Tự sản xuất phân cá với nguyên liệu là cá từ biển cần xử lý gì ?

• Thread starter locnguyenvn
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
Mình đã tìm hiểu và nắm được quy trình sản xuất phân cá
Nhưng nguồn cá mình có là cá nước mặn, không biết là sử dụng cá này sản xuất phân có cần xử lý gì trước không ?
Mình sợ phân thu được bị mặn
Mong cả nhà tư vấn giúp mình với

Cá biển cũng đâu có mặn, khi ủ xong pha loãng tưới nồng độ 2-3cc/ lít nước thì lo gì mặn, thậm chí khi ủ phân cá người ta còn cho nước mắm hoặc muối biển để tăng khoáng chất làm dinh dưỡng cho vi sinh. cá biển bạn mua bao nhiêu tiền 1 kg?

Từ ngữ "Mặn" của bạn xài theo nghĩa
tuyệt đối hay tương đối?

Theo nghĩa tương đối thì không mặn.
Có nghĩa là pha loãng ra, bón ít,
bón một lần thì không sao.

Theo nghĩa tuyệt đối thì mặn. Bón
nhiều thì chết cây, hỏng đất. Có một
số cây nhạy cảm với muối, chỉ bón
một lần, cây cũng chột hẳn rât lâu
dài.

Cảm ơn mọi người,
đọc comment xong mình rút ra là phải làm rồi thử luôn mới có kết luận chuẩn xác!
Cá mình dùng khoảng 5k/kg .

nhà mình nuôi nhiều heo thỉnh thoảng lại chết 1 con, không biết có thể ủ heo làm phân giống như cá không nhỉ. Có ai biết xin chỉ giáo. Thanhk

nhà mình nuôi nhiều heo thỉnh thoảng lại chết 1 con, không biết có thể ủ heo làm phân giống như cá không nhỉ. Có ai biết xin chỉ giáo. Thanhk
Có thể. Nhưng trước khi ủ bạn phải bằm nhỏ or xay nhuyễn

được đó ban ơi.mình đã thử nhưng nhớ bỏ men ủ vô nhen ko thì thúi cái nhà luôn đó nhen.

Bạn cần đến Thú y huyện để học cách làm sao cho heo khỏi chết. tìm hiểu nguyên nhân thay vì làm " phân heo"

Back