Tự trộn cám cho heo siêu nạc

• Thread starter Uut Anh
  • Ngày gửi
Hnay tôi giới thiệu a.c.e hình thức chăn nuôi heo của nhà tôi,

Đây là dây chuyền trộn cám của tôi. Bao gồm hệ thống cuốn bắp, cối say nhuyễn, cuốn nguyên liệu, và cối trộn ra thành phẩm...
dây chuyền sử dụng điện 3 pha, có thể trộn 1000kg/ giờ, chỉ cần 1 công nhân.
Nguyên liệu bao gồm có bắp, đậu nành, cám gạo, bột cá, thêm 1 số khoáng chất giúp heo tiêu hóa và hấp thụ thức ăn tốt hơn.
Thành phẩm làm ra nhà tôi cho heo ăn luôn mà k cần phải ép viên, nên thành phẩm là cám bột.
Theo mức giá nguyên liệu hiện nay thì thành phẩm của tôi chỉ dừng ở mức 8500 - 9000/kg cám.
Có thể so sánh với cám của các công ty về 1 mức giá khá cạnh tranh, nhưng ưu điểm nổi bật là tôi có thể chủ động kiểm soát đc nguồn nguyên liệu đầu vào chất lượng.
Thịt heo nhà tôi xuất thịt thơm ngon và đảm bảo nhé, xuất luôn đc đầu giá luôn.
Chúc mọi người vui vẻ

Nếu tầm 9k thì tóc độ lớn trung bình là bao nhiêu hả bác?
Tốc độ lớn của heo từ 20kg đến xuất chuồng chừng 3thang heo đạt bình quân 100 bạn ah, đó là nhà tôi bán cho lái buôn bị trừ 2kg hơi luôn nha.
Theo như trc giờ tôi tự trộn cám, vs giá nguyên liệu lấy sỉ số lượng 10 - 15 tấn 1 lần, quy ra thành phẩm yên tâm về chất luợng thì các công ty cạnh tranh giá vs tôi thì k thể biết đc nguồn nguyên liệu của họ có đạt đủ yêu cấu chất lượng giống của tôi k nữa đó bạn
Này là bác cho ăn dạng bột ạ

Đây là thành phẩm, chụp trên xg hình nhìn ngang nha bạn

Nếu như thế là quá đạt r. Ko cty cám nào dám vào cân đối chứng bác ợ.
Cũng có 1 vài công ty zô chào bán cám, đưa giá thành hấp dẫn hơn giá tôi tự trộn, khi tôi đề nghị công ty "tôi cho mượn chuồng trại, mượn giống, công ty 1 ô chuồng ăn cám của cty, tôi 1 ô chuồng ăn cám của tôi, khi xuất chuồng xem xét giá thành bán ra + thức ăn tiêu tốn" thì công ty ấy đi về k thấy quay lại cũng k th

Nếu như thế là quá đạt r. Ko cty cám nào dám vào cân đối chứng bác ợ.
Cũng có 1 vài công ty zô chào bán cám, đưa giá thành hấp dẫn hơn giá tôi tự trộn, khi tôi đề nghị công ty "tôi cho mượn chuồng trại, mượn giống, công ty 1 ô chuồng ăn cám của cty, tôi 1 ô chuồng ăn cám của tôi, khi xuất chuồng xem xét giá thành bán ra + thức ăn tiêu tốn" thì công ty ấy đi về k thấy quay lại cũng k th

Anh o ngoài bắc hay trong năm vậy cho e đến thăm quan học hỏi dc ko ạ

Anh o ngoài bắc hay trong năm vậy cho e đến thăm quan học hỏi dc ko ạ
Oke, bạn cứ đến tham quan, tôi ở bảo lộc lâm đồng.
Còn rất nhiều thứ phải học hỏi các bạn, nên a.c.e cứ học hỏi qua lại

Nha toi cung tu tron cam, nhu sau 140 kg cam gom bap, lua, cam gao va tron voi 25 kg dam dac, gia thang nhu sau: 140×6=840; dqm dac 480k; tong: 840+480=1320k; 1320÷165=8k/kg. Toc do lon: tu luc de den luc xuat chuong khoang 6 thang, trung binh 114 kg, heo nac, thit ngon.

mình đã nhìn thấy cái máy trộn thức ăn này rồi, mình có tham khảo giá máy trộn bê tông trên mạng có vẻ như nó rẻ và dễ mua hơn mấy loại máy này,.. mình chưa rõ là nó có hơn gì so với việc ta dùng máy trộn bê tông để trộn thức ăn cho lợn. Bạn là người đang sử dụng máy trộn thức ăn chuyên dụng cho heo có thể cho mình và mọi người biết là tại sao nên chọn máy trộn chuyên dụng thay vì máy trộn bê tông đc ko?

mình đã nhìn thấy cái máy trộn thức ăn này rồi, mình có tham khảo giá máy trộn bê tông trên mạng có vẻ như nó rẻ và dễ mua hơn mấy loại máy này,.. mình chưa rõ là nó có hơn gì so với việc ta dùng máy trộn bê tông để trộn thức ăn cho lợn. Bạn là người đang sử dụng máy trộn thức ăn chuyên dụng cho heo có thể cho mình và mọi người biết là tại sao nên chọn máy trộn chuyên dụng thay vì máy trộn bê tông đc ko?
Đối vs máy trộn bê tông, thành phẩm ra vẫn có thể đều hơn, máy trộn bê tông quan trọng thành phẩm ra chỉ đc ít, tôi ước chừng 20 - 25kg 1 lần trộn, bạn sẽ phải tốn thời gian nhiều hơn nữa, nếu sử dụng quy mô nhỏ chừng 10 20, đó là nếu bạn có sẵn máy trộn bê tông. Tốn công làm, tốn chi phí tiền điện nhiều hơn, theo như tôi thì k nên sử dụng trộn bê tông để trộn cám như hình thức tôi đang làm, vì sẽ đội giá thành phẩm lên cao mà còn tốn công nữa
có thể cho a e thông tin về tỉ lệ phối trộn các loại nguyên liệu ko bác ơi
Mình cũng có thể chia sẻ thôi, nhưng điều kiện bạn muốn làm thôi, chứ chỉ để chia sẻ không không thì chả làm đc gì mà còn tốn time, còn bạn chỉ muốn tham khảo thì trên mạng cũng có khá nhiều các công ty chia sẻ tỷ lệ cám trộn vs công thức đậm đặc của họ,
Riêng tôi chúng tôi không sử dụng thành phầm cám đậm đặc như họ, mà tôi sử dụng các thành phần đơn lẻ

Đối vs máy trộn bê tông, thành phẩm ra vẫn có thể đều hơn, máy trộn bê tông quan trọng thành phẩm ra chỉ đc ít, tôi ước chừng 20 - 25kg .... giá thành phẩm lên cao mà còn tốn công nữa
Cảm ơn bạn đã giải đáp, mình muốn hỏi thêm là máy trộn như của bạn công xuất là bao nhiêu, hiện trộn được bao nhiêu kg 1 lần, máy có những ưu điểm gì và giá thành ra sao, vấn đề hỏng hóc nữa, máy có hay bị hỏng vặt ko và nếu có thể tự sử lý được ko?

Cảm ơn bạn đã giải đáp, mình muốn hỏi thêm là máy trộn như của bạn công xuất là bao nhiêu, hiện trộn được bao nhiêu kg 1 lần, máy có những ưu điểm gì và giá thành ra sao, vấn đề hỏng hóc nữa, máy có hay bị hỏng vặt ko và nếu có thể tự sử lý được ko?
Máy trộn như tôi thì công xuất là 700kg / lần. Nhưng tôi chỉ làm 500kg vì dễ điều phối nguyên liệu hơn, ưu điểm của máy là do cối trộn ngang nên ta có thể kiểm soát dễ dàng chất luợng thành phẩm đã đều hay chưa, có thể cho trực tiếp nguyên liệu lên, rải đều thành phần nguyên liệu có trọng lượng nhỏ như 500gr, 200gr mà k phải lo lắng như máy trộn đứng.
Giá thành thì còn tùy thời điểm vật giá, hay chất liệu cấu thành, nếu làm ra cối mới bạn có thể cối nhỏ hơn vs công suất 200 - 300 kg.
Máy từ khi tôi sử dụng đến giờ chỉ có rắc rối về công suất của mô tơ, và quan tâm đến mối hàn của trục cuốn. Rất hiếm hỏng vặt. Ở khu vực bảo lộc chỗ tôi, tôi đã tư vấn lắp đặt cho 5 trại chăn nuôi cối này rồi, họ cũng sử dụng nguyên liệu tôi chia sẻ luôn.

Back