tư vấn bồ câu

• Thread starter llbocau
  • Ngày gửi
các bạn cho mình hỏi : khi những cặp bồ câu đẻ ra : để 1 cặp một lồng hay là nuôi tập thể chờ nó trưởng thành gần đẻ rồi tách ra ?
mong các bạn chỉ dạy giúp
:nchuyen:

Khi nhửng cặp BC con biết mổ bác cứ nuôi tập thể, vừa ít tốn công chăm sóc vừa tiết kiệm chi phí. để nó bắt cặp tự nhiên, khi nó sắp đẻ mình bắt nuôi từng cặp riêng từng ô lồng, vì như vậy chúng ta dể kiểm soát đuọc bệnh tật vừa biết cặp nào năng suất.
Cách nuôi của mình là:
-Khi chim non biết mổ mình tách qua chuồng nuôi quần thể, trong chuồng nuôi quần thể mình để thêm cái lồng , cặp chim non nào mới tách mẹ mình bỏ vào chiếc lồng này cho nó tập ăn cho cứng, và lồng mình để cửa mở cho nó khi nào nó cảm thấy cứng cáp rùi tự bay ra ăn cùng đàn anh đàn chị nó.
- Ở chuồng nuôi quần thể mình củng bỏ vài cái tổ cho nó đẻ, cặp nào đẻ mình để 1 tuần rồi soi trứng xem có cồ ko? Xong mình chuyển cả chim trống lẩn mái vào ô chuồng công nghệp chuyển sang giai đoạn sinh sản.
=> Đây là ngu kiến của mình mong mọi người đừng ném đá.
các bạn cho mình hỏi : khi những cặp bồ câu đẻ ra : để 1 cặp một lồng hay là nuôi tập thể chờ nó trưởng thành gần đẻ rồi tách ra ?
mong các bạn chỉ dạy giúp
:nchuyen:

vậy cho tớ hỏi . cái chuồn nuôi tập thể của bạn . chiều cao - chiều dài - chiều ngang . ? hiện giờ tớ đang nuôi riêng . cặp nào đẻ thì cho ra 1 lồng . nhưng tớ thấy quá chi phí . định hỏi ý kiến và cho chó ra tập thể
nhưng tớ cũng thấy nuôi tập thể thì cặp đẻ trước . cặp đẻ sau . nó không trùng nhau . cho nên thời gian nó trưởng thành lâu hơn - còn nuôi riêng 1 cặp của nó thì trống mái 80% . còn 20% là 2 trống hoặc hai mái .
vì vậy đang phân vân nên hỏi các cao nhân

CHuồng nuôi tập thể bac cứ tận dụng chuồng heo hoặc khoảng ko gian nào còn trống , bác mua lưới cước về rào chắn lại rồi thả vào nuôi chung vậy. BC chọn giống mình chỉ tuyển những cặp nào đẹp, to con, khi nở 1 cặp ko chọn những cặp ghép 1 hoặc 3 con, như vậy tỉ lệ trống mái là 5-5, khỏi tốn công phân biệt trốngmais.
vậy cho tớ hỏi . cái chuồn nuôi tập thể của bạn . chiều cao - chiều dài - chiều ngang . ? hiện giờ tớ đang nuôi riêng . cặp nào đẻ thì cho ra 1 lồng . nhưng tớ thấy quá chi phí . định hỏi ý kiến và cho chó ra tập thể
nhưng tớ cũng thấy nuôi tập thể thì cặp đẻ trước . cặp đẻ sau . nó không trùng nhau . cho nên thời gian nó trưởng thành lâu hơn - còn nuôi riêng 1 cặp của nó thì trống mái 80% . còn 20% là 2 trống hoặc hai mái .
vì vậy đang phân vân nên hỏi các cao nhân

oh vậy mình có thể làm thử cách của bạn. nhưng bạn thấy nuôi tập thể khi đẻ tách ra hiệu quả cao không. chủ yếu nó sung và đẻ sớm thôi

--------

CHuồng nuôi tập thể bac cứ tận dụng chuồng heo hoặc khoảng ko gian nào còn trống , bác mua lưới cước về rào chắn lại rồi thả vào nuôi chung vậy. BC chọn giống mình chỉ tuyển những cặp nào đẹp, to con, khi nở 1 cặp ko chọn những cặp ghép 1 hoặc 3 con, như vậy tỉ lệ trống mái là 5-5, khỏi tốn công phân biệt trốngmais.

vậy bây giờ bạn sở hữu được bao nhiêu cặp bố mẹ rồi ?

Last edited by a moderator:
Mình mới nuôi thôi bạn, mới nuôi được 5tháng, Chủ yếu thời gian rảnh rổi thôi, mình còn kinh doanh cà phê, karaoke,bida . bây giờ khách đang đông nên mình chưa mở rộng được. Hiện giờ mình đang gầy giống ( chủ yếu mấy cặp đẹp cặp nào ko đạt mình bán thịt)để ra tết mình mở trại nuôi kết hợp với gà, bò, dê.... trước mình mua 12 cặp đẻ, giờ mình gầy được gần 20 cặp tơ trong đó có 3 cặp đang đẻ ngoài chuồng tập thể và một số cặp chuẩn bị đẻ.
oh vậy mình có thể làm thử cách của bạn. nhưng bạn thấy nuôi tập thể khi đẻ tách ra hiệu quả cao không. chủ yếu nó sung và đẻ sớm thôi

--------

vậy bây giờ bạn sở hữu được bao nhiêu cặp bố mẹ rồi ?

bạn có thể tự nuôi theo hình thức bón trực tiếp,nhưng như vậy rất vất vả,bạn cứ để cho chim bố mẹ nuôi đến khi chim non ăn được rồi tách ra nuôi theo bầy đàn thì sẽ bớt công chăm sóc nhé,chúc bạn thành công
TRANG TRẠI BỒ CÂU HỒNG PHÚC
THÔN HIỆU CHÂN,XÃ TÂN HƯNG,SOC SƠN,TP HÀ NỘI
01653919998----0973143996
www.bocauhongphuc.vn
Chúc bà con chăn nuôi thành công
vậy ý anh là chim con biết mổ là nuôi chung tập thể à ? không nuôi riêng

PHP:
mình cũng mới nuôi bồ câu nhỏ lẻ nè, khoe một chút công sức của mình với cả nhà. hihi, mới đầu có 6 đôi, giờ đc ngần này ( 8 đôi nuôi đẻ, 8 đôi đang ra ràng. Mình nuôi theo hai loại, một loại nhốt từng ô riêng để đẻ, còn một loại cho thả bán tự do. hi, chuồng sắt mình đặt hơi đắt 4triệu/ 8 chuồng, tính ra hơn 500k/ chuồng. còn chuồng gỗ là tự tay mua gỗ, lưới, đinh về đóng hết 580k. có thể nuôi đc khoảng 20 đôi trong đó có 10 ổ đẻ. hihi. Vì ban ngày đi làm cả ngày nên mình cho đầy thức ăn và nước vào buổi sáng, tối về kiểm tra lại lần nữa, còn dọn dẹp chuồng trại thì 1 tháng 1 lần vào thứ 7 ghoặc chủ nhật, lắm lúc lười dọn nên chuồng hơi bẩn. Thức ăn một tháng cho 16 đôi khoảng 260k, tính ra thì là lỗ nhưng vì ko kinh doanh, chủ yếu tăng gia nên cứ thấy có chim non lớn ra ràng đc là hớn hở lắm. Úp tí hình cho các bác động viên cho tí kinh nghiệm, mong ko nhận đc quá nhiều gạch đá ạ. hihi

>

tớ thì trước giờ nuôi theo cặp . chim bố mẹ ấp nỡ ra chim con biết mổ là bỏ vào lồng riêng . nhưng thấy chi phí quá nên hỏi mấy member . bây giờ đang nuôi theo bày tới khi chim trưởng thành tách ra .

--------

hiện giờ thì tớ tính hết là khoản 120 em . 30 cặp bố mẹ :D 1 tháng nó làm 1tr đang ể người đây

giúp đỡ người mới

hiện giờ bồ câu tớ đang cho ăn chỉ bột và gạo lứt . thấy các bạn bổ sung thêm ngô nhưng không biết loại nào
có thể cho tớ biết về loại ngô cho bồ câu ăn không ?

theo mình thì ngô cho chim ăn nên chọn loại hạt k quá to, ít mày, ngô vàng đậm... nếu chọn ngô hạt quá to chim sẽ khó ăn và dễ vảy ra ngoài...

hiện giờ bồ câu tớ đang cho ăn chỉ bột và gạo lứt . thấy các bạn bổ sung thêm ngô nhưng không biết loại nào
có thể cho tớ biết về loại ngô cho bồ câu ăn không ?
cám gà và gạo lứt là ok rồi. bạn nuôi nhối nhớ cho ăn thêm bột khoáng nữa nhế để chim đẻ trứng ko bị mỏng vỏ. ngô thì bạn nên mua loại đã xay dập ra thành 4-mảnh là tốt nhất. ko biết nơi bạn ở có bán loại này ko chứ ở chỗ mình các tiệm bán thức ăn chăn nuôi bán đầy giá 8k/kg. à bạn nuôi chim bồ câu nhiều màu người ta gọi là chim lai hay nuôi chim bồ câu pháp rin vậy. theo mình bạn nên nuôi pháp rin vì dòng này rất to con ăn uống bằng nhau. ngươi mua khi tháy chỉ muốn mua dòng pháp rin thôi mặc dù nó đắt hơn( mình hiện đang nuôi cả hai loại nhưng có xu thế chuyển qua pháp rin hết)

Back