• Thảo luận Tự làm máy ấp trứng!

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 31/12/13

1. vanthanh_dl

vanthanh_dl Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Giáo Viên
      Vậy là xong.
      :8^:Kết quả sau 20 ngày ấp: :8^:
      -Số lượng trứng 50 - 2 (do mình làm rơi:7^:) = 48 trứng (có cồ và ko cồ)
      -Sau 3 ngày soi hết 2 trứng ko có biểu hiện gì ( không trống:lol:), 7 ngày soi tiếp thì mọi thứ vẫn phát triển bình thường. Vậy là có 46 trứng có cồ.
      - Gà bắt đầu nở ngày thứ 19:
      + Trong khoảng từ 1 - 7 ngày nhiệt độ 37.4 độ C, độ ẩm 55 - 65% .
      + Ngày 7 - 16 ngày nhiệt độ 37.5 độ, độ ẩm vẫn như cũ.
      + Ngày 17 tới ngày nở. Nhiệt độ như cũ, độ ẩm tăng lên 60 - 80%.
      + Và ngày thứ 19 gà gõ mỏ và bắt đầu nở, tới 2h chiều ngày thứ 20 nở còn lại 2 trứng. và 2 trứng này ko thấy biểu hiện gì. Đem soi thử thì thấy ko có động, đem đập thử: 1 trứng chết con, 1 trúng ung.
      + Vậy nở được 44 em, không tật, không hở rốn. khoẻ mạnh, mắt sáng. đi đứng bình thường.
      - Vậy kết quả đạt được sau lần thử đầu tiên thì tỉ lệ nở:
      44/48 *100 = 91.66666667%
      Hi.. với kết quả này thì quá thành công phải không các bác. vì thường ngày trứng đem đi ấp các lò lớn thì chưa bao giờ đạt được 80%
      => Hi vọng sắp tới đưa lò 3000 trứng vào chạy đạt được tỉ lệ nở 70% là ok.

Vậy là HoàngHa và Boy không có cơ hội thưởng thức trứng gà lộn rồi
      Chờ lần sau số lượng trứng gấp nhiều lần anh em chúng ta cùng nhau ăn trứng luộc nhé! ha ha

doanhatinh91hoangha49 thích bài này.
    2. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      hehe...em ko mong ăn trứng gà lộn đâu, em chỉ mong mấy con gà khỏe mạnh lớn lên thịt thôi
      Chúc anh thành công hơn nữa

3. chân-quê

chân-quê Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tu do
      Bác có làm bán ko,để lại cho e cái 450trứg đấy

4. ngoctuan128

ngoctuan128 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Tỉ lệ vậy là cao rồi, mình cũng có 1 chiêu là ngày thứ 18-19 gà khẻ mỏ thì mình lấy 1 tấm khăn ướt vắt thật khô, sau đó xoa đều trên khay trứng nhằm mục đích làm mát đột ngột và tạo thêm độ ẩm cho trứng sắp nở. đảm bảo không bị sát mình đã thử và thấy rất hiệu quả. đó là ý của mình thôi hi` hi` mong các bác đừng chém.

5. vanthanh_dl

Nghề nghiệp:
      Giáo Viên
      Ý kiến rất hay! :5^: cảm ơn bạn nhé!
      - Vì khi ta lâu khăn ước sẽ làm cho vỏ quả trứng mềm hơn. hi.. mình nghĩ vậy không biết có đúng không?!
      - Vừa rồi khi gà bắt đầu gõ mỏ mình tăng độ ẩm bằng cách đưa khăn ước vào để hơi nóng làm cho độ ẩm tăng lên. biết đâu đây cũng là lý do làm cho gà nở tỉ lệ cao vậy. Vừa rồi ko có trứng nào bị sát. Chỉ có 1 trứng gà chết trong đó và 1 trứng ung.

6. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Cái này là mình giảm nhiệt độ đột ngột làm cho trứng khỏi bị sát, tốt nhất làm vào 2 ngày cuối trước khi trứng nở. Mình có thể đem ra ngâm vao thau nước, nhưng ko ngâm quá 2 phút rồi đem ra lau khô xong bỏ vào lại máy ấp, vượt quá 2 phút sẻ làm trứng chết phôi.

7. PhongGiang

PhongGiang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chăn Nuôi
      vì cái vụ tự làm máy ấp này mà năm ngoài em mất hơn 500k chưa tính tiền trứng nè..! nay thấy bác ăn mừng em vừa vui vừa tủi..hic
      chúc mừng bác..:D

8. vanthanh_dl

Nghề nghiệp:
      Giáo Viên
      Chú em cứ làm đi. có gì phonel anh.

9. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      bác có thể miêu tả quy trình ấp từ khi đưa chứng vào đến khi nâng con gà ra khỏi tủ lạnh đặt bàn chân nên môi giữ chặt tiếng nấc nghẹn ngào vì vui sướng không bác

10. vanthanh_dl

Nghề nghiệp:
      Giáo Viên
      Em không thê miêu tả hành động "đặt bàn chân lên môi giữ chặt tiếng nấc nghẹn ngào vì vui sướng" bác Vu_tuan ơi!
      Hôm nay mới đưa vào ấp 200 trứng nữa. Hi vọng mọi việc sẽ tốt đẹp. tôi sẽ báo cáo bác sau. và lúc đó sẽ cố gắng miêu tả hành động cho bác nhé!

TienChipvu_tuan thích bài này.
    11. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      chơi cây cảnh, nuôi chim bồ câu
      bạn cho mình hỏi là mua các thiết bị như cảm biến nhiệt, hệ thống đảo trứng( vỏ máy giặt thì ở chô mình đầy ai có nhu cầu đến kontum mình cho) và hệ thống đo nhiệt giá cả có đắt lắm không. để tạo ra 1 cái lò ấp như của bạn( khoảng 450 trứng) thì tổng chi phí khoảng bao nhiêu. cảm ơn bạn