trồng xen cây gì trong vườn cây lâu năm

• Thread starter tiphukhongtien
  • Ngày gửi
Tôi muốn tham khảo ý kiến của ae một chút
Gia đình tôi có 5000m2 đất vườn khá bằng phẳng đất cũng tương đối tốt , dự định tới đây tôi sẽ trồng bưởi nhưng tôi thấy những năm đầu khi bưởi còn nhỏ đất trống rất nhiều bỏ thì cỏ mọc và lãng phí đất vì vậy tôi muốn hỏi ae xem nên trồng loại cây gì để không lãng phí đất lại tăng thu nhập
Tôi muốn nói sơ qua về những thuận lợi và khó khăn của gia đình
-Thuận lợi: là đất vườn có rào có thể bảo vệ tốt thành quả
đất khá tốt, và sẽ làm hệ thống tưới tiêu tự động cho cả khu vườn
Phân bón hữu cơ rất nhiều
- Khó khăn : nhân công không có phải thuê toàn bộ
nhà chỉ nuôi heo không nuôi thêm thỏ hay bò vậy không thể trồng những thứ để nuôi những con này
Chân thành cám ơn ý kiến của mọi người

Câu hỏi của bạn hay quá, mình cũng đang tìm một số cây trồng xen để kiếm thêm thu nhập

hi hi chỗ mình không biết quả đó, chỉ biết mướp đắng thôi

Bác nên trồng củ nưa chuông , hay còn gọi là nưa konjac loại củ này đem lại hiệu quả kinh tế cao , rất thích râm mát , không cần phải chăm sóc nhiều , đầu ra lại đảm bão bác ạ , chúc bác và bà con mạnh khỏe .

Bác nên trồng củ nưa chuông , hay còn gọi là nưa konjac loại củ này đem lại hiệu quả kinh tế cao , rất thích râm mát , không cần phải chăm sóc nhiều , đầu ra lại đảm bão bác ạ , chúc bác và bà con mạnh khỏe .

chào bác Caunoithuongmai 86!

đọc thông tin của bác thấy hay quá. ngày xưa mình có thấy rất nhiều loại cây này,nhưng cứ tưởng cây dại không ăn được. nào ngờ nó lại là 1 loại thực phẩm tốt cho sức khỏe.
mình cũng muốn tìm hiểu về giống cây này để phát triển nó. xong ko biết j về kỹ thuật trồng?cây giống bán ở đâu?giá thương phẩm là bao nhiêu?thời gian trồng bao lâu?khu vực phía Nam có phù hợp khí hậu không? sau thu hoạch có cần phải sơ chế hay đào củ lên là bán thôi ạ?

bác cho giúp mình tí thông tin với.

cảm ơn bác nhiều!

Trồng xen là các cây đậu. Phổ biến nhất là đậu đen,
đậu xanh. Kém phổ biến hơn là đậu nành.

Ngoài ra, thì không nên trồng xen chi cả, cho nhàn.
Trồng xen các cây khác không bù lỗ.

Các loại họ đậu đâu có phù hợp trồng trong bóng râm đâu bac.

Mình thấy một số vườn bưởi ở dưới Hà Nội, người ta hay trồng xen gừng, giềng ngay cả khi bưởi đã lớn rồi. Bác có thể tham khảo trồng thêm cây gì đó ưa bóng mát như lá dong cũng được. Bán vấn có tiền

trồng gừng giềng cũng dễ trồng và ít công nhưng chỗ mình nông thôn chắc không ai mua

Vậy pác trồng rau ăn quả đi, bác có thể lên google tham khảo 1 số mô hình trồng bí đỏ hạt đậu lai F1, trồng bò đất là em thấy rất ổn

Tôi muốn tham khảo ý kiến của ae một chút
Gia đình tôi có 5000m2 đất vườn khá bằng phẳng đất cũng tương đối tốt , dự định tới đây tôi sẽ trồng bưởi nhưng tôi thấy những năm đầu khi bưởi còn nhỏ đất trống rất nhiều bỏ thì cỏ mọc và lãng phí đất vì vậy tôi muốn hỏi ae xem nên trồng loại cây gì để không lãng phí đất lại tăng thu nhập
Tôi muốn nói sơ qua về những thuận lợi và khó khăn của gia đình
-Thuận lợi: là đất vườn có rào có thể bảo vệ tốt thành quả
đất khá tốt, và sẽ làm hệ thống tưới tiêu tự động cho cả khu vườn
Phân bón hữu cơ rất nhiều
- Khó khăn : nhân công không có phải thuê toàn bộ
nhà chỉ nuôi heo không nuôi thêm thỏ hay bò vậy không thể trồng những thứ để nuôi những con này
Chân thành cám ơn ý kiến của mọi người

????..Bác đang dự định trồng bưởi, với điều kiện nhà bác nhiều phân hữu cơ, đất tốt, lao động không có sẵn.. theo e, bác nên trồng xen chuối, ở địa phương bác có loại chuối nào cho hiệu quả kinh tế cao thì bác trồng. vì theo e, trong những năm đầu (ít nhất là 3 năm), cây bưởi còn nhỏ không ảnh hưởng gì đến chuối, mà chuối có thể tạo bóng mát che cho bưởi, sau 3 năm chuối bắt đầu già cỗi thì mình chuyển sang ăn bưởi. bác chớ xem thường chuối nhé, nhà e trồng chuối tiêu bình quân 1 buồng 30kg, thương lái vào tận nhà mua 3.000đ/kg =>.... bác trồng thưa thôi, giữa 4 cây bưởi bác trồng 1 cây chuối...
e chỉ góp ý vậy thui, chúc bác sớm tìm được cây trồng thích hợp

Nếu an ninh tốt thì nên trồng một số loại cây thuốc quý hiếm. Những loại cây này thường không cần nhiều ánh sáng nên ngay cả khi sau này bưởi lớn rồi vẫn trồng xen canh được

phương án này có vẻ ổn , nhưng không biết trồng bí lấy rau hơn hay trồng bí lấy quả hơn nhỉ..

????..Bác đang dự định trồng bưởi, với điều kiện nhà bác nhiều phân hữu cơ, đất tốt, lao động không có sẵn.. theo e, bác nên trồng xen chuối, ở địa phương bác có loại chuối nào cho hiệu quả kinh tế cao thì bác trồng. vì theo e, trong những năm đầu (ít nhất là 3 năm), cây bưởi còn nhỏ không ảnh hưởng gì đến chuối, mà chuối có thể tạo bóng mát che cho bưởi, sau 3 năm chuối bắt đầu già cỗi thì mình chuyển sang ăn bưởi. bác chớ xem
thường chuối nhé, nhà e trồng chuối tiêu bình quân 1 buồng 30kg, thương lái vào tận nhà mua 3.000đ/kg =>.... bác trồng thưa thôi, giữa 4 cây bưởi bác trồng 1 cây chuối...
e chỉ góp ý vậy thui, chúc bác sớm tìm được cây trồng thích hợp
Mình đã nghĩ đến trồng chuối nhưng chuối phát triển rất mạnh nếu đất tốt, trồng ít thì không được bao nhiêu trồng nhiều thì sẽ lấn át hết bưởi, được cái lợi thế là mất rất ít công

Nếu an ninh tốt thì nên trồng một số loại cây thuốc quý hiếm. Những loại cây này thường không cần nhiều ánh sáng nên ngay cả khi sau này bưởi lớn rồi vẫn trồng xen canh được
bác có thể lấy ví dụ cho em vài cây có khả năng trồng đc không. cám ơn bác nhiều

Bạn có thể trồng Đinh lăng, thất diệp nhất chi mai, Thiết trúc nhân sâm, Lan kim tuyến, nhục thung dung... Cũng cần phải xem khí hậu và thổ nhưỡng nữa nha

chào bác Caunoithuongmai 86!

đọc thông tin của bác thấy hay quá. ngày xưa mình có thấy rất nhiều loại cây này,nhưng cứ tưởng cây dại không ăn được. nào ngờ nó lại là 1 loại thực phẩm tốt cho sức khỏe.
mình cũng muốn tìm hiểu về giống cây này để phát triển nó. xong ko biết j về kỹ thuật trồng?cây giống bán ở đâu?giá thương phẩm là bao nhiêu?thời gian trồng bao lâu?khu vực phía Nam có phù hợp khí hậu không? sau thu hoạch có cần phải sơ chế hay đào củ lên là bán thôi ạ?

bác cho giúp mình tí thông tin với.

cảm ơn bác nhiều!
Chào bác .
về kỷ thuật trồng nưa ( nưa chuông ) nưa konjac

khoảng cách trồng 50 x 50 cm cây . độ cao từ 0 đến 500 , so với mực nước biển , cây nưa không kén đất nên có thể trồng tại bất kỳ vị trí nào phù hợp , thời gian trồng tùy vào giống , có thể là 1 năm thu hoạch , có thể là 2 năm , 3 năm tùy ý , càng để lâu củ nưa càng to và cho năng xuất bác ạ , khi thu hoạch bác có thể bán củ tươi , có thể thái lát phơi phô bán cho bất kể đơn vị sản xuất thực phẩm nào họ cũng chuộng loại này .

Back