• Thảo luận Tự làm máy ấp trứng!

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 31/12/13

1. vanthanh_dl

vanthanh_dl Nhà nông tập sự

Em không thê miêu tả hành động "đặt bàn chân lên môi giữ chặt tiếng nấc nghẹn ngào vì vui sướng" bác Vu_tuan ơi!
      Hôm nay mới đưa vào ấp 200 trứng nữa. Hi vọng mọi việc sẽ tốt đẹp. tôi sẽ báo cáo bác sau. và lúc đó sẽ cố gắng miêu tả hành động cho bác nhé!

TienChipvu_tuan thích bài này.
    2. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

bạn cho mình hỏi là mua các thiết bị như cảm biến nhiệt, hệ thống đảo trứng( vỏ máy giặt thì ở chô mình đầy ai có nhu cầu đến kontum mình cho) và hệ thống đo nhiệt giá cả có đắt lắm không. để tạo ra 1 cái lò ấp như của bạn( khoảng 450 trứng) thì tổng chi phí khoảng bao nhiêu. cảm ơn bạn
    3. vanthanh_dl

Cảm ơn bạn đã quan tâm!
      - Tổng kinh phí mình đã nói trên rồi đó bạn.
      - Còn làm lò ấp bạn nên sử dụng tủ lạnh để giữ nhiệt và ít ảnh hưởng bởi môi trường bên ngoài. Sử dụng vỏ máy giặt thì ko đảm bảo các vấn đề trên.
      - Ưu điểm khi ta sử dụng tủ lạnh làm mấy ấp trứng là:
      + Giữ nhiệt tốt, ít ảnh hưởng do môi trường bên ngoài nên đỡ tốn điện.
      + Hệ thống cửa kín.
      + Đã có sẵn các rãnh khay nên ta ko cần tạo thêm làm tốn ko gian.
      + Nhanh, Nếu đầy đủ thiết bị các bạn làm trong 1 ngày là xong.
      - Còn tỉ lệ trứng đạt hay không theo tôi thì ta ko cần phải chờ cho tới 21 ngày mới biết. Nếu chịu để ý: trong thời gian từ 3 - 7 ngày thì ta có thể biết được sự hoạt động của tủ ấp thế nào.
    4. PhongGiang

PhongGiang Nhà nông tập sự

Đem cái máy của bác lên sàn đấu giá đi bác...:D
      em thấy nhiều ng quan tâm và muốn mua quá...Kể cả em cũng vậy...^!
    5. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Bàn Phím

À...đàn gà con tới hôm nay củng được gần 1 tuần rồi nhỉ?
      Anh thấy nó phát triển như thế nào? khi gà mới nở thì anh so sánh giữa việc anh tự ấp và anh đem trứng cho người ta ấp thì tỉ lệ gà ko đạt( hở rốn, dị tật...) như thế nào?
    6. vanthanh_dl

hii:8^:.. anh kiểm tra từng con một khi đưa xuống lồng úm. Giờ chính anh cũng chưa hiểu vì sao mà ko có con nào hở rốn và dị tật đây nè!:bash:
      Lúc anh đem gà ở lò áp về cũng là lúc gà anh nở. Nên sau khi nở xong anh đưa xuống và úm chung một lồng. Tính tới thời điểm này thì ra đi 2 con. ko biết là của lò nào ấp. :7^:
      Hiện tại anh đang theo dõi sự phát triển của trúng mới ấp. hôm nay là 1.5 ngày nên chưa có hiện tượng gì xảy ra. A sẽ báo kết quả sớm nhất!
    7. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

biểu hiện sau 10 ngày ấp nó thế nào bác
    8. duongtri151

duongtri151 Nhà nông tập sự

xin chúc mừng cho thành công của bác Thành, ôi đúng vấn đề em đang tìm hiểu, em đang đợi thu hoạch lứa bắp này xong là lấy vốn đi mua linh kiện về làm 1 cái ( tuy ko rành về điện tử), nếu có sự cố mong được bác tư vấn giúp (năn nỉ trước..hehehe) :10^:
    9. hoangha49

ok! mong sao 200 trứng đợt này như 50 trứng đợt trước là ok rùi....
      chúc anh thành công hơn nữa.
    10. vanthanh_dl

:anggry::9^:
      Last edited: 6/1/14
    11. tracryum

tracryum Nhà nông tập sự

Bác có thể úp thêm hình máy và sơ đồ được không ạ?Cảm ơn bác!Đang quan tâm và tìm cách tối ưu nhất!
    12. tri_binhdinh

tri_binhdinh Thành Viên mới

nuôi gà ta

Mình muốn nuôi gà ta với số lượng lớn trên mảng đất Cao nguyên (Huyện Tu Mơ Rông - TP KOn Tum). Ở đây nhiệt độ hơi lạnh trung bình trong năm giao động khoản 22-23 độ, có phù hợp để phát triển nuôi gà ta lấy thịt và đẻ trứng không. Mong các anh, chị tư vấn, giúp đỡ. Mong sơm nhận được hoài âm từ các đồng nghiệp. Năm mới chúc diễn đàn thành công.
    13. vu_tuan

mình thấy nuôi tốt mà bác. miền bắc còn nuôi được nữa mà bác
    14. vanthanh_dl

- Với khí hậu lạnh như vậy thì bạn cần chủ trọng trong khâu úm gà.
      - Phải xây dựng chuồng kín đáo. Và nếu bạn muốn nuôi gà thả vườn thì đưa gà ra vườn trể hơn. có thể 45 - 50 ngày đó bạn.
      - Chính vì điều này khi xây dựng chuồng bạn phải tính đến khâu nuôi nhốt đến gần nữa thời gian xuất gà. Vậy chuôg phải rộng và đảm bảo sự thông thoáng.
      - Buổi sáng thả gà ra trễ hơn và buổi chiều cho gà vào sớm hơn.
      Chúc bạn thực hiện tốt ý tưởng của mình.
    15. PhongGiang

200 trứng nì tui đặt rồi Hoàng ạh..!
      cũng muốn lên theo giỏi sem trứng mình đặt thế nào lắm nhưng bác Thành hok có time..!
      hi vọng nó cũng giống như 50 trứng vừa rồi he he...!

--------

Anh ơi..!
      theo em ngĩ mình chỉ nhốt gà lâu hoặc thả gà ra trể đưa vào sớm..là áp dụng cho những vùng khí hậu đang ấm áp..bỗng dưng thay đổi khí hậu đột ngột.. còn đây đã là khí hậu đặc trưng rồi thì tại sao mình hok tạo điều kiện cho nó thích nghi với khí hậy này luôn hả anh..^!
      Em chỉ băn khoan thôi nhé chứ hok có khẳng định, mong các anh chị tư vấn thêm...!
    16. vu_tuan

thật ra thì khi trời lạnh ko nên thả sớm và cho vào chuồng muộn với gà còn chưa đủ lông đủ cánh. còn gà ok lông cánh rồi thì cũng ko sao đâu.
      Nếu biên độ nhiệt trong ngày giao động lớn như ngày nóng mà đêm lại lạnh như thời tiết BMT bây giờ thì tốt nhất nên cho gà ra khỏi chuồng lúc 9h và vào chuồng lúc 4h. với cả cũng ko lên cho chúng nó chạy nhảy nhiều hao năng lượng, chỉ nên cho chúng nó tập thể dục khi chuẩn bị xuất để cho ngon từ thịt ngọt từ xương mà thôi.
    17. vanthanh_dl

Em cũng nghĩ như bác. Và hiện tại em cũng làm như vậy, vì thời tiết ở mình dạo này cũng lạnh quá, có nhiều hôm 10h rồi mà chẳng thấy ánh nắng. Vậy là chỉ mở cửa để con nào ra thì ra chú ko lùa ra hết.
      Còn vấn đề của phongGiang là tại sao ta không tạo điều kiện cho nó thích nghi luôn mà phải thả gà muộn cho gà vào chuồng sớm!
      Theo anh nghĩ: vòng đời của con gà thịt chỉ tầm 3-5 tháng, nếu ta mạo hiểm cho nó tập thích nghi thì cũng hơi khó. Nếu là gà mái đẻ thì không sao. Vì vậy đối với con gà thịt ta nên thận trọng. Đừng nghĩ con gà giống ta! chỉ cần vô ý một chút là hậu quả không lường được.
      Nhưng nghe nói chú em cũng đang tập cho đàn gà mình thích nghi với môi trường mùa đông này mà. Đùng mạo hiểm quá nhé!
    18. PhongGiang

hehe..!
      em chỉ nói là ở vùng khí hậu đặc nhưng nhủ chủ thơt bảo
      chứ vùng mình thì em đâu có dại..!
      em thả rộng nhưng nhiệt vẫn đủ anh ạh! như cái kiểu Hoàng bảo ấy..! con nào thich thì ra lạnh thì chui vô sưởi hè hè..!
    19. hoangha49

đù...áp dụng liền hở?
      nếu có vấn đề gì thì đừng có trách móc gì tui nha, chỉ là ý kiến đóng góp và để sau này làm thử rùi mới giám chia sẻ cho anh em, à mà nghe nói úm 3 quây hả? vậy làm 1 quây thôi nha, đừng áp dụng 3 quây, rồi sau này so sánh giúp nhé.
    20. vu_tuan

theo quan điểm của em thì ko nên vì nhiều con bị đánh , bị cuồng chân chạy ra ngoài lĩnh cái lạnh chạy vô mất thời gian lắm. cứ nhốt cho đỡ hao cám. trong chuồng treo thêm mấy cái tải cát cho con nào máu đánh nhau thì đấm vào đó cho chúng nó đỡ cuồng chân đánh nhau, mổ nhau khi hơi chật chội