Trứng bồ câu bị ướt liệu khi ấp,trứng có ung không ?

• Thread starter bocau_haiphong
  • Ngày gửi
xin chào anh,chi,em. ở đây có ai nuôi bồ câu , gà , vịt cho em hỏi : khi bồ câu hay gà đẻ trứng mà bị dính nước thì khi ấp trứng sẽ ung có đúng không ? chuyẹn l hôm qua em được tham quan môt trại nuôi vịt đẻ chuyên cung cấp trứng cho nhà ấp trứng vit lộn , khi nhà ấp chọn trứng , e thấy họ bỏ những quả trứng bị ướt ra với lí ro ''trúng ướt khi ấp sẽ bị ung ''
gà , bồ câu thì cũng là gia cầm nhưng em thấy vào mùa nóng nực vẫn thấy người ta đem trứng bồ câu, gà ra nhúng nước ''cho đỡ sát trứng'' , vậy hành động này có phair thiếu khoa học không ? nếu không thì sự khác biệt giữa trứng gà, bồ câu và vịt là gì?
thanks các bác

TRẠI BỒ CÂU HẢI PHÒNG trung tâm tt núi đối huyện kiến thuỵ tp hải phòng chuyên cung cấp bồ câu giống pháp các tháng tuổi , bồ câu

ra rang cho mọi người , cung cấp lồng nuôi công nghiệp , máng ăn máng uống với số lượng lớn hotline : 0904 245530

bảng giá để anh chị em tham khảo :chim giống pháp thuần 3 tháng tuổi :300k/đôi
:chim giống pháp thuần đang sinh sản :550k/đôi
:chim thịt làm sẵn giao hàng tận nơi giá 70ngàn/ con < 15km
Ngoài ra em còn cung cấp lồng nuôi công nghiệp loại 1mx50x45cm, bao gồm cả máng ăn giá 250k/c, em giao hàng tận nơi với những đơn

hàng trên 10 chiếc trong các khu vực Hà nội ,thái bình , nam định hải duơng, hà nam , quảng ninh , bắc ninh , bắc giang

xin cảm ơn anh chị em đã ghé qua thanks

Last edited by a moderator:
Nhúng trứng xuống nước làm tăng dịp nhiễm trùng.
Trong chiến tranh, khi bị thương có nước, chiến sỹ cầm chắc cái chết
vì nhiễm trùng. Trong đời sống, nều bị thương, tuyệt đối không được
rửa, mà chỉ lau khô, băng lại, rồi gửi đi nhà thương cho bác sỹ thôi.
*
Nói ngược lại, thì không phải nước nào cũng có trùng, và trùng nào
cũng làm ung trứng, làm thối vết thương. Vì vậy, nếu may mắn thì chẳng
có chuyện gì xảy ra cả. Thực tế vịt nuôi chăn thả ngoài đồng, thì đẻ
trên mặt đất hoang, thường bị ướt, rất ít trái khô boong. Thế mà vẫn
ấp nở, mà vẫn bán trứng ăn ngon, chẳng ung tẹo nào.
*
Da thịt người luôn có chất chống vi trùng và có khả năng mọc sẹo, liền
vết thương, nên khi bị thương mà không bị nhiều vi trùng độc thì vẫn
chóng liền vết thương. Trẻ con dưới 1 tuổi bị chặt đứt 1 nửa đốt ngón
tay hay ngón chân nếu không rửa nước, thì sẽ mọc lại tất cả, kể cả móng
nữa, nhưng nếu rửa nước, dù không nhiễm trùng, sẽ không thể mọc lại
như chưa bị thương.
*
Riêng với Bồ câu, là giống trong hang, trên cao, khô cạn, không giống Vịt
là giống dưới nưóc, nên nó rất kém chịu nước. Kể cả nước mưa tạt vào trứng,
trứng đó khả năng ấp nở rất thấp. Quạ và Ưng là giống trên cao, nhưng ở
ngoài trời, không ở trong hang, nên nước mưa tạt vào trứng, trứng vẫn ấp
có tỷ lệ nở tốt.
*

Trẻ con dưới 1 tuổi bị chặt đứt 1 nửa đốt ngón
tay hay ngón chân nếu không rửa nước, thì sẽ mọc lại tất cả, kể cả móng
nữa, nhưng nếu rửa nước, dù không nhiễm trùng, sẽ không thể mọc lại
như chưa bị thương.

Link: http://agriviet.com/home/threads/108066-Trung-bo-cau-bi-uot-lieu-khi-ap-trung-co-ung-khong-#ixzz25i7u1VZC
B
ác anhmytran à : không biết câu nói trên bác dẫn chứng vào đâu , nếu có tài liệu mong bác chia sẽ .

Không có dẫn chứng ở đâu cả.
Bạn liệu tin hay không tin tuỳ bạn.
*
Riêng trứng chim bồ câu nhà tôi nuôi lối bay thả tự do
cách đây 4 chục năm, thì dù có nước mưa tạt ướt một chút,
hầu hết đều nở tốt cả.
*

Trẻ con dưới 1 tuổi bị chặt đứt 1 nửa đốt ngón​
tay hay ngón chân nếu không rửa nước, thì sẽ mọc lại tất cả, kể cả móng​
nữa, nhưng nếu rửa nước, dù không nhiễm trùng, sẽ không thể mọc lại​
như chưa bị thương.

Cố gắng lắm cũng không tin nổi bác ơi​
:wacko:

Cảm ơn bác anhmytran đã cho em biết thêm một số kinh nghiệm ,em sẽ tiến hành chọn lọc khoảng 20 đôi chim có cùng khả năng sinh sản như nhau < việc này rễ :trại của em có ghi chép lịch sinh sản rõ ràng> sau đó chia thành 2 nhóm nhỏ, mỗi nhóm
khoảng 10 cặp sinh sản, một nhóm thì em nhúng nước trứng nhóm còn lại em để ấp bình thường sau hai tháng em sẽ đem kết quả ra so sánh xem nhóm nào đạt tỉ lệ ấp cao hơn là biết ngay

còn cái chuyện trẻ con 1 tháng tuổi ... em tin không nổi bác a

Cám ơn bạn đã có lòng làm thí nghiệm và có lòng chia sẻ với bà con.
*
Chuyện trẻ con bị tai nạn đứt ngón tay ngón chân rồi mọc lại, là
theo tạp chí Y Khoa xuất bản ở Hà Nội mấy chục năm trước. Vì thế,
ai muốn tin thì tin, hay lục lại hồ sơ của tạp chí mà coi.
*
Tôi vừa tra tìm tài liệu tiếng Anh trên mạng, thì kết quả hoàn toàn
trái ngược lại niềm tin đó, vì mấy bài khác nhau đều viết bước đầu
tiên là phải rửa vết thương bằng nước. Điều tôi không muốn tin ở
các bài này là chúng không nói khả năng tái sinh cao. Cũng vì vậy,
có thể cách rửa nước làm kém khả năng tái sinh đi. Cũng vì vậy, bài
báo Việt Nam ở Hà Nội cách đây mấy chục năm càng có vẻ đáng tin.
*
Tôi đưa thông tin cả 2 chiều, và suy nghĩ của tôi để các bạn tham
khảo, và đưa vào hồ sơ chưa có kết luận - Cold Case. Sau này, chúng
ta sẽ có dịp coi được kết luận đúng đắn hơn là vội vã kết luận ngay.
*

TRẠI BỒ CÂU HẢI PHÒNG trung tâm tt núi đối huyện kiến thuỵ tp hải phòng chuyên cung cấp bồ câu giống pháp các tháng tuổi , bồ câu

ra rang cho mọi người , cung cấp lồng nuôi công nghiệp , máng ăn máng uống với số lượng lớn hotline : 0904 245530

Ngoài ra em còn cung cấp lồng nuôi công nghiệp loại 1mx50x45cm, bao gồm cả máng ăn giá 250k/c, em giao hàng tận nơi với những đơn

hàng trên 10 chiếc trong các khu vực Hà nội ,thái bình , nam định hải duơng, hà nam , quảng ninh , bắc ninh , bắc giang

Link: http://agriviet.com/home/threads/10...lieu-khi-ap-trung-co-ung-khong-#ixzz25nfXxFYX

Bác bình dân nói có lý...

Một thành viên mới toanh ... Ko thể có đặc quyền chèn chữ ký dài từng ấy ký tự ...

Bác này post bài sau đó cop nguyên phần trích dẫn bên trên và cho rằng . Ko ai có thể nhận ra đây có phải là phần chữ ký hay copy hay không ...

Cảm ơn mọi người đã có gí kiến chỉ rùm...

Trước hết em xin gửi lời sin lỗi đến tất cả mọi người đặc biệt là bác anhmytran, anh nuoide, anh binhdan.. mong mọi ngườ bỏ quá cho , em là một thành viên mới gia nhập cho lên cũng chưa biết nhiều gì về nội quy , nói thật là ngay cả cai cách up anh lên , hay như bác nuoide nói ''một thành viên mới toanh không thể có đặc quyền chền nhiều kí tự trong baif viết..'' em cũng không hiểu... mong mọi người thực sự thông cảm cho em
nhưng quả thật em không dám lừa ai cả, chủ đề anh em mình bàn luận cũng là điều mà em đang làm thử nghiệm ,em cũng sin hứa là sẽ không đăng thêm bất cứ gì ngoài câu hỏi muốn anh em bàn luận nữa... mong mọi người chỉ bảo thêm

Ai cũng mắc sai lầm, nhưng thái độ thành khẩn tích cực
sửa sai là điều rất tốt. Tôi muốn cảm ơn bạn nhưng chưa
có nút thanks, nên phải viết vào đây.
*

Cụ thể rõ ràng hơn cho bạn hiểu...

Phần trích dẫn trên đây của bạn là ko hợp pháp .... Vì bài viết Quảng Cáo đã có mục quảng cáo.Bài bên mục kỹ thuật bạn ko thể chèn bài viết quảng cáo vào sau bài viết ...

Bạn có thể tạo chữ ký để quảng cáo sản phẩm của cơ sở bạn ... Chữ ký đó giống như chữ ký của tôi ... Nhưng bạn là thành viên mới thì sẽ bị hạn chế về kỹ tự ...

Chính vì bạn cop quảng cáo,chèn vào phần sau của từng bài viết .Nên gây ra tình trạng hiểu nhầm ... Bạn nên xóa nó đi và quảng cáo bán hàng vào mục ... mua bán ngành chăn nuôi ...

Vài lời góp ý cùng bạn ... Chúc bạn bán được nhiều sản phẩm tốt cho bà con nông dân ..

vỏ ngoài của quả trứng có 1 lớp bảo vệ, lớp này rất mỏng chủ yếu để chống các vi khuẩn xâm nhập vào làm hỏng trứng,lớp này sẽ bị hỏng nếu ta dùng tay nhúng vào nước và khi bị lau .nếu bạn trực tiếp cầm quả trứng nhúng vào nước thì tỉ lệ nở sẽ là 30%,trứng có nở ra thì con cũng bị tật,hay con chết lưu.khi trứng nhúng nước rồi lau khô thì tỉ lệ nở còn dưới 10 %. nếu bạn để nguyên quả trứng trong ổ bạn xịt nước vào và đê nguyên quả trứng cho khô thì tỷ lệ nở có thể đạt tới trên 80%. Ngoài tự nhiên cũng vậy đa số khi trời mưa chim bố mẹ luôn che trứng và nằm im đó không đảo trứng.và chỉ ra khỏi tổ khi trứng đã khô

cảm ơn anhmytran em sẽ thông báo kết quả vào cuối tháng tám này

--------

cảm ơn anhmytran em sẽ thông báo kết quả vào cuối tháng tám này

CHủ pic có hẳn 1 trang trại nuôi, bán bc vậy mà tiếc 1 quả trứng bc ko dám nhúng nước rồi cho ấp thử mà phải lên 4rum hỏi. em thua bác này oy`.

Bài viết có nội dung tương tự

Back