Trồng rau trên đất Nước Lào

• Thread starter nguyenthangna37
  • Ngày gửi
xin chào ACE trên diễn đàn. Minh hiện giờ đang làm việc tại đất nước Lào. Qua tìm hiểu của minh thi hiện tai hầu hết rau củ của Lào đều được nhap từ Thái Lan về. Đất của Lào bỏ hoang nhiều ( hầu hết người dân ở ViêngChan ít làm nông nghiệp) Mính đang có ý tưởng trồng rau trên đất lào để bán. Về tập tính ăn uống của người dân lào cũng khác nên minh cũng chưa biết bắt đâu từ đâu. Minh mong ACE trên diễn đàn giúp đỡ mình và cho mình ý kiến phản hồi sớm nhất. :7^::7^: Cảm ơn ACE nhiều nhé

Cho em hỏi là các bác đã triển khai dự án chưa ạ? Nếu rồi thì xin các bác cho em địa chỉ để có dịp em đến tham quan và học hỏi kinh nghiệm với nhé :approve:

+ Trồng rau nếu xét về năng suất thì mùa khô( có nắng nhiều) năng suất cao hơn.
+ Còn xét về giá cả: Hiện tại cháu ở Đak-Nong, rau mùa khô nói chung vẫn có giá hơn mùa mưa. Đơn cử như rau cải bắp, mới tháng 6-7 giá bán tại vườn chỗ cháu là là 7-8 ngàn/1 yến. nhưng khi cháu thu rau thì vào chớm sang khô rau 4-6 ngàn/1kg (cháu cắt rau lúc 4ngàn, cắt xong giá lên 6 ngàn), do cơn bão số 6 hay 7 gì đó, rau nhà cháu đang hãm đợi giá lên thêm, nhưng mưa cái rào, cả làng rau bắt đầu nổ(bung đôi cây rau), dân mình ào ạt bán, giá rau giảm, rau trông mùa khô có thể chủ động được phần nào về kiểm soát thời gian bán rau, theo đó kiểm soát phần nào giá rau mình bán, nhưng chỉ sợ đụng rau bắc, còn mùa mưa không đụng rau bắc nhưng rau nổ là phải bán. Ngày trước cháu ở BP rau thường ngày thì mùa khô giá thường cao hơn, tại mùa mưa nhà ai cũng có sẵn rau trong vườn rồi. Dân ở đây(ĐNông) nói về rau củ thì cứ phải tưới là có ăn @@.
+ Còn ý định trồng rau ở Lào theo em: Lào có địa hình cao hơn VN mình(em dựa theo bản đồ địa hình Đông Nam Á); Vĩ độ thì ngang với Tây Nguyên trở ra bắc; Bị chắn gió thổi từ biển vào bởi dãy trường sơn. Vậy nguồn nước ở đây theo em là hạn chế, khí hậu có thể gần giống miền bắc.
Ở ngoài bắc, mùa mưa là mùa nhiều nắng.
Có người lấy lẽ rằng mùa mưa thì có nhiều
mây, che bớt nắng đi. Đó chỉ là lý lẽ thôi
chứ không đúng, vì mưa chỉ một lúc là lụt
rồi, và mưa còn cả ban đêm nữa. Tổng cộng
nắng lại, thì mùa hè vẫn nắng hơn rất nhiều.
*
Trong lý luận của bạn có chỗ không nhất chí
với nhau: bạn nói rau mùa khô năng suất hơn,
nhưng lại nói mùa mưa thì nhà nào cũng có rau.
*
Thế thì mùa nào năng suất rau hơn, dễ trồng hơn?
Bỏ qua chuyện giá cả đi. Chỉ nói đặc tính sinh
học của rau trong mùa mưa và mùa khô thôi.
*
À, mà ngoài bắc mùa mưa là mùa nắng, mùa hè, còn
mùa đông không phải là mùa khô, mặc dàu ít mưa hơn.
Người bắc gọi mùa hè là mùa, còn mùa thu đông là chiêm.
Gạo Mùa ngon hơn, đắt hơn, năng suât hơn. Gạo Chiêm
thì vừa rẻ hơn, vừa kém năng suất hơn.
*

Ở ngoài bắc, mùa mưa là mùa nhiều nắng.

Trong lý luận của bạn có chỗ không nhất chí
với nhau: bạn nói rau mùa khô năng suất hơn,
nhưng lại nói mùa mưa thì nhà nào cũng có rau.

*
Không phải không nhất chí đâu bác anhmytran. Mùa nắng nếu chủ động được nước tưới (nhất nước...) thì năng suất sẽ cao hơn mùa mưa. Mùa mưa thì nhà nào cũng trồng được rau vì chỉ cần tỉa hạt khỏi cần tưới nó cũng lên ào ào nhưng năng suất thì có thể thấp hơn do thời gian chiếu sáng bị ngắn lại. Ngoài ra còn yếu tố sâu bệnh nữa. Thường thì mùa nắng rau ít bệnh nhưng nhiều sâu, mùa mưa thì ngược lại.
Giá cả thì tùy vùng miền Tây thì mùa nắng rau rẻ, mùa mưa cũng..rẻ luôn, chỉ có mùa nước nổi là rau lên giá thôi.
Thân.

Ở Hà Nội, những tháng mưa nhiều kéo từ tháng 4 đến tháng 10, cũng vào những tháng nhiệt độ cao. Những tháng ít mưa từ từ tháng 11 đến tháng 4, cũng vào những tháng nhiệt độ thấp. Vì thế, ở ngoài Bắc, ta ít nói khí hậu có mùa mưa và mùa khô, mà nói khí hậu có 4 mùa Xuân Hè Thu Đông, trong đó Xuân và Thu là những thời gian đổi từ khí hậu nóng ẩm sang khí hậu lạnh khô.
*
Ở Sài Gòn, những tháng mưa nhiều kéo từ tháng 5 đến tháng 11, những tháng ít mưa từ từ tháng 12 đến tháng 4. Nhiệt độ ở Sài Gòn những tháng mưa nhiều tuy có cao hơn những tháng mưa ít, nhưng chỉ một hai độ thôi, nên ta thường gọi khi hậu miền nam Việt Nam có mùa mưa và mùa khô.
*
Điều này phù hợp với bài "Mùa khô" của wiki http://vi.wikipedia.org/wiki/Mùa_khô
*

Ở Sài Gòn, những tháng mưa nhiều kéo từ tháng 5 đến tháng 11, những tháng ít mưa từ từ tháng 12 đến tháng 4. Nhiệt độ ở Sài Gòn những tháng mưa nhiều tuy có cao hơn những tháng mưa ít, nhưng chỉ một hai độ thôi, nên ta thường gọi khi hậu miền nam Việt Nam có mùa mưa và mùa khô.

Hình như có sự sai xót.

Miền nam mùa khô có nhiệt độ cao hơn mùa mưa rất nhiều.

Miền nam vẫn có 4 mùa, nhưng k rõ rệt bằng miền Bắc, mà rõ nhất là hai mùa mưa và nắng.

.

Last edited by a moderator:
Nếu không tin wiki, thì kinh nghiệm sống của tôi ngoài
Bắc là đúng: mùa mưa là mùa nóng, và mùa nhiều rau, rau rẻ.
Miền Bắc không có mùa khô, và mùa đông thì trồng các loại
rau xứ lạnh, vốn do người Pháp mang vào: cải bắp, xu hào,
súp lơ, vân vân. Miền Bắc chỉ lụt khi vỡ đê. Đê không vỡ,
thì không có lụt, nhưng có úng khi mưa nhiều. Lúc đó phải
xài máy bơm điện công suất lớn mà bơm cả xã, cả huyện ra
sông. Bơm chỉ cứu lúa là chính, nhưng rau được cứu trước
vì ruộng rau bao giờ cũng cao hơn ruộng lúa (trừ rau cần).
Vì thế chuyện mùa khô rau nhiều và rẻ hơn thì không xảy ra
ở miền Bắc.
*
Tôi đã sống ở nông thôn miền Bắc hơn 3 chục năm, kể cả làm
ruộng, trồng rau, chăn nuôi, và làm thợ, làm thuê làm mướn.
Chỉ khi đến Mỹ, tôi mới cắp sách vào đại học thôi. Một số
bạn nói tôi chỉ biết Google mà không có kinh nghiệm thực
tế. Chịu khó đọc các bài tôi viết, sẽ thấy người chỉ biết
Internet mà chưa sống và làm nông thì không thể viết được
như tôi.
*
Tôi không biết trong Nam có ngược lại hay cũng giống vậy,
nên không bàn về khí hậu và rau trong Nam.
*

em cũng chuẩn bị sang lào kinh doanh

chào các bác, anh, chị- những người việt bên xứ chùa tháp. cầu chúc những điều may mắn và hạnh phúc nhất đến với mọi người dân ta trong năm mới 2014.
em cũng đã có lần du lịch bụi bên lào và emcamr thấy rằng có nhiều việc bên lào mà chúng ta có thể phát triển được. người dân ta chăm làm, cần cù, chịu khó. em nghĩ chỉ cần như vậy thôi là đã đủ... nhưng không cần một chút nhanh nhạy và thông minh nữa thì chúng ta có thể giúp đỡ nhau được nhiều. em hi vọng sang năm 2014 này, với bộ cánh đủ lông của mình em có thể tham gia vào thị trường lào. hi vọng được sự quan tâm, giúp đỡ từ các bác, anh chị cho những người mới sang như em.
Em sinh năm 1988.ở việt nam em em làm bên ngành Công nghệ thông tin, về phần cứng, mềm được 2 năm. rồi sau đó lại muốn làm bên vận tải thế là đăng ký thi bằng lái hạng C và tốt nghiệp xong. em có hướng kinh doanh về máy tính, điện thoại rồi về hải sản, rồi rau củ quả. cao cấp hơn thì em mong mình làm tốt hơn để sang lĩnh vực giải trí chút nữa.
cảm ơn các bác đã quan tâm mà đọc bài của em. lần sau em sẽ chia sẻ nhiều hơn.
em con nhà nông dân việt nam nên... phải bứt phá về hướng đi các bác ạ.

Đang muốn kiếm đất lào, không biết các bác dạo này sao rồi nhỉ? Theo em biết thì mùa mưa có vùng đắt hơn và rẻ hơn, mùa mưa có loại rau lại rẻ hơn vì hợp nước và thời gian thu hoạch nhanh, chẳng hạn như rau muống, mồng tời. nhưng rau cải thì mùa mưa trồng hay thối bẹ lắm nên giá cao hơn. Mùa mưa miền bắc do có bão lụt nên đắt rau hơn, nhưng miền nam không có nên rau cũng rẻ hơn tuỳ loại và đắt hơn tuỳ loại. Theo em thì đắt rẻ tuỳ vào từng vùng từng loại rau không thể nói chung chung cho từng miền được.

xin chào ACE trên diễn đàn. Minh hiện giờ đang làm việc tại đất nước Lào. Qua tìm hiểu của minh thi hiện tai hầu hết rau củ của Lào đều được nhap từ Thái Lan về. Đất của Lào bỏ hoang nhiều ( hầu hết người dân ở ViêngChan ít làm nông nghiệp) Mính đang có ý tưởng trồng rau trên đất lào để bán. Về tập tính ăn uống của người dân lào cũng khác nên minh cũng chưa biết bắt đâu từ đâu. Minh mong ACE trên diễn đàn giúp đỡ mình và cho mình ý kiến phản hồi sớm nhất. :7^::7^: Cảm ơn ACE nhiều nhé
Bác cho cháu xin sdt. hoặc gọi vào 02095431799 cháu muốn gặp để nói về chuyện này. cháu đang ở viêngchan

Uhm, phải cố gắng.
Nhưng cũng muốn biết Bác ấy có kiến thức thực tế (cách đây gần 20 năm) rộng thiệt.
Tôi 35 tuổi mới đi khỏi ViệtNam. Thời ấy chỉ đi làm thuê thôi. Vì thế, cũng có mấy chục năm kinh nghiệm.

Bây giờ được nhiều người gọi là "anh hùng bàn phím, chuyên gia Google." Nói đúng. Cũng phải. Nhiều người có biết xài Google đâu? Khi người ta nêu ra vấn đề, thì chỉ đâm bị thóc, chọc bị gạo, chứ Google thì mù tịt, chẳng biết lối nào mà mò. Cũng có cái tài không biết xấu hổ.

Chúng tôi từng hợp tác với khách hàng trồng rau bên Cambodia, hiệu quả kinh tế rất cao. Đối với những loại rau mùi như cần tàu, quế, ngò tây.... Và cải bẹ xanh.
Đất bên đây ok về dinh dưỡng, chỉ giải quyết vấn đề nhân lực là bạn thành công. Người Cam và Lào không chịu khó như người Việt, năng lực đạt 60-70%.
Về những kĩ thuật về lên luống, tưới nước, chế độ dinh dưỡng để cho rau phát triển tốt, kinh tế... thì chúng tôi có thể hỗ trợ cho anh.

Chúc thành công.!

xin chào ACE trên diễn đàn. Minh hiện giờ đang làm việc tại đất nước Lào. zớitìm hiểu của minh thi hiện tai hầu hết rau củ của Lào đều được nhap từ Thái Lan về. Đất của Lào bỏ hoang nhiều ( hầu hết người dân ở ViêngChan ít làm nông nghiệp) Mính đang có ý tưởng trồng rau trên đất lào để bán. Về tập tính ăn uống của người dân lào cũng khác nên minh cũng chưa biết bắt đâu từ đâu. Minh mong ACE trên diễn đàn giúp đỡ mình và cho mình ý kiến phản hồi sớm nhất. :7^::7^: Cảm ơn ACE nhiều nhé
Hiện mình đang làm mô hình rau củ quả tại lào. Nếu bang cần lấy sĩ mình se cung cấp cho bạn. Nếu bạn quan tâm có thể kết bạn zalo với mình nhé.qua sđt 01267759076

Back