Hỏi đáp trồng rừng

• Thread starter thehiec500
  • Ngày gửi
mình thấy hiện nay xu hướng trồng keo khá phổ biến nhất là keo lai hom, vậy nếu đầu tư vào keo có phải bước đi tốt hiện nay không? mình đang định trồng keo tại mộc châu, sơn la nhưng thấy tại đó, keo chết nhiều do gặp hạn hán, rồi bão... vậy có nên trồng keo tại khu vực này không?

chỗ e ko có nhà máy giấy. cái công ty e bán cho trước kia làm giấy sau mấy lần làm ăn thua lỗ đổi mấy đời giám đốc xây lại nhà máy giờ làm gỗ dán.(công ty nhà nước mà. chắc ko phải ở chỗ e mới có mấy công ty kiểu vậy đâu chứ?)
Nhà bạn ở đâu vậy?

mình không biết sao ở đó mua gỗ theo m3 nhỉ ở chỗ mình toàn cân lên tính tiền hết Keo giấy cũng cân mà keo sẻ hay bóc vẫn cân hết bạn tính thế nào chứ 2000m2 trông 10 năm thu thế thì quá ít ở chỗ mình keo 7 năm một hét cũng bán được ít nhất từ 50 đến 100 triệu mà mình cũng không phải làm gì alo là có nhiều người vào trả giá ai cao trả cao bán cho người đó mình chỉ việc lấy $$$$$$$$$ thế là xong
Sao vẫn rẻ nhỉ?
Tôi tính 1ha loại trên 7 năm thì thu hoạch 1500 cây, cao khoảng 10m, đường kính 15cm (trên ngọn coi ko tính) thì được khoảng 1500*10*0.075*0.075*3.14=265cbm
Giá khoảng 1 triệu/cbm trừ tiền công chặt, vận chuyển thì phải được hơn chứ bác?

Sao vẫn rẻ nhỉ?
Tôi tính 1ha loại trên 7 năm thì thu hoạch 1500 cây, cao khoảng 10m, đường kính 15cm (trên ngọn coi ko tính) thì được khoảng 1500*10*0.075*0.075*3.14=265cbm
Giá khoảng 1 triệu/cbm trừ tiền công chặt, vận chuyển thì phải được hơn chứ bác?
gỗ lõi trên 18cm tức là cả vỏ 20cm mới bán được nhỏ hơn e để làm củi thôi. cây trồng thì 10 năm có nhiều cây đường kính còn ko dc 10cm kìa. trâu bò dân họ thả cọ,húc, mài sừng vào cây nhiều cây còi cọc ko lớn dc đâu hàng xóm nhà bác thả trâu trên đồi keo bác có cấm họ dc ko? trong khi có cả trâu nhà mình.100 cay chắc dc 60 cây như tính toán của bác thôi.

Back