Trứng chim bồ câu chết ngạt khi đã gõ mỏ

• Thread starter Nguyễn Xuân Hùng
  • Ngày gửi
Các bác cho e hỏi? chim bồ câu nhà e ấp đã đến ngày nở nó đã gõ mỏ và thò mỏ ra ngoài nhưng vẫn không thể ra được rồi chết ngạt, cho e hỏi chế độ dinh dưỡng thế nào để không xảy ra tình trạng như thế nữa ạ. có vài ổ đang ấp còn 3-4 ngày nữa là đến ngày nở còn bỏ không ấp nữa trong khi trứng vẫn có cồ. bác nào có kinh nghiệm chia sẻ e với. E cảm ơn ạ!

Chào bạn .
Mình chỉ bạn cách này hơi mất công 1 xíu nhưng đảm bảo được . Lý do nó mổ mỏ mà chết là do nó không xoay tròn trong cái vỏ để mổ thành 1 vòng tròn rồi đạp bung cái nắp nhỏ chui ra. Do trứng không đủ độ ẩm , cái màng mỏng , nhầy ngăn cách giữa con chim và cái vỏ bị khô , con chim không xoay được. Bạn làm 1 trong 2 cách này :
1. Khi trứng ấp được qua ngày thứ 14 trở đi thì đem ngâm nước thường ( nhiệt độ nước khoảng 30 độ ) ngâm khoảng 20 s . Với những trứng sắp nở thì đa số là nó sẽ nổi , quan sát kỹ bạn sẽ thấy trứng nhúc nhích . Mỗi ngày ngâm tối đa 1 lần.
2. Khi trứng bắt đầu mổ mỏ thì bạn lấy 1 cái gì đó nhọn , VD như cây tăm chẳng hạn , khéo léo và nhẹ tay cạy từ vị trí nó mổ tạo thành 1 vòng tròn quanh quả trứng , nhớ là chỉ cạy cái vỏ cứng , còn cái màng trắng không được làm lủng . Cạy xong bỏ vào cho chim mẹ ủ bình thường , đến khi chim con muốn ra nó đạp 1 cái là rách màng trắng , bung nắp và ra thôi.

Chào bạn .
Mình chỉ bạn cách này hơi mất công 1 xíu nhưng đảm bảo được . Lý do nó mổ mỏ mà chết là do nó không xoay tròn trong cái vỏ để mổ thành 1 vòng tròn rồi đạp bung cái nắp nhỏ chui ra. Do trứng không đủ độ ẩm , cái màng mỏng , nhầy ngăn cách giữa con chim và cái vỏ bị khô , con chim không xoay được. Bạn làm 1 trong 2 cách này :
1. Khi trứng ấp được qua ngày thứ 14 trở đi thì đem ngâm nước thường ( nhiệt độ nước khoảng 30 độ ) ngâm khoảng 20 s . Với những trứng sắp nở thì đa số là nó sẽ nổi , quan sát kỹ bạn sẽ thấy trứng nhúc nhích . Mỗi ngày ngâm tối đa 1 lần.
2. Khi trứng bắt đầu mổ mỏ thì bạn lấy 1 cái gì đó nhọn , VD như cây tăm chẳng hạn , khéo léo và nhẹ tay cạy từ vị trí nó mổ tạo thành 1 vòng tròn quanh quả trứng , nhớ là chỉ cạy cái vỏ cứng , còn cái màng trắng không được làm lủng . Cạy xong bỏ vào cho chim mẹ ủ bình thường , đến khi chim con muốn ra nó đạp 1 cái là rách màng trắng , bung nắp và ra thôi.
Chim cận huyết 4 -5 đời hình như sẽ không sinh nở gì được phải không ? giờ có mấy con chim trống và mấy con chim mái . Mình tính bán hết chim mái trong nhà đi và để chim trống cù chim mái của ai đó về tổ của mình . Zậy theo mọi người khi không còn chim mái nữa thì chim trống sẽ ra sao ?
Thân !

do lúc ấp nhiệt độ, đảo k đủ để chim hấp thu hết lòng trắng nên phần lòng trắng dư tạo thành màng ngăn chim thở khi khè mỏ. Chim chết vì lí do duy nhất là bị ngạt hoặc quá nhiều lòng trắng dư trong khi chim non k bao hết lòng đỏ. Phải xử lí chuyên nghiệp hơn.

Back