Trồng rau ăn với 125m2

• Thread starter obayashituan
  • Ngày gửi
dạo này không hiểu vì sao cứ thích nuôi con này con kia, trồng cây này cây nọ, mà tiếc là không có đất để nuôi trồng mới chán chứ. có được 125m2 đất để không trong khu dân cư không biết trồng gì được đây. Qua 1 thời gian suy tính tôi quyết định trồng rau, mục đích chính là phục vụ gia đình. dự tính như sau:
- xây tường bao quanh cao 2m
- xây 1 chòi nhỏ chừng 20m2.
- quanh tường làm dàn để trồng lan chơi cảnh vì dạo này cũng thích trồng lan lém hehe:huh:
- mua đất thịt + phân về đổ dày 20cm sau đó phân luống trồng rau các loại, không biết nên trồng trực tiếp dưới đất hay trồng vào các khay nhựa nữa đây. trồng trong khay ta có thể xếp thành từng tầng để tăng diện tích đất trồng lên.
- làm 1 chuồng chim bồ câu trên cao nuôi khoảng 5 cặp.
Mục đích chủ yếu là thú vui và đam mê trồng trọt mà thôi, không biết dự định trên có được không xin mọi người cho ít ý kiến :2cat:

Last edited by a moderator:
Em cũng muốn như bác lắm mà không có đất, giờ đang đi tìm đất để làm đây.
Nhưng em đang dính một chuyện là không có tiền để mua đất vì đất Hà Nội quá đắt.
Mua ở vùng xa thì không quản lý được vì mình không trực tiếp làm (em hỏi luôn là mảnh đất của bác là đất nhà luôn à? nếu xa nhà em e hoi khó làm đới ạ)

Dạo này các loại rau người ta trồng toàn cho thuốc tăng trưởng rùi phun thuốc lung tung, nhìn bó rau xanh đẹp mà không dám ăn, nên rảnh rỗi bỏ ít thời gian ra trồng ăn cho nó vệ sinh.
Hix mua đất ở hà nội chỉ để trồng rau ăn chắc phải đại gia dư tiền mới chơi kiểu này quá, mảnh đất này là của nhà mình chưa sử dụng làm gì mà giờ cũng đang rảnh nên mới có ý định trồng ít rau quả để sử dụng cho gia đình.
Nếu nhà không có đất bạn có thể trồng trên sân thượng cũng được mà, mấy ông anh tui giờ cũng khoái ba cái vụ trồng trọt này lắm, sân thượng nhà ông nào cũng đầy rau, vừa là thú vui vừa cải thiện bữa ăn gia đình vừa trang trí sân thượng luôn. Bạn vô trang rausach.com.vn tham khảo nha.

Dạo này các loại rau người ta trồng toàn cho thuốc tăng trưởng rùi phun thuốc lung tung, nhìn bó rau xanh đẹp mà không dám ăn, nên rảnh rỗi bỏ ít thời gian ra trồng ăn cho nó vệ sinh.
Hix mua đất ở hà nội chỉ để trồng rau ăn chắc phải đại gia dư tiền mới chơi kiểu này quá, mảnh đất này là của nhà mình chưa sử dụng làm gì mà giờ cũng đang rảnh nên mới có ý định trồng ít rau quả để sử dụng cho gia đình.
Nếu nhà không có đất bạn có thể trồng trên sân thượng cũng được mà, mấy ông anh tui giờ cũng khoái ba cái vụ trồng trọt này lắm, sân thượng nhà ông nào cũng đầy rau, vừa là thú vui vừa cải thiện bữa ăn gia đình vừa trang trí sân thượng luôn. Bạn vô trang rausach.com.vn tham khảo nha.
Dạ vầng, có 4 mục đích để người ta nghĩ đến làm trang trại :
1) Làm giầu trên mảnh đất thực sự
2) Rửa tiền, cái này rất nhiều bác ở HN làm kiểu này với cả vài ha ở khu vực ngoại thành
3) Chiếm đất
4) Đam mê
Em thì muốn làm cái (1) nhưng những người làm với mục đích này thường không mấy thành công :d

Ý tưởng rất hay đó anh, nhưng không nên xây tường quá cao nó sẽ cản trở lưu thông gió và ngăn cản 1 phần ánh sáng buổi sáng,buổi chiều. Ảnh hưởng không tốt cho quang hợp của rau.
Anh nuôi đại 50(hoặc 100 cũng được) cặp bồ câu Pháp, bồ câu ra ràng giá trị kinh tế và dinh dưỡng rất cao, có thể bổ sung dinh dưỡng cho gia đình nếu dư có thể bán lại ( trại bồ câu Ngọc Điền ở tân thạnh tây Củ Chi có bán giống và mua lại bồ câu ra ràng đó)
1 vé ủng hộ anh trồng rau trong khay . Cuối cùng chúc anh thành công.

Tôi lại nghĩ bạn nên xây tường thật cao.
Trên cùng xây mái bằng. Nếu không có tiền,
thì làm giàn. Trên giàn đặt khay trồng rau.
Bên dưới thì chăn nuôi. Như thế rau mới có
nắng, ăn mới ngon. Nếu bị rợp, thì không nên
trồng rau.
*

mua cây kiểng cổ thụ về trồng sẽ thu nhập cao lắm đó vì đấy của bạn nhỏ quá

Tới hơn 125m2 đất, nếu bác trồng rau sạch bài bản có khi không chỉ dư phục vụ rau ăn cho gia đình mà còn có thể bán được nữa ấy chứ! Nhưng vì là mục đích lấy đó là niềm vui nên theo em, bác trồng in ít thôi nha, vì dân thành thị mà nhà nhà trồng rau để tự cung tự cấp thì nông dân biết còn bán rau cho ai nữa hả bác?! Hihì, nông dân bây giờ trồng rau sạch cũng nhiều lắm và ít người làm bậy làm bạ. Chỉ có những người vô lương tâm và mấy quân buôn vì lợi ích bản thân mới làm những trò vô nhân đạo thôi bác ạ. Dù sao cũng ủng hộ thú vui làm vườn của bác

Back