trồng nấm mối, tôi có ý này

chào bà con, em dân vùng nhiều nấm mối, nhưng mấy năm nay nấm mối mất dần, mong muốn có cách gì đó trồng được nấm này. sau thờ gian dài suy nghĩ, tiêu hao sức lực, nghĩ rồi bỏ bao nhiêu ý tưởng, nay em đang dừng ở ý này, các bác coi thử:
nuôi mối trong những cái thùng ( tùy các bác thiết kế sao cho mối sống được và tiết kiệm diện tích, chiều cao)
thức ăn thì các bác biết rồi
tạo điều kiện nhân tạo bao gồm độ ẩm, nhiệt độ, chu kỳ sống của mối để cho ra nấm trái với tự nhiên
cách tạo: dùng năng lượng mặt trời để tạo hơi nước qua đó có được độ ẩm cao và nhiệt độ phù hợp (nếu dùng điện thì không thể tồn tại được), cái này còn cần nói nhiều, nghĩ nhiều
nuôi tầng để tiết kiệm diện tích, có thể điều chỉnh rút ngắn chu kỳ sinh hoạt của mối để mỗi năm có trên 1 vụ
tất nhiên việc chọn giống mối và bổ sung bào tử nấm rất quan trọng
em đăng lên đây để bác nào hứng thú thấy hay thì làm thử, em cũng sẽ thử nhưng có lẽ sức cũng có hạn, thời gian không thuận tiên nên muốn mọi người tham khảo, mong được góp ý
p/s: nếu được tầm 1 kg 1 năm / 1 m2 trại thì hay quá, cứu được luôn vườn điều nhà em, sắp bị cưa vì điều rẻ rồi
cũng đừng rẻ rúng ý của em nhé, không phải mới đầu tư đâu

sorry nha, đang là dự án, hi vọng vài tháng nữa sẽ có hình tổ mối sống trong thùng

Gỗ mục gần cây thân gỗ lâu năm tìm được mối nhưng mình k biết làm thế nào có cả đàn ở đó. Xin thọ giáo!

mối làm nấm ko phải loại đó đâu bạn, người tiếp xúc nhiều mới rành, vả lại đưa 1 tổ mối vào thùng cũng ko dễ, giờ này hết mối cánh rồi

Vậy mừng bạn có chí hướng. Làm được nhớ chia sẻ cho bọn mình học hỏi. Bạn đăng ghi hình lên nhé!

Mình nghĩ cái này không khả thi đâu. Khó quá thì bỏ qua bạn à! ;)

Cho Nấm Mối ra trái mùa là việc hoàn toàn có thể thực hiện được. Ngày trước có lần tình cờ, tôi lấy được cả ký Nấm Mối ở trong bồn Chôm Chôm trong mùa nắng.
Thời tiết khi ấy nắng rất gay gắt, trong khi Chôm Chôm thì đang phải tưới để cho ra bông...
Đúng là không phải loại mối nào cũng cho ra Nấm Mối. Có loại mối cho ra cây nấm có mùi rất khó chịu :-(. Tuy vậy, tôi vẫn nghĩ là nếu ta đục 1 tổ mối bất kỳ ra rồi cấy bào tử Nấm Mối vào đó thì cũng có thể thu được Nấm Mối.

/*Vv : Nuôi Nấm Trong Thùng*/

Bây giờ khoan hãy nghĩ đến việc thu được Nấm Mối mà hãy nuôi thử vài thùng xem bọn mối có chịu sống và làm tổ trong ấy không đã.

tôi cũng đang lên kế hoạch cho vụ này nhưng trước mắt phải nuôi đc mối như bác nói và nhân đc giống nấm mối lên.nhưng tôi có một hướng đi khác của bác.nhưng cũng thử kiểu của bác xem thế nào
giờ này hết mối cánh rồi, bí quá nên sắp cho nguyên 1 tổ vô thùng

Để đưa Mối vào thùng, tôi bày cho kế này:
Không biết có thành công không, vì tôi chưa thử.
Tôi có nghe anh @nhan-tanphudong nói là loại Mối cho Nấm Mối không cần phải bắt Mối Chúa cũng có thể tạo đàn mới.
Vậy bây giờ bạn đào 1 cái hố và chôn cái thùng ở gần ngay chỗ Ổ Nấm Mối, bên trong thùng bạn bỏ đất trộn với những thứ mà bạn cho là Mối nó thích ăn. Vài tháng sau bạn ra bới đất trong thùng tìm xem có Ổ Mối không, nếu có thì vùi đất lại, chờ cho cái Ổ Mối nó to bằng bàn tay rồi đào cái thùng về nhà nghiên cứu :).
Cách này giúp bạn nghiên cứu được lâu với 1 Ổ Nấm Mối. Vì đào banh tổ mối ra thì có lẽ rất lâu bọn nó mới xây lại được. Và nếu thất bại thì tiêu tùng luôn ổ Mối.

Tôi rất trân trọng những ý tưởng này, muốn biến nó thành sự thật thì chúng ta phải đam mê theo đuổi nó...
Thành quả tốt đẹp chỉ đến với những người dám nghĩ dám làm và sửa sai nhiều lần...!
Chính bản thân tôi có nhiều lần tôi đưa ra một ý kiến gì đó ấp ủ từ lâu...& tôi đã bị bạn bè có người ủng hộ, có người nói tôi khùng, nhưng nhiều lần nhờ cái khùng khùng đó mà tôi đã thành công một vài lĩnh vực hơn người...
.....
Tới giờ tôi cũng nghĩ các điều kiện hội tụ đủ để cho ra nấm mối, không khác gì các loài nấm khác...
Nhưng điều quan trọng là cái "meo" giống của nó được tạo ra từ đâu...có phải từ con mối cánh, hay con mối đất...
Khi xác định được cái gọi là "meo" chính là bào tử của nấm...!
Khi đã có bào tử của nấm rồi, thì các nhà sinh hóa họ sẽ nuôi cấy ra số lượng nhiều được, chứ không cần phải nuôi mối liên tục để tạo ra bào tử nấm đâu các bạn ah.
Bây giờ là thời buổi khoa học tiên tiến rồi, chỉ cần có một vài tế bào, bào tử...thì kỉ sư môn sinh hóa sẽ nuôi trồng ra hàng loạt...cái nấm, Linh Chi, Đông cô nó có giá trị ứng dụng trong y học, thì lập tức sẽ được nuôi cấy ngay...!
Vậy theo tôi thì bào tử nấm mối nuôi cấy trong môi trường sinh hóa không khó...
Nhưng tại sao nó không được nghiên cứu & úng dụng... đó chẳng qua là dân chúng ta hiện giờ đang có xu hướng thích cái lạ, ít, sạch, gần với thiên nhiên hơn...!
Nếu nấm mối nuôi trồng như nấm rơm, thì chưa chắc nấm mối đã bán cao giá hơn nấm rơm...!
Tôi thì khuyến khích các bạn trẻ nào có đam mê thì cứ làm cho đến đích, nhưng phải theo xu hướng hiện đại... & nên có có nhiều Thomas Edison...
Đích sẽ ngắn dần khi ta bước tới.
Chào các bạn.

Last edited by a moderator:
Tôi rất trân trọng những ý tưởng này, muốn biến nó thành sự thật thì chúng ta phải đam mê theo đuổi nó...
Thành quả tốt đẹp chỉ đến với những người dám nghĩ dám làm và sửa sai nhiều lần...!
Chính bản thân tôi có nhiều lần tôi đưa ra một ý kiến gì đó ấp ủ từ lâu...& tôi đã bị bạn bè có người ủng hộ, có người nói tôi khùng, nhưng nhiều lần nhờ cái khùng khùng đó mà tôi đã thành công một vài lĩnh vực hơn người...
.....
Tới giờ tôi cũng nghĩ các điều kiện hội tụ đủ để cho ra nấm mối, không khác gì các loài nấm khác...
Nhưng điều quan trọng là cái "meo" giống của nó được tạo ra từ đâu...có phải từ con mối cánh, hay con mối đất...
Khi xác định được cái gọi là "meo" chính là bào tử của nấm...!
Khi đã có bào tử của nấm rồi, thì các nhà sinh hóa họ sẽ nuôi cấy ra số lượng nhiều được, chứ không cần phải nuôi mối liên tục để tạo ra bào tử nấm đâu các bạn ah.
Bây giờ là thời buổi khoa học tiên tiến rồi, chỉ cần có một vài tế bào, bào tử...thì kỉ sư môn sinh hóa sẽ nuôi trồng ra hàng loạt...cái nấm, Linh Chi, Đông cô nó có giá trị ứng dụng trong y học, thì lập tức sẽ được nuôi cấy ngay...!
Vậy theo tôi thì bào tử nấm mối nuôi cấy trong môi trường sinh hóa không khó...
Nhưng tại sao nó không được nghiên cứu & úng dụng... đó chẳng qua là dân chúng ta hiện giờ đang có xu hướng thích cái lạ, ít, sạch, gần với thiên nhiên hơn...!
Nếu nấm mối nuôi trồng như nấm rơm, thì chưa chắc nấm mối đã bán cao giá hơn nấm rơm...!
Tôi thì khuyến khích các bạn trẻ nào có đam mê thì cứ làm cho đến đích, nhưng phải theo xu hướng hiện đại... & nên có có nhiều Thomas Edison...
Đích sẽ ngắn dần khi ta bước tới.
Chào các bạn.
bác nói có chỗ ko đúng như này. về dĩnh dưỡng của nấm mối thì chắc chắn là hơn nấm rơm rồi và nếu trồng thành công giá thành chắc chắn sẽ cao hơn nấm rơm và tuy nhiên sẽ ko có chuyện đắt như bây giờ cả triệu 1kg.nấm ngoài tự nhiên chắc gì đã an toàn bởi có thể sẽ bị nhiễm bào tử nấm dại hay nấm độc nếu quanh đó có.tôi nghĩ nếu trồng thành công nấm mối thì đây sẽ là một sản phẩm hứu hẹn cao về kinh tế cũng như quảng bá vì nấm mối là đặc sản và vẫn chưa có tài liệu nào nói về trồng thành công nấm mối

Để đưa Mối vào thùng, tôi bày cho kế này:
Không biết có thành công không, vì tôi chưa thử.
Tôi có nghe anh @nhan-tanphudong nói là loại Mối cho Nấm Mối không cần phải bắt Mối Chúa cũng có thể tạo đàn mới.
Vậy bây giờ bạn đào 1 cái hố và chôn cái thùng ở gần ngay chỗ Ổ Nấm Mối, bên trong thùng bạn bỏ đất trộn với những thứ mà bạn cho là Mối nó thích ăn. Vài tháng sau bạn ra bới đất trong thùng tìm xem có Ổ Mối không, nếu có thì vùi đất lại, chờ cho cái Ổ Mối nó to bằng bàn tay rồi đào cái thùng về nhà nghiên cứu :).
Cách này giúp bạn nghiên cứu được lâu với 1 Ổ Nấm Mối. Vì đào banh tổ mối ra thì có lẽ rất lâu bọn nó mới xây lại được. Và nếu thất bại thì tiêu tùng luôn ổ Mối.
ok, tôi sẽ thử
tôi cũng đang lên kế hoạch cho vụ này nhưng trước mắt phải nuôi đc mối như bác nói và nhân đc giống nấm mối lên.nhưng tôi có một hướng đi khác của bác.nhưng cũng thử kiểu của bác xem thế nào
chia sẻ được không bạn

Back