Tủ ấp trứng mới ra lò

• Thread starter leudcthuan
  • Ngày gửi
Sau bao nhiêu ngày tìm hiểu thì thì em đả cho ra lò dc 1 tủ ấp trứng gà
chi phí như sau :
1 - tủ lạnh hỏng mua giá 100k ở tiệm sữa chữa điện lạnh
2 - quạt thông gió giá 80k ở chợ
3 - quạt thông gió ở cục nguồn CPU ( xin ) điện 12v
4 - bộ đổi nguồn từ 220v xuống 12v gái 28k
5 - 1 bộ cảm biến nhiệt độ DSFOX ( FOX D1004 ) giá 570k
6 - 1 ẩm kế 180k
em đang ấp mẽ trứng đầu tiên để 75 quả để thử nghiệm ấp đc 6 ngày rồi chưa biết thành công hay ko . ae xem hình rồi cho em xin ý kiến chỉ giáo em có cần phải làm thêm gì ko và cách em bố trí như thế có đc ko .em mới vào làm chăn nuôi đc 2 tháng nay . em định đầu tư khoảng 400 con gà thả vườn . 20 con heo thịt 3 con heo nái . và 200 cặp bồ câu sẻ nhốt .

Nếu anh có thêm vài tấm hình chụp thực tế thì tôi nghĩ có thể giúp anh hoàn thiện máy.
Thân.

Nếu anh có thêm vài tấm hình chụp thực tế thì tôi nghĩ có thể giúp anh hoàn thiện máy.
Thân.

Hình chụp thì ko khó . nhung anh muốn chụp ở góc độ nào thì em ko hiểu ý . thức ra cái lò ấp trứng này em có rất nhiều thiếu sót mà em chua biết khắc phục .
1- bộ đảo trứng . em muốn làm bộ đảo trứng tự động khoảng vài giờ đảo 1 lần . mà chưa biết mua những thiết bị gì về làm cả .
2- nhiệt độ là điều quan trọng trên thiết bi DSFOX D1004 em cài 37.8 .oC mà trong cái ẩm kế nó chỉ dc 36 oc . em ko biết cái nào chính xác . cách em để đầu dò nhiệt độ như thế có ổn ko
3 - quạt gió cách em đẻ quạt gió như thế có phân bố đc đều nhiệt độ trong lò ko
Mong anh em trong diễn đàn giúp đỡ và cho ý kiến đóng góp để ko những em mà những người khác muốn làm lò ấp trứng sử dụng gia đình có đc một cách hiệu quả và rẻ nhất .

sao lại mất hình ảnh thế . em post hình lên đàng hoàng mà . mà anh em trên diễn đàn mình ko ai quan tâm đến lò ấp cả nhỉ . tự mình mày mò thì kết quả lúc đầu nó ko đc tốt có anh em giúp đỡ mỗi người cho 1 ý kiến thì nó tốt hờn và gần đến với thành công hơn

Nếu là tôi thì tui sẽ chừa ngăn đá lại ,chỉ khoang 1 lổ bằng cánh quạt chính giữa và bắt cái quạt ở đó.
2 bóng đèn tui để bên trên .quạt sẽ hút nhiệt độ và đẩy xuống dưới.
Với tủ ấp nhỏ như vậy nếu làm theo cách của tôi sẽ không bao giờ thiếu nhiệt độ được.
Vấn đề của bạn là quạt không đẩy được nhiệt độ xuống phía dưới cho nên phía dưới không đủ nhiệt
Phía trên sẽ dư nhiệt và bóng đèn gần trứng quá sẽ chết phôi

cai vu nay thi em ko biet gi ca. em chi khuyen bac . nieu ban thu trung , thi bac nen thu khoang vai chuc trung . chu bac thu nhieu qua , thi ko tot , lo no ko no thi chi luot cham muoi an thoi bac ak ( hj hj hj ) . bac co gan len nha , em chuc bac thanh cong , nieu bac thanh cong, thi bac cho em thong tin gia cai lo ap trung nha .

Nếu là tôi thì tui sẽ chừa ngăn đá lại ,chỉ khoang 1 lổ bằng cánh quạt chính giữa và bắt cái quạt ở đó.
2 bóng đèn tui để bên trên .quạt sẽ hút nhiệt độ và đẩy xuống dưới.
Với tủ ấp nhỏ như vậy nếu làm theo cách của tôi sẽ không bao giờ thiếu nhiệt độ được.
Vấn đề của bạn là quạt không đẩy được nhiệt độ xuống phía dưới cho nên phía dưới không đủ nhiệt
Phía trên sẽ dư nhiệt và bóng đèn gần trứng quá sẽ chết phôi
rất cảm ơn ý kiến của anh . nếu lần thử nghiệm này ma ko ok thì em sẻ làm theo cách đó

--------

cai vu nay thi em ko biet gi ca. em chi khuyen bac . nieu ban thu trung , thi bac nen thu khoang vai chuc trung . chu bac thu nhieu qua , thi ko tot , lo no ko no thi chi luot cham muoi an thoi bac ak ( hj hj hj ) . bac co gan len nha , em chuc bac thanh cong , nieu bac thanh cong, thi bac cho em thong tin gia cai lo ap trung nha .

cái vụ này thì yên tầm . nếu nó ko thành công thì đang còn cái mà nhậu . làm ít quá ăn lại thèm

Last edited by a moderator:
Mừng quá . thế là hôm nay nữa đc 19 ngày rồi ( 9 giờ sáng ngày 25 /5 cho trứng vào lò ) và hôm này em đả thấy 5 quả trứng có dấu hiệu nở . hi vọng sáng mai sẻ có các chú gà con

Mừng quá . thế là hôm nay nữa đc 19 ngày rồi ( 9 giờ sáng ngày 25 /5 cho trứng vào lò ) và hôm này em đả thấy 5 quả trứng có dấu hiệu nở . hi vọng sáng mai sẻ có các chú gà con
Hy vọng bạn thành công.

tiếc là hôm nay đứa em nó cầm cái máy chụp hình đi du lịch rồi . ko thì chụp mấy quá trứng đả " khai mỏ " cho ae xem . em rất vui và mong rằng thành công . cảm ơn anh lyhien động viên

Lò ấp trứng đã bàn từ bao lâu nay rồi.
*
Bạn không tham khảo trước, mà tự thiết kế có nhiều sai sót.
Ví dụ, nguồn nhiệt nên để dưới là hợp lẽ tự nhiên, thì bạn
lại để trên, cũng như nấu cơm thì thổi lửa trên nắp vung vậy.
Chuyện làm một ống thổi hơi nóng từ trên xuống cũng đã bàn
rồi.
*
Bây giờ, bạn nên tham khảo các bàn luận từ xưa, rồi chỗ nào
còn thắc mắc, thì nêu lên trở lại, để bà con bàn, vì từ xưa
tới nay, kỹ thuật đã có nhiều đồ mới hơn, tốt hơn, rẻ hơn,
và đang bán ở chợ, còn lý thuyết căn bản thì không có đổi.
*
Vì thế chuyện cũ bàn lại, bình cũ riệu mới, chứ đừng nên bắt
đầu một vấn đề như mới tinh, mà đi vào vết cũ ngưòi ta đã bàn
từ xưa, như đổ gáo nước lạnh vào đầu người có nhiệt tình tham
gia bình luận.
*

Lò ấp trứng đã bàn từ bao lâu nay rồi.
*
Bạn không tham khảo trước, mà tự thiết kế có nhiều sai sót.
Ví dụ, nguồn nhiệt nên để dưới là hợp lẽ tự nhiên, thì bạn
lại để trên, cũng như nấu cơm thì thổi lửa trên nắp vung vậy.
Chuyện làm một ống thổi hơi nóng từ trên xuống cũng đã bàn
rồi.
*
Bây giờ, bạn nên tham khảo các bàn luận từ xưa, rồi chỗ nào
còn thắc mắc, thì nêu lên trở lại, để bà con bàn, vì từ xưa
tới nay, kỹ thuật đã có nhiều đồ mới hơn, tốt hơn, rẻ hơn,
và đang bán ở chợ, còn lý thuyết căn bản thì không có đổi.
*
Vì thế chuyện cũ bàn lại, bình cũ riệu mới, chứ đừng nên bắt
đầu một vấn đề như mới tinh, mà đi vào vết cũ ngưòi ta đã bàn
từ xưa, như đổ gáo nước lạnh vào đầu người có nhiệt tình tham
gia bình luận.
*

Cảm ơn nhưng ý kiến của anh . thật sự khi làm cái lò ấp này thì em củng đả tìm hiểu rất nhiều . và củng đọc rất nhiều tài liệu trên internet .và đi đến kết luận cuối cùng là làm cái lò này . và đây củng là lần đầu tiên làm nên kinh nghiệm tất nhiên là ko có . chỉ khi nào làm xông rồi mới post lên để xin mỗi người một ý kiến cho cái lò nó hoàn thiện hơn . và đó củng là tâm huyết của 1 người tạo nên sản phẩm của chính bản thân mình .
Và ngoài những cái lỗi mà em đả nêu rồi . thì còn co những lỗi khác nữa hay ko thì phải chờ thêm 1 vài hôm nữa mới biết đc . và khi đó em sẻ xin y kiến của mọi người

Trong diễn đàn này cũng đã bàn nguồn nhiệt ở trên hay ở dưới.
Nếu nguồn nhiệt ở trên, thì phải có một ống dẫn hơi nóng
xuống dưới. Không biết bạn tìm hiểu rồi, mà có thấy không?
*
Sau khi quyết định chọn hướng thiết kế, nếu chọn nguồn nhiệt
ở trên, thì bạn không thể bỏ qua cái ống dẫn hơi nóng là cái
khâu quyết định nguyên lý của cả hệ thống.
*
Sau khi có nguyên lý rồi, mới đi vào chi tiết, là cỡ lò bao
nhiêu trái. Sau đó mới suy ra các chi tiết khác. Như thế gọi
là thiết kế theo cấu trúc. Thiết kế không theo nguyên lý và
cấu trúc, thì vá được chỗ này, sẽ lòi chỗ hỏng khác ra, mãi
mãi không thể hoàn thiện.
*

tiếc là hôm nay đứa em nó cầm cái máy chụp hình đi du lịch rồi . ko thì chụp mấy quá trứng đả " khai mỏ " cho ae xem . em rất vui và mong rằng thành công . cảm ơn anh lyhien động viên
cái đồng hồ với cái máy đo nhiệt mình có thể mua ở đâu bửa nào tôi cũng làm thử một cái cho mấy em gà nhà tôi. cái máy đó mình có thể điều chỉnh độ nóng của bóng đèn phát ra ah.

cái đồng hồ với cái máy đo nhiệt mình có thể mua ở đâu
cái máy đó mình có thể điều chỉnh độ nóng của bóng đèn phát ra ah.
Đồng hồ và máy đo nhiệt chỉ là đồ nói cho bạn biết tình hình
như thế nào thôi. Chúng nó chẳng làm cái gì cho bạn đâu.
*
Bạn phải mua cái Rơ le nhiệt. Đó là đồ mà bạn có thể đặt chế
độ được, và nó theo sắp đặt của bạn mà làm việc. Ví dụ, bạn
đặt nhiệt độ dưới 37 độ thì nó bật điện lên, và trên 37 độ
thì nó tắt điện đi. Khi có điện thì điện làm môi trường quanh
rơ le nóng lên. Vậy Rơ le có thể đặt ở nơi khác, và rất xa với
nguồn nhiệt. Ví dụ ở nhà tôi thì Rơ le đặt ở lầu 2, trong khi
nguồn nhiệt là nồi nấu nước nóng thì ở tầng hầm, cách 2 tầng
nhà, và 1 cánh cửa đóng. Nhà tôi đặt nhiệt độ 21 độ, nhưng khi
bão tuyết gió mạnh bên ngoài thì trong nhà cũng lạnh, và khi
trời nắng thì trong nhà cũng nóng. Vậy giữa nhiệt độ mình đặt
Rơ le và nhiệt độ thực tế có một độ dung sai, tuỳ theo môi
trường. Có nghĩa nếu máy ấp trứng thiết kế tốt, thì mình đặt
37 dộ thì nhiệt độ thực sẽ sát với 37 độ, nhưng thiết kế dở,
thì nhiệt độ thực tế có thể nóng hơn hay lạnh hơn khá nhiều.
*

Trong diễn đàn này cũng đã bàn nguồn nhiệt ở trên hay ở dưới.
Nếu nguồn nhiệt ở trên, thì phải có một ống dẫn hơi nóng
xuống dưới. Không biết bạn tìm hiểu rồi, mà có thấy không?
*
Sau khi quyết định chọn hướng thiết kế, nếu chọn nguồn nhiệt
ở trên, thì bạn không thể bỏ qua cái ống dẫn hơi nóng là cái
khâu quyết định nguyên lý của cả hệ thống.
*
Sau khi có nguyên lý rồi, mới đi vào chi tiết, là cỡ lò bao
nhiêu trái. Sau đó mới suy ra các chi tiết khác. Như thế gọi
là thiết kế theo cấu trúc. Thiết kế không theo nguyên lý và
cấu trúc, thì vá được chỗ này, sẽ lòi chỗ hỏng khác ra, mãi
mãi không thể hoàn thiện.
*
Rất cảm ơn ý kiến của anh . quả đúng thật là em đả thất bại quả này . Buồn ! em đả cho ấp 75 quả trứng sau 11 ngày ấp em loại 24 quả ko đạt yêu câu . còn 51 quả . thế mà mãi đến hôm qua nó chỉ nở đc 26 con . còn 4 con đả phá đc vỏ trứng gần 1 nữa thế mà nó ko chịu chui ra . cứ kêu chíp chíp . như thế thì xem như nó ko nỡ và có nỡ đc thì nó củng rất yếu và sẻ chết . Kết quả đc 50% .và cái này em thật sự ko tim thất như anh nói là Ống dẫn hơi nóng xuống dưới . hôm bữa em để trứng trong lò ấp là em để 4 khay trứng nhung sau đó do sơ suất và ko đánh đấu nên bầy giờ lộn cả lên . vì em dồn lên 2 khay phía trên . ngày mai em sẻ làm lại nguồn nhiệt vì đúng như anh nói là " Thổi lữa trên vung " . giờ đến mai còn nhiều thời gian em mông có sự đống góp ý kiến của anh và mọi người có tâm huyết em xin cảm ơn

the bac ep no duoc bao nhieu qua vay , gia cai may nay la bao nhju
chưa thế tính ra tiền đc bác à. vì em chưa thành công

--------

cái đồng hồ với cái máy đo nhiệt mình có thể mua ở đâu bửa nào tôi cũng làm thử một cái cho mấy em gà nhà tôi. cái máy đó mình có thể điều chỉnh độ nóng của bóng đèn phát ra ah.
cái đó là bộ cảm biến nhiệt độ DSFOX ( FOX D1004 ) giá 570 em mua ờ Hà Nội . còn bác ở Bến tre có thể nhờ người ở sài gòn đến chợ Nhật Tảo quận 10 mùa

Last edited by a moderator:
bac ak no duoc 1/2 la da thanh cong buoc dau roi .em mong bac co gang cai tien de dua ra thi truong cho a e su dung . nieu bac ban em se la nguoi dau mua , vi ve dien dai em tu lam thj ko duoc nen pai mua thoi .

Bài viết có nội dung tương tự

Back