Trồng rau gia vị

• Thread starter 0967064586
  • Ngày gửi
Tình hình là e đang có dự định trồng các loai cây gia vị. Kính mong bà con giúp đỡ tận tình. Nhà có mảnh vườn khoảng 300m2 lâu nay thì chỉ trồng rau cho gia đình thôi nhưng giờ mún kiềm thêm kinh tế từ miếng đất đó.quê e ở thanh hóa không bít khí hậu nắng, mưa nhìu, lạnh nữa , không bít trồng có năng suất cao không . Và cũng cho e hỏi là kinh tế của cây gia vị có hiệu quả hay không. kỹ thuật trồng và chăm sóc như thế nào. Kính chúc bà con ta sức khỏe thành công.

rau gia vị trồng rất khỏe nhưng cần đầu ra. mình trước ở bỉm sơn thanh hóa, xóm mình trồng rau nuôi cả lũ lóc nhóc đi học đại học khỏe re, đó là trước còn tưới bằng bình ô doa đó.

Chịu khó ban đầu đi bắt mối thì sẽ ổn, rau ở thanh hóa bán khá đắt do toàn bán theo bó, món đó mình ở hn bán rẻ bèo do bán theo kg. Chúc bạn thành công.

rau gia vị trồng rất khỏe nhưng cần đầu ra. mình trước ở bỉm sơn thanh hóa, xóm mình trồng rau nuôi cả lũ lóc nhóc đi học đại học khỏe re, đó là trước còn tưới bằng bình ô doa đó.

Chịu khó ban đầu đi bắt mối thì sẽ ổn, rau ở thanh hóa bán khá đắt do toàn bán theo bó, món đó mình ở hn bán rẻ bèo do bán theo kg. Chúc bạn thành công.

Y tưởng hay.an tết xong lam di.chụp a cho bà con xem cùng

tớ trồng r ồi nhưng đầu ra ko ôn do vừa rồi bận giao hàng thất thường, năm nay trồng tiếp.

giá trước tớ ở thanh hóa thì rau thơm bán t heo bó, được giá hơn hn bán theo kg.

H tớ bán cho hộ gđ rau sạch thì 50.000/kg nhưng bán hàng quán thì họ chẳng cần biết sạch hay ko, trả bèo lắm.

Mình cũng đang có ý định trồng rau thơm bán. Mà diện tích của mình 3000m2 lận. Có ai có kinh nghiệm góp ý kiến với. Đang băn khoăn lắm lắm ạ!

Mình cũng đang có ý định trồng rau thơm bán. Mà diện tích của mình 3000m2 lận. Có ai có kinh nghiệm góp ý kiến với. Đang băn khoăn lắm lắm ạ!
Tớ có tí kn, share luôn:

1. Rau thơm là nguồn thu tiền ko hề nhỏ (nhất là quê tớ Bỉm sơn thanh hóa bán theo bó thì rau thơm rất ra tiền), nhưng tớ ở ngoại thành HN thì thấy trồng rau đó bán rẻ, công làm cao, đặc biệt là công cắt nhặt thì tốn. Nếu có nguồn hàng ổn định thì cũng rất tốt, giá thành tốt hơn.

2. Rau đó ít tốn chi phí: các loại rau đa số chỉ mất giống 1 lần, ít cần phân bón + thuốc sâu...

3. Bi h rau bị phun kích thích nhiều, nhìn đẹp nhưng ăn khá sợ, nên việc từ tốn làm 1 thị trường cho riêng mình cũng là điều cần thiết (3000m2 thì phải nhanh gấp kiếm đầu ra). Nhà tớ trồng rau thơm ít thôi, bán kèm với rau bình thường, giá bán 50.000/kg, rau xấu nhưng khách cũng ok, thậm chí còn mang ra nước ngoài làm quà vì rau nhà mình thơm hơn.

Tớ chưa bán cho nhà hàng, tự trang trại nhà tớ làm thành 1 mô hình cửa hàng mini với đủ thứ hàng, giao tại nhà cho khách. Tớ thích mô hình đó hơn vì ko phụ thuộc vào đại lý, cửa hàng, ko phải chạy theo mẫu mã nhiều.

.húc bạn may mắn

Cám ơn bạn Mult nha. Mình sẽ học hỏi theo mô hình của bạn để điều chỉnh cho phù hợp với nơi của mình. Mình là dân công chức nhưng có máu kinh doanh và thích mảng nông nghiệp. Mình định trồng mở rộng diện tích dần dần theo lượng khách của mình. Mình dự định bán cho quán ăn và sang lại cho các sạp ngoài chợ đấy ạ. Cảm ơn bạn Mult lần nữa nha.

Cám ơn bạn Mult nha. Mình sẽ học hỏi theo mô hình của bạn để điều chỉnh cho phù hợp với nơi của mình. Mình là dân công chức nhưng có máu kinh doanh và thích mảng nông nghiệp. Mình định trồng mở rộng diện tích dần dần theo lượng khách của mình. Mình dự định bán cho quán ăn và sang lại cho các sạp ngoài chợ đấy ạ. Cảm ơn bạn Mult lần nữa nha.

mình cũng là công chức làm trang trại, có gì hỏi thì mình chia sẻ. Hỏi kn cũng đỡ tốn rất nhiều tiền đấy. Nếu mình làm lại, trang trại của mình phải giảm dc 1/2 chi phí.

Từ hồi ra làm trang trại, mình trước gầy yếu lắm, tăng 5kg, trước chồng mình ko cho làm, có lần say còn dí dao vào cổ dọa dẫm vì lo, h thì rất tự hào, cứ có khách là lại khoe cái trang trại. Tóm lại ban đầu vất vả lắm, nhất là bạn đi theo mảng rau gia vị thì càng vất. Công nhặt nhạnh nó lặt vặt tốn, hàng quán thì được chứ bán ra chợ thì ... chả đủ xăng xe. Có gì ép face vào tớ tư vấn cho 0986502240 tìm qua đt dễ hơn.

Ngưỡng mộ quyết tâm của bạn Muilt quá. Người ngoài chỉ nhìn vào thành quả làm ra để đánh giá con người chứ ít ai nhìn vào ý tưởng của người khác mà đánh giá họ lắm.

Tình hình là e đang có dự định trồng các loai cây gia vị. Kính mong bà con giúp đỡ tận tình. Nhà có mảnh vườn khoảng 300m2 lâu nay thì chỉ trồng rau cho gia đình thôi nhưng giờ mún kiềm thêm kinh tế từ miếng đất đó.quê e ở thanh hóa không bít khí hậu nắng, mưa nhìu, lạnh nữa , không bít trồng có năng suất cao không . Và cũng cho e hỏi là kinh tế của cây gia vị có hiệu quả hay không. kỹ thuật trồng và chăm sóc như thế nào. Kính chúc bà con ta sức khỏe thành công.
Có bạn nào có tài liệu về Những loại rau gia vị: đặc điểm và cách chăm sóc cho mình xin với, tks.

Cảm ơn bạn Muilt nha. Giờ mình đang trong chuẩn bị cày đất. Khoảng nửa tháng nữa sẽ gieo hạt. Tới lúc cây lên chắc có nhiều vấn đề nhờ bạn Muilt chỉ lắm. hìhì

bạn cứ trồng, chỗ nào tịt thì hỏi tớ, tớ biết nhiều loại. Xóm nhà tớ ngày xưa sống bằng nghề trồng rau gia vị mà. H tớ ko trồng nhiều nhưng cái gì tớ cũng biết tí ti, cơ bản là thế.
Tui cũng cám ơn em nữa! Những tấm lòng như em, giúp ích rất nhiều cho bà con trồng trọt.
Lần nữa, cám ơn em!
Thân.

Có bạn nào có tài liệu về Những loại rau gia vị: đặc điểm và cách chăm sóc cho mình xin với, tks.
mình có đọc trên trang caygiong.org thấy có tài liệu về các loại rau gia vị. bạn có thể vào trang đó để đọc hoặc download tài liệu do mình copy về và chỉnh sửa lại trong Word.
link down tài liệu :
https://drive.google.com/file/d/0B3ryjx1prAuBRjRzb2g4MGQ5R1k/view?usp=sharing
chúc bạn thành công

mình có đọc trên trang caygiong.org thấy có tài liệu về các loại rau gia vị. bạn có thể vào trang đó để đọc hoặc download tài liệu do mình copy về và chỉnh sửa lại trong Word.
link down tài liệu :
https://drive.google.com/file/d/0B3ryjx1prAuBRjRzb2g4MGQ5R1k/view?usp=sharing
chúc bạn thành công
mình đọc một ít, riêng giống húng lũi, húng bạc hà thì ko nên làm rãnh thấp, nên làm rãnh cao để giữ nước. Húng này chỉ bị chết, hư hại khi ngập nước, úng nước lâu thôi.

Back