Tự làm phân vi sinh

• Thread starter wuocfan
  • Ngày gửi
Sau thời gian nghiên cứu, mình chia sẽ ít thông tin tìm hiểu về phân vi sinh theo kiểu nông dân tự làm được, không tốn kém. Mình sẽ post từng phần tiếp theo nếu mọi người cảm thấy hữu ích. Mình chỉ post những cái mình đã làm.

Trên tinh thần chia sẽ kiến thức nông nghiệp miễn phí khắp internet, được làm, kiểm tra, đánh giá, để mọi người không phải tốn kém.

Đầu tiên mình share slide làm phân vi sinh bón lá yếm khí.
Quá trình này bao gồm các quá trình : len men vi sinh, phân huỷ chất dinh dưỡng. 2 trong 1. Nên khi hoàn thành thì bón trực tiếp lên lá.

Download file hướng dẫn cách làm: http://www.mediafire.com/view/zcl2yaiizidq3im/phan_vi_sinh_yem_khi.pdf

Last edited by a moderator:
Sau thời gian nghiên cứu, mình chia sẽ ít thông tin tìm hiểu về phân vi sinh theo kiểu nông dân tự làm được, không tốn kém. Mình sẽ post từng phần tiếp theo nếu mọi người cảm thấy hữu ích. Mình chỉ post những cái mình đã làm.

Trên tinh thần chia sẽ kiến thức nông nghiệp miễn phí khắp internet, được làm, kiểm tra, đánh giá, để mọi người không phải tốn kém.

Đầu tiên mình share slide làm phân vi sinh bón lá yếm khí.
Download file hướng dẫn cách làm: http://www.mediafire.com/view/zcl2yaiizidq3im/phan_vi_sinh_yem_khi.pdf

http://permaculturenews.org/2013/07/13/re-mineralizing-soils-with-bio-fertilizer/
Cảm ơn bạn đã sưu tầm, đang chờ xem các bài tiếp theo.
cũng nên cho biết các nguyên vật liệu thay thế và giải thích về các nguyên liệu, như rỉ đường, bột đá, núi lửa.v .v .và hiệu ứng từ đâu mà vi khuẩn có lợi lên men nhờ vào chất gì, thông thường thì có cho thêm men vi sinh trichoderma, nhưng ở đây không thấy để cập đến men cấy.
Thân ái.

Cảm ơn bạn đã sưu tầm, đang chờ xem các bài tiếp theo.
cũng nên cho biết các nguyên vật liệu thay thế và giải thích về các nguyên liệu, như rỉ đường, bột đá, núi lửa.v .v .và hiệu ứng từ đâu mà vi khuẩn có lợi lên men nhờ vào chất gì, thông thường thì có cho thêm men vi sinh trichoderma, nhưng ở đây không thấy để cập đến men cấy.
Thân ái.

Cảm ơn bạn đã góp ý. Mình sẽ hoàn thiện tài liệu và giải thích cụ thể hơn. Mình trả lời trước ở đây:
1. -Rỉ đường có thể mua được ở chợ Kim Biên giá 11k/kg.
-Lý do ta phải dùng phân tươi, bột đá tại địa phương là vì ta thu thập vi sinh bản địa sử dụng. Phân bò tươi hơi khó tìm nhưng đó là bắt buộc. Ta mua phân vi sinh nơi khác làm vi sinh nơi khác có khi không thích ứng bằng vi sinh ở bản địa. Vì vậy người ta khuyến khích thu thập vi sinh bản địa để sử dụng.
2. Quy trình này là quá trình len men, dựa trên các vi sinh từ các thành phần đưa vào (phân tươi , đá, sữa), cùng với môi trường yếm khí, giúp vi sinh phát triển nhanh. Sữa ở đây có vai trò như giai đoạn làm sữa chua, mục đích là tinh lọc vi sinh.
3. Như nói bên trên vi sinh là từ các thành phần đưa vào như kể trên nên không cần bổ sung trichoderma. :)

Note: mình không chuyên ngành sinh nên làm dựa trên tìm tòi. Nên có thể giải thích chưa hoàn thiện, có gì các bạn tham gia góp ý. Những chia sẽ của mình là dựa trên giả định là các bạn đã hiểu giá trị vi sinh và lợi ích.​

Cho mình hỏi thêm là bột đá là loại bột đá gì và thứ này có gì thay thế.có phải là loại bột đá mà thợ đánh vẹc ni và sơn pê-u hay dùng không?
với lại mình thấy trong bài thuyết minh về vật liệu của họ có nói đến bột hòa tan là loại bột gì? và 1/2 kg chất men, thế men này là men gì?
  • Microbe Food
  • 10lt. water
  • 2lt. milk or whey
  • 2lt. molasses
  • 100lt. of water
  • 40 – 50lt. fresh calf or cow manure
  • 3kg Soluble silica and phosphorus (powdered)
  • 2kg Volcanic rock dust or basalt
  • 1/2kg yeast
rất mong được bạn chỉ vẽ và hướng dẫn cụ thể, phương pháp này rất hay.
Thân mến.

Bạn để ý website và slide mình đính kèm có 2 công thức khác nhau. Slide có thành phần gần gũi hơn, dễ kiếm hơn website. Nhưng mình cũng giải thích theo tìm hiểu của mình luôn như sau:
1. Trong file hướng dẫn bằng tiếng anh thì không thấy có yeast (men vi sinh) : http://www.permaculturenews.org/resources_files/pdc_info/how_to_make_biofertilizer.ppt
Trong website thì nói, xài men sẽ giúp tiêu hết oxy trong thùng và kích thích vi sinh yếm khí phát triển. Ta có thể dùng thêm Tricodema. :)

Mình đã ủ mà không cần thêm vi sinh theo file slide hướng dẫn, vẫn tốt, kiểm tra có mùi chua lên men, men màu hổ phách tốt.

2. 3kg Soluble silica and phosphorus (powdered): (cái này trong slide thay thế bằng mạt cưa, không đề cập thành phần này)

solube silica là silicate hoà tan vào nước, trước tiên ta phải mua sodium silicate để làm phân bón. Giá khoảng 14k/1kg.
Ngoài ra cần phosphorus là lân, mua thêm lân hoà chung ra 3kg.

3. Về đá bazan núi lữa thì cái này mình cũng phải tìm những cục nhỏ, đập nhuyễn cho vào, 2kg cũng không nhiều.

Note: Cách sử dụng
- Trong file hướng dẫn là xài pha nước bón lá trực tiếp.
- Còn trong website là khuyến khích xục khí cho vi sinh yếm khí chết hoà tan cùng vi sinh hiếu phí sẽ công hiệu hơn. Cái phần này mình sẽ tiếp tục ở phần sau. :)

Chúc các bạn vui vẻ!

Ôh! như vậy là theo hướng dẫn of Slide thì hiệu quả cũng ấn tượng mà lại dễ tìm vật liệu làm chế phẩm hơn, quá hay brvo.
Bạn vui lòng cho mình hỏi thêm: nếu như không có mạt cưa thì ta có thể dùng mùn dừa để thay thể được không? và hình mình kèm theo đây có fải là đá núi lữa không?

Thân mến.

Ôh! như vậy là theo hướng dẫn of Slide thì hiệu quả cũng ấn tượng mà lại dễ tìm vật liệu làm chế phẩm hơn, quá hay brvo.
Bạn vui lòng cho mình hỏi thêm: nếu như không có mạt cưa thì ta có thể dùng mùn dừa để thay thể được không? và hình mình kèm theo đây có fải là đá núi lữa không?Xem file đính kèm 1751

Xem file đính kèm 1750 Thân mến.
Chính xác con gà ác :D
Bạn vui lòng cho mình hỏi thêm: nếu như không có mạt cưa thì ta có thể dùng mùn dừa để thay thể được không? và hình mình kèm theo đây có fải là đá núi lữa không?Xem file đính kèm 1751

Xem file đính kèm 1750 Thân mến.
1. Đá núi lữa chính xác rồi.
2. Mạt cưa đóng vai trò là Carbon nên mình nghĩ là oki nếu thay đổi bằng mùn dừa.

Chính xác con gà ác :D
1. Đá núi lữa chính xác rồi.
2. Mạt cưa đóng vai trò là Carbon nên mình nghĩ là oki nếu thay đổi bằng mùn dừa.
Chào bác, thông tin về phân hữu cơ vi sinh rất hay, nhờ bác tiếp tục chia sẽ thêm hoặc có thể gửi tài liệu qua email anhnhandn@yahoo.com. Cám ơn nhiều

e xin hỏi 1 tí. trong phân này thành phần NPK trung vi lượng thế nào. e đang dùng phân cá vs bánh dầu.
cảm ơn

e xin hỏi 1 tí. trong phân này thành phần NPK trung vi lượng thế nào. e đang dùng phân cá vs bánh dầu.
cảm ơn

Sorry bạn câu trả lời cho bạn phần này thì mình không có vì mình không chi tiết mức ấy. Mình làm ở mức độ nền tảng là tốt hơn bón phân chuồng thường thôi.

Nếu bạn quan tâm chi tiết về lượng NPK thì phải làm và kiểm ttmra định lượng bằng việc kiểm nghiệm cụ thể. Nếu bạn làm và share kiến thức đó cho mọi ng ở đây thì tốt. Vì cơ bản nguồn nguyên liệu không ổn định định lượng đầu vào thì bắt buộc luôn kiểm tra và điều chỉnh nếu bạn quá khắt khe sp cuối.

Back