Trồng ớt - Thực tế của tôi

Tôi thấy nhiều người quan tâm đến ớt. Tài liệu kỹ thuật cũng rất nhiều. Tôi cũng làm theo tài liệu về trồng ớt trái vụ. Kết quả khá khả quan. Tuy vậy trong thực tế mỗi nơi mỗi khác. Vì vậy tôi xin trao đổi những điều thực tế của tôi, mong rằng sẽ giúp ích thêm cho ai đó quan tâm. Và cũng mong những ai đã có kinh nghiệm bổ sung thêm chỗ hay, chỉ ra chỗ còn chưa đúng cho tôi học hỏi thêm.
Về khâu làm đất : Tôi trộn phân trùn quế với đất để bón lót, khoảng 1 tấn/1000m2. Lân và npk theo như tài liệu, rải thêm 2 bì thuốc diệt trùng cùng với 50kg vôi. Sau đó một tuần tôi mới rải đều 2kg nấm trichoderma trộn vào đất( vì vôi sẽ làm hại nấm), tưới nước cho ẩm rồi lên luống cao khoảng 15cm, rộng 80cm, tủ màng phủ nông nghiệp loại rộng 1,2m. Rãnh rộng 1m nên hơi bị rộng, sau tưới thấy phí nước, khoảng 60cm là vừa. Luống như vậy trồng hàng đôi.
Về giống thì tôi mua hột giống chỉ thiên lai F1 của Thái lan. Gieo trước khi làm đất 2 tuần. Đất gieo tôi lấy đất phù sa trộn phân trùn với tỷ lệ 1:1. Gieo trong bầu nhựa, để trong mái che bằng tôn sáng. 1000m2 thì 2 bì hột là vừa (đủ cho sau này cấy dặm).
(Xin lỗi tôi có việc phải đi, về sẽ tiếp tục)

anh Bồ ơi ! Giống ớt thái anh mua ở đâu vậy

anh Bồ ơi ! Giống ớt thái anh mua ở đâu vậy

Tôi ra tiệm bán hạt giống bình thường thôi mà, chỗ nào cũng có đấy. Loại hai mũi tên đỏ của Thái. Bây giờ chắc có cải tiến thêm nữa. Cuối năm nay tôi cũng sẽ trồng ớt trái vụ ở khu vườn mới nữa.

Mình cũng đang quan tâm về trồng ớt để xen kẽ với những loại cây trồng khác.Ớt đa số gia đình việt nam ai cũng ăn hết.Cảm ơn bài viết của bác nhiều

Mình có thể xen canh Ớt với loại cây khác không các bác, quê em cũng bắt đầu vào mua mưa. Xin chỉ giúp.

các bác cho mình hỏi, ớt mình ươm 1 tháng, trồng được 20 ngày rùi mà cây mới cao được 30 - 40cm , và phân cành rất ít. xin cao nhân chỉ giáo.

Back