Trồng rau hữu cơ thật đơn giản

hohuuthuc

hiển thị bên dưới tên trong bài viết
BQT WEBSITE
rơm rạ,đậu,ngô... Mình biết ủ làm phân đc,nhưng chuối mình chưa nghĩ tới chuối có dễ ủ k bạn?
rau muống ở mình k chuộng cho lắm,có lẽ nhiều là cải xanh và xà lách xoang,
giống bạn chọn loại bình dân trong nước hay giống nhập,cải xanh là món khoái khẩu của loài sâu,bạn làm k sử dụng thuốc bvtv làm sao qlý được sâu và thu hoạch đc cải xanh tốt vậy?rau bạn trồng toàn phân hữu cơ tự xsuất từ gieo đến thu hoạch luôn àh?
cái gì có xenlulo đều ủ được, cơ bản là hiệu quả như nào thôi

Trần nguyên Ngọc

Nhà nông chính hiệu
Bác làm e thấy kích thích rồi đấy nhé... E sẽ thử. Mà kết quả của bác sao rồi... Cho e zem thành quả dc ko
Vừa rồi cải tạo vườn, đào ao, xây chuồng heo, nuôi gà, vịt, ngan nên chưa bố trí lại khu vực trồng rau. Lúc trước cũng chỉ trồng có 02 bụi thôi, giống khoai tây xin củ mọc mầm ở quán nên chất lượng giống không tốt lắm mà cũng chỉ mang tính tự cung tự cấp thôi, ở mình chỉ bán lại cho các quán bán thực phẩm rẻ bèo.

Last edited:
Điều đáng mừng là các nhà khoa học của chúng ta đã và đang sản xuất ra phân hữu cơ sinh học hoạt chất hoàn toàn có thể thay thế phân hóa học.hiện tôi đang xử dụng 100% cho cây ớt.rất hiệu quả.ace em nào muốn biết thì hãy alo 0939999202 tôi sẽ tư vấn cho.
Anh ơi anh sử dụng phân hữu cơ loại nào ạ?
[DOUBLEPOST=1452226091][/DOUBLEPOST]
Theo mình nếu làm rau hàng hóa thì nên đầu tư nhà lưới để làm được rau trái vụ sẽ có giá hơn
Bác AQ101 ơi nhìn vườn rau của bác mà thấy mê rồi, bác gieo sao mà cây lên đều tăm tắp thế ạ?

AQ101

Nhà nông chuyên nghiệp
Anh ơi anh sử dụng phân hữu cơ loại nào ạ?
[DOUBLEPOST=1452226091][/DOUBLEPOST]
Bác AQ101 ơi nhìn vườn rau của bác mà thấy mê rồi, bác gieo sao mà cây lên đều tăm tắp thế ạ?
Gieo bằng tay
Thêm hình ảnh trồng rau trên nền bê tông này

Ủ phân hữu cơ thành phần bao gồm: cá+mùn bã nấm+vỏ, thân đậu tương

Thọ Th

Nhà nông tập sự
Gieo bằng tay
Thêm hình ảnh trồng rau trên nền bê tông này

Ủ phân hữu cơ thành phần bao gồm: cá+mùn bã nấm+vỏ, thân đậu tương

Cảm ơn bác đã tiếp thêm quyết tâm để em làm nông sản hữu cơ, đúng với tự nhiên, nguyên thủy.
Em tính thuê đất 5 năm của các hộ dân, cộng thêm một ít đất ruộng của nhà nữa gom thành một thửa lớn, tuy nhiên nó không được bằng phẳng. Em sẽ đào rãnh để thoát nước và ngăn nước từ các ruộng khác vào. Đồng thời khoan giếng.
Tiếp tục thu mua rơm rạ, mùn cưa, trấu, phân trâu bò, chim cút, phân lợn về ủ, dành khoảng 80-100m2. Ủ luân phiên.
Với kinh nghiệm của bác AQ, cho em hỏi với 5 năm có đầu tư được không? Tất nhiên khả năng sau 5 năm người ta lấy lại ruộng là khá thấp, nhưng thuê nhiều hơn 5 năm, thất bại sẽ không đủ sức quay sang mô hình khác.

AQ101

Nhà nông chuyên nghiệp
Cảm ơn bác đã tiếp thêm quyết tâm để em làm nông sản hữu cơ, đúng với tự nhiên, nguyên thủy.
Em tính thuê đất 5 năm của các hộ dân, cộng thêm một ít đất ruộng của nhà nữa gom thành một thửa lớn, tuy nhiên nó không được bằng phẳng. Em sẽ đào rãnh để thoát nước và ngăn nước từ các ruộng khác vào. Đồng thời khoan giếng.
Tiếp tục thu mua rơm rạ, mùn cưa, trấu, phân trâu bò, chim cút, phân lợn về ủ, dành khoảng 80-100m2. Ủ luân phiên.
Với kinh nghiệm của bác AQ, cho em hỏi với 5 năm có đầu tư được không? Tất nhiên khả năng sau 5 năm người ta lấy lại ruộng là khá thấp, nhưng thuê nhiều hơn 5 năm, thất bại sẽ không đủ sức quay sang mô hình khác.
Trồng thì chắc là được, còn bán thì phụ thuộc vào bạn và thị trường.

Sau khi thử nghiệm ruộng đồng thành công thì bắt đầu chuyển giao công nghệ đến bà con nông dân.

Kết quả nằm ngoài cả mong đợi, nằm giữa vùng bọ nhảy hoành hành mà trồng cải từ đầu đến khi thu hoạch không sử dụng một giọt thuốc BVTV nào!!!!

Bắt đầu thu hoạch

ngocvuongpt

Nhà nông tập sự

Sau khi thử nghiệm ruộng đồng thành công thì bắt đầu chuyển giao công nghệ đến bà con nông dân.

Kết quả nằm ngoài cả mong đợi, nằm giữa vùng bọ nhảy hoành hành mà trồng cải từ đầu đến khi thu hoạch không sử dụng một giọt thuốc BVTV nào!!!!

Bắt đầu thu hoạch
bác chuyển giao cho anh e diễn đàn luôn đi,coi bộ khó làm chứ k dễ đâu,mình làm thử củ cải sâu,bọ trĩ ăn nh có phun thuốc nhưng do tưới liên tục ngáy 3lần thuốc cũng k còn,có độ ẩm,tối ốc sên,sên nhớt tập trung xơi toi gần hết 2luống cải chỉ trong 2đêm,sáng ra nhìn buồn,
theo bác làm lưới che nắng rau phát triển xanh tốt và nhanh hơn k?
bác chuyển giao kỹ thuật trồng cải cho mình học với

bác chuyển giao cho anh e diễn đàn luôn đi,coi bộ khó làm chứ k dễ đâu,mình làm thử củ cải sâu,bọ trĩ ăn nh có phun thuốc nhưng do tưới liên tục ngáy 3lần thuốc cũng k còn,có độ ẩm,tối ốc sên,sên nhớt tập trung xơi toi gần hết 2luống cải chỉ trong 2đêm,sáng ra nhìn buồn,
theo bác làm lưới che nắng rau phát triển xanh tốt và nhanh hơn k?
bác chuyển giao kỹ thuật trồng cải cho mình học với

Bắt đầu thu hoạch
Nhìn vườn rau của bác thích lắm luôn, bác truyền cho em chút kinh nghiệm với ạ

vodinhtien

Nông dân @
Mình cũng có dự án trồng một vài hecta rau hữu cơ mà tìm nguồn ra cho sản phẩm rau sạch khó quá. :(((
Mình cũng có dự án trồng một vài hecta rau hữu cơ mà tìm nguồn ra cho sản phẩm rau sạch khó quá. :(((
+Mấy năm trước mình cũng khởi sự dự án trồng rau hữu cơ; vì mình có người quen làm giám đốc siêu thị ở địa phương hứa bao tiêu sản phẩm. Khi có sản phẩm thì người quen bị điều chuyển đi nơi khác; người thay thế không đồng ý tiếp nhận sản phẩm của mình (dù có đủ các loại giấy tờ của cơ quan chức năng xác nhận) với lý do là đã có nguồn cung. Đưa rau hữu cơ ra chợ thì bị thương lái chê rau xấu; "Không cần hữu cơ hữu kiếc gì cả". Còn dạy cho mình xịt thuốc kích thích sinh trưởng này, tưới u rê trước khi thu hoạch 2 ngày vv
...Ôm đầu máu!
+Mình chuyển qua trồng rau Vietgap (Có sử dụng phân hóa học, thuốc kích thích sinh trưởng, thuốc trừ sâu nhưng cách ly đúng quy định) cũng bị thương lái chê xấu. Thực tế, 90% số người đi chợ có tập quán chọn rau non mướt, mẫu mã đẹp để mua, nên rau của mình luôn giao thấp hơn rau bẩn, nhưng vẫn có lời dù không đạt kỳ vọng.
+Tuy nhiên, điều khó nữa là trồng rau thì thường thu hoạch lúc 3-4 giờ sáng...nhân viên ngán (vì làm cả ngày, cần giấc ngủ), giao cho thương lái đến vườn thu hoạch thì bị gian lận (đi 2 người, thu hoạch 1 lát, một người mang rau về trước rồi quay lại-lính mình rình phát hiện được).
+Cái khó nữa là có những loại rau (như húng quế), ta phải lặt sạch các lá vàng (nhiễm nấm trong thời gian cách ly theo tiêu chuẩn Vietgap), trừ công cán, còn lại thu nhập chẳng bao nhiêu. Quay lại làm rau bẩn như thiên hạ ư? Ở ác. Không chơi.
+Từ những bài học xương máu đó, đến nay mình đã thành công với nghề trồng rau, đang phát triển tiếp các vườn rau tiếp theo như kế hoạch.
+Hôm trước chat với bạn @ AQ101 khá lâu...mình có cảm giác bạn này đang đi đúng lối mòn mình đã đi qua.
+Chia sẻ này không muốn làm nản lòng các bạn đang có ý định làm rau sạch. Mình chỉ muốn đề nghị các bạn nghiên cứu thật kỷ trước khi khởi sự dự án, và nên theo phương châm "chậm mà chắc", làm từ nhỏ đến lớn.
Thân mến!
Hình: Trồng trụ để phát triển tiếp tục vườn rau. Ảnh mới chụp sáng nay...

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH