nắng rất gay gắt, trong khi Chôm Chôm thì đang phải tưới để cho ra bông...
      Đúng là không phải loại mối nào cũng cho ra Nấm Mối. Có loại mối cho ra cây nấm có mùi rất khó chịu :-(. Tuy vậy, tôi vẫn nghĩ là nếu ta đục 1 tổ mối bất kỳ ra rồi cấy bào tử Nấm Mối vào đó thì cũng có thể thu được Nấm Mối.

/*Vv : Nuôi Nấm Trong Thùng*/

Bây giờ khoan hãy nghĩ đến việc thu được Nấm Mối mà hãy nuôi thử vài thùng xem bọn mối có chịu sống và làm tổ trong ấy không đã.

Nguyễn Ngọc Chí thích bài này.
    9. lê hữu hoàng

lê hữu hoàng Nhà nông nghiệp dư

ý hay nhưng cũng khó thực hiện.nhiều gian nan đấy bác

10. vô danh1

vô danh1 Nhà nông tập sự

chắc tôi coi mối chịu ở ko rồi tính tiếp

11. lê hữu hoàng

lê hữu hoàng Nhà nông nghiệp dư

tôi cũng đang lên kế hoạch cho vụ này nhưng trước mắt phải nuôi đc mối như bác nói và nhân đc giống nấm mối lên.nhưng tôi có một hướng đi khác của bác.nhưng cũng thử kiểu của bác xem thế nào

vô danh1 thích bài này.
    Tags: