Trồng rau sạch bằng đèn led không dùng đất và ánh sáng mặt trời

• Thread starter Công Đoàn
  • Ngày gửi
Công nghệ trồng rau thủy canh đã được biết đến tại Việt Nam trong một vài năm trở lại đây, đây là một bước đột phá của nghành nông nghiệp Việt Nam trong việc trồng cây không dùng đất,nhờ công nghệ này mà đã có rất nhiều gia đình có thể tự trồng được rau sạch để dùng cho bữa ăn hàng ngày. Modun trồng rau thủy canh có thể được trồng tại ban công hay trên sân thượng.

Vườn rau thủy canh trên sân thượng

Ngoài những mặt tích cực của phương pháp trồng rau thủy canh nói trên thì vẫn còn tồn tại một hạn chế là modun trồng rau thủy canh vẫn kén chỗ có ánh sáng để phục vụ cho cây trồng quang hợp, tuy nhiên nhờ vào có công nghệ đèn led ( loại đèn chuyên dụng chiếu các bước phổ cần thiết cho thực vật nói chung và cây ăn rau nói riêng )Bóng đèn LED có thể tạo ra bước sóng ánh sáng tối ưu, giúp thực vật phát triển, thậm chí còn thúc đẩy tăng trưởng khoảng 250%. Vậy nên chúng ta hoàn toàn có thể lắp đặt modun trồng rau thủy canh ở bất cứ nơi nào mà không phụ thuộc vào điều kiện ánh sáng, chúng ta có thể trồng rau trong Container, nhà kín, tầng hầm...

Vườn rau thủy canh trồng dưới ánh sáng đèn led

Như vậy nhờ có phát minh trồng rau bằng phương pháp thủy canh kết hợp với đèn led trồng cây thì chúng ta hoàn toàn có thể sở hữu được một vườn rau di động siêu sạch để phục vụ cho gia đình mà không phải lo lắng việc vị trí trồng cây hay rau có đủ ánh sáng hay không. Dưới đây là hình ảnh modun trồng rau thủy canh kết hớp với ánh sáng đèn led (đèn led nông nghiệp) được thí nghiệm tại Đại học Cần Thơ.

Đoàn chuyên gia thăm quan modun trồng rau thủy canh kết hợp với đèn led tại Đại học Cần Thơ

Vegetled - công nghệ trồng rau sạch bằng đèn led của Greenvina.,jsc tại Agroviet 2015

Modun trồng rau bằng đèn led tại gia đình

Tuy nhiên tùy từng loại cây rau,cây ăn củ và cây ăn quả mà chúng ta phải điều tiết đèn led theo những tỷ lệ phổ phù hợp nhất định để kích thích tối ưu khả năng quang hợp của cây, Với công nghệ Vegetled của Greenvina chúng tôi thì qui trình và công nghệ trồng rau bằng đèn led sẽ được tự động hóa hoàn toàn với các chu trình được lập sẵn cho các loại rau của quả khác nhau

Cái này thì mình đã nhìn thấy ở viện mình rồi, nhưng mà giá thành thì đắt

Sản phẩm này hoàn toàn ko mới ứng dụng vô cùng công nghiêp cho nền nông nghiệp của một số nước điển hình nhất là Colombia.
Các bác ko đọc báo ko biết gì cứ phát biểu linh tinh. Quảng cáo thì hoàn toàn đúng. Nhưng ngta đầu tư cho cây trồng vớ vẩn sao lời với công nghệ này.
Ở các quốc gia chính xác là các tài phiệt mà dùng công nghệ này cho việc trồng cây Anh Túc nhựa cây này là dùng để điều chế ma túy tinh khiết :)). Và việc vận chuyển vô cùng cao cấp đó là dùng tàu ngầm nha mấy bác.

Sản phẩm này hoàn toàn ko mới ứng dụng vô cùng công nghiêp cho nền nông nghiệp của một số nước điển hình nhất là Colombia.
Các bác ko đọc báo ko biết gì cứ phát biểu linh tinh. Quảng cáo thì hoàn toàn đúng. Nhưng ngta đầu tư cho cây trồng vớ vẩn sao lời với công nghệ này.
Ở các quốc gia chính xác là các tài phiệt mà dùng công nghệ này cho việc trồng cây Anh Túc nhựa cây này là dùng để điều chế ma túy tinh khiết :)). Và việc vận chuyển vô cùng cao cấp đó là dùng tàu ngầm nha mấy bác.
Vầng, thế ý bác là bao giờ mua được tàu ngầm thì mới nghĩ đến việc mua công nghệ này?

Bạn ấy nói đúng. Phải có tàu ngầm
và lính đặc biệt tinh nhuệ để chuyển
nông sản phẩm. Trồng rau muống thì
đừng sờ vào đèn Led bỏng tay mà chết.
Đèn này chiếu vào rau muống, thì mỗi
mét vuông có chục tấn rau sạch mỗi
ngày. Gốc rau muống đường kính 20cm.

Vầng, thế ý bác là bao giờ mua được tàu ngầm thì mới nghĩ đến việc mua công nghệ này?
À ko ngta làm công nghệ này đạt lợi nhuận cực cao. Bán đc nông sản sẽ có tiền thôi. Lúc đó giàu đừng nói là tàu ngầm mà bác còn thừa sức mua cả 1 quốc gia để tha hồ mà vẫy vùng trồng và chăn nuôi những gì bác thích
Bạn ấy nói đúng. Phải có tàu ngầm
và lính đặc biệt tinh nhuệ để chuyển
nông sản phẩm. Trồng rau muống thì
đừng sờ vào đèn Led bỏng tay mà chết.
Đèn này chiếu vào rau muống, thì mỗi
mét vuông có chục tấn rau sạch mỗi
ngày. Gốc rau muống đường kính 20cm.
Như cháu đọc báo thì khi quân đội Mỹ phối hợp cùng Colombia mở cuộc tấn công vào rừng tiêu diệt nơi sản xuất ma túy thì có phát hiện tàu ngầm cỡ nhỏ. Ko thấy nói về vụ thương vong và tiêu diệt gì cả. Cháu nghĩ chắc ko đến mức xây dựng đội quân đánh thuê đâu.

bạn cho tôi biết,chi phí triển khai cho 100m2 là bao nhiêu,chi phí vận hành mô hình là bao nhiêu,cần tính toán sơ khởi của bạn đã.

Chi phí 1m2 rau theo phương pháp thuỷ canh rơi vào khoảng 4tr, hiện tại em đang đầu tư để ăn rau sạch đây ạ!

anhmytran: một người ngoại quốc kiến thức hạn hẹp đến như vậy, không phải cứ công nghệ nghiên cứu ra là về đến tay nông dân, mà cũng không phải chỉ co nông dân với phải trồng cây, không phải trồng cây trong nhà là phải trồng cần xa. Người dân ở đô thị trồng rau xanh cũng kha khá, bố mẹ tôi đa về hưu dù không phải nông dân nhưng cũng trồng rau ngoài vườn. Nhiều loại hoa mầu giá trị lớn vẫn có thể áp dụng công nghệ cao vào trồng trọt.
Lấy một vài vi dụ: có người trang bị hệ thống nước nóng xông nhà kín để trồng nấm.
Có năm thời tiết miền bắc nắng làm hoa đào nở sớm, có người dùng nhà kính và điều hòa để kìm hảm phát triển hoa.
Hay dùng để kích một số cây nở hoa trước tết để cho thu nhập hoặc ví dụ như cây thanh long.
Còn được mùa mất giá là chuyện bình thường của thị trường, người trồng trọt phải biết cách làm thị trường, không phải cứ thấy người ta làm mình cũng làm theo.
Tôi có anh bạn nuôi gà đẻ trứng, bình thường anh ấy sử dụng đèn để kích thích đẻ trứng, khi trứng rớt rgias có hiện tượng lỗ, anh ấy không thắp sáng, giảm thức ăn để giảm lỗ.
Làm ăn mà lúc nào cũng lãi giờ tôi có ngàn tỷ

Chào bạn Công Đoàn,
Tui đã từ lâu, ước sao tui có thể kéo dài quang-kỳ trên các liếp rau của tui! Được như vậy, tui tin chắc năng-xuất rau của tui tăng lên rất nhiều.
Thưa bạn Công Đoàn, tui muốn chính tui dùng đèn LED. Xin bạn Công Đoàn giúp tui thực-hiện, tui cám ơn bạn thật là nhiều!
Nếu có thể, xin bạn cho tui vài lời trong Hộp thư ở đây, hay gọi tui trên Facebook, "Trung Thủy-canh" là tên tui, để có thể nói chuyện dài thêm chút đỉnh.
Chúc bạn Công Đoàn một ngày vui!
Thân.

Back