• trồng nấm mối, tôi có ý này

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 12/7/15

1. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      @Gà lai cho e hỏi điều kiện thời tiết 2 năm trước và năm nay mất mùa khác nhau thế nào?

2. lê hữu hoàng

lê hữu hoàng Nhà nông nghiệp dư

3. nhan-tanphudong

nhan-tanphudong Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Công chức
      Loài mối này tồn tại khá nhiều ở Miền Đông Nam Bộ và các tỉnh ven biển phía Đông của Miền Tây Nam Bộ. Ngoài loài mối này thì trên thế giới cũng đã ghi nhận nhiều loài mối có quan hệ cộng sinh với nấm khác để cho ra nhiều loại nấm với hình dạng và kích thước khác nhau. Và nơi nổi tiếng nhất về nấm mối có lẽ là Miền Trung Châu Phi, ở đây có những gò mối và những cây nấm mối có kích thước khổng lồ.

4. lê hữu hoàng

lê hữu hoàng Nhà nông nghiệp dư

mình ở bắc lên khó kiếm lắm.bạn cho mình chi tiết để nhận biết loại mối này với.

5. Gà lai

Gà lai Nhà nông tập sự

Năm nay chỗ mình(brvt) mưa trễ và thất thường hơn năm trước! Năm trước mối giống các hình trên bay vào nhà rất nhiều nhưng năm nay dường như không có, chỉ lác đác vài em. Ngoài ra tổ mối ko nổi trên mặt đất thì nấm nhiều, còn tổ cứng hơn và nổi cồn thì vẫn có nhưng ít lắm. Vườn nhà mình ko dùng thuốc bvtv nên mới có nấm chứ mấy vườn kế bên ko có 1 cây!

6. nông dân tiền giang

nông dân tiền giang Nhà nông tập sự

Vườn nhà em trước đây thì đầy nấm mối luôn. Từ khi xử lý xoài ra hoa bằng faclo cộng với thuốc trừ sâu bảo vệ xoài thì không còn 1 cái nấm nào luôn.hic . Nhưng khi xưa nấm mọc đầy vườn thì nhà em cũng banh chành vì mấy con mối này luôn. Nhà cột gỗ vì kèo toàn mun mà nó quất cho bằng hết. Ăn được mấy cái nấm mà muốn sập cái nhà luôn.haiz.

7. Phạm Minh Công

Phạm Minh Công Nhà nông tập sự

bác gà lai ở BRVT hả
      Mình tên Công, đang nuôi bò ở xã tân hải, huyện Tân Thành. Mình rất muốn làm quen, gặp gỡ các ace tại BRVT để có thể trao đổi thông tin trong lĩnh vực sx nông nghiệp.
      Bác có thể cho mình dịa chỉ để có thể liên lạc giao lưu học hỏi kinh nghiệm trồng trọt, chăn nuôi không nhỉ.
      Số dt của mình là 01673.356.418

8. Gà lai

Gà lai Nhà nông tập sự

Mình ở Châu Đức đó bạn, mình còn non về nông nghiệp lắm bạn ơi, khu vực mình đa số trồng tiêu, khu vực bạn thì sao?

9. vô danh1

vô danh1 Nông dân nghèo

Cái này khó. Nấm mối nó thất thường như giwcj vậy

10. nhan-tanphudong

nhan-tanphudong Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Công chức
      Gỗ mun bị ăn thì không phải loài mối này rồi! Chúng chỉ ăn gỗ tạp, và nét đặt trưng ở loài mối này là chúng thích ăn phần bên ngoài có nhiều nấm móc của gỗ hoặc vỏ cây, thời gian sau chúng lại ăn trở lại. Khi ăn chúng để lại lớp đất rất mềm trên bề mặt gỗ hoặc thân cây (nếu chúng ta chạm phải, lớp đất này dễ dàng vỡ). Đây là đăc điểm để dễ dàng nhận biết khu vực có nấm mối.
      .

dudo92 thích bài này.
    11. nông dân tiền giang

nông dân tiền giang Nhà nông tập sự

Không khác đâu bác. Hôm nó hành quân từ gò nấm vào cựa củi nhà nó làm luôn miếng ván ngựa cam xe í chứ. Sau chuồng heo có mấy ụ nấm mối luôn cuối cùng phải thay cột chuồng bằng bêtông.

Tags: