1. Bạn đang xem chuyên mục diễn đàn thảo luận
      Để đăng tin mua bán rao vặt, vui lòng đăng đúng nơi quy định để tránh bị xóa bài và khóa nick.

Tư vấn cất nhà trồng trọt - chăn nuôi diện tích 880m2

Thảo luận trong 'KHỞI NGHIỆP LÀM NÔNG DÂN'

1. hailuala Thành Viên mới

Tôi đang ở sài gòn, nhưng có míêng đất 22m x 40m (880m2) ở Đức Hoà, Long an (gần củ chi - sài gon). Tôi có nhà ở sài gon, nhưng muốn xây một căn nhà nhỏ ở quê để dưỡng già và cho con tôi ở giai đoan học phổ thông, nhà định xây diện tích tầm 4m chiều sâu, 6m chiều ngang xung quanh trồng cây ăn trái, cây thuốc cây hoa xen kẻ nhau, không phải là nguồn thu nhập chính để nuôi sống 2 vơ chồng già, nhưng mà không biết với diện tích trên có thể trồng những loại cây ăn trái, lâm nghiệp hay cây thuốc gì có thể đem lại hiệu quả kinh tế nho nhỏ trang trãi một ít chi phí vì hiện giờ vợ chồng tôi làm cũng dư dã nhưng định xin 1, 2 đứa con nuôi và phần kinh tế trên mảnh đất 880m2 này dùng để lo cho chúng ăn học, phần làm ăn có dư chút đỉnh chúng tôi sẽ dành giụm sao khi chúng lớn có thể cho chúng làm vốn, ngoài ra dành một ít dưỡng già.
      Tính là như vậy nhưng không biết làm thế nào cho tốt, vợ chồng tôi năm nay gần 40tuổi và định năm 2013 này sẽ xin 1 đứa con, 2, 3 năm nữa sẽ xin tiếp một đứa trẻ mồ côi về nuôi. Chỉ sợ làm không tốt thì ý tốt thành vụng nên mong túi không của các bác trên forum giúp ý kiến cho tôi, cảm ơn rất nhiều.
    2. doan_tuanvn204

doan_tuanvn204 Nhà nông tập sự

Credit:
      422đ
      kaka, bác chưa qua 40 mà già gì? tuổi này vẫn có con được tai sao phải xin con nuôi? Diện tích nhỏ quá, làm nông nghiệp cũng khó đấy bác.
    3. huytrunghieu

huytrunghieu Thành Viên mới

Credit:
      95đ
      Xin chào

Chào em, tôi thấy với hoàn cảnh của em và thực tế đất đai thì em nên đầu tư trồng Lan là hợp lý cho điều kiện nuôi em bé và thời gian chăm sóc! Hơn nữa, không bị áp lực về lợi nhuận ngay thì trồng Lan sẽ tốt nhất!
    4. hailuala

hailuala Thành Viên mới

Credit:
      cảm ơn bạn đã góp ý kiến, mình cũng biết giờ chưa già, nhưng mà cái tuổi cũng không còn trẻ. Còn chuyện xin con nuôi, vì hai vợ chồng lúc trước đều là tay trắng chờ làm ăn có nhà cửa thì có con, nay cũng chắp góp mua được nhà định có con, nhưng ngừng kế hoạch gần 1 năm mà chưa thấy, đi khám hiếm muộn thì làm đủ loại xét nghiệm kết quả tốt cả mà chắc chưa có duyên với con nên nó chưa đến. dù sao thì mình có con cũng sẽ xin thêm 1 hay 2 đứa để nuôi. Nên giờ lo lắng trước khi xin phải làm gì để lo lắng cho chúng thật tốt.

Diện tích thì cũng nhỏ, nhưng mà để trang trải học hành ở quê cho 1, 2 đứa nhỏ thì chắc cũng đủ.

--------

Rất cảm ơn anh đã cho ý kiến, em sẽ tìm hiểu nghiêm túc về trồng lan. Hôm qua có uống cà phê với một bác bên cây cảnh có tư vấn em nên tìm cây cảnh (thala, xanh, lộc vừng, MCT, v.v...) ở quê giá khá rẻ về trồng, chăm sóc vừa làm cảnh quan lúc được giá lại bán. Em nghĩ kết hợp với trồng lan không biết có được không. Nếu được mong anh chỉ em trồng lan cần vốn bao nhiêu (với diện tích đất của em 880m2, nếu đất ít em định thuyết phục anh em ở xung quanh mua thêm 1 vài miếng đất giáp ranh chắc cũng được 1200m2) cơ sở vật chất cần mua như lan giống, làm giàn v.v...

Anh em nào có kinh nghiệm xin chia sẻ em rất cảm ơn.

cảm ơn bạn đã góp ý kiến, mình cũng biết giờ chưa già, nhưng mà cái tuổi cũng không còn trẻ. Còn chuyện xin con nuôi, vì hai vợ chồng lúc trước đều là tay trắng chờ làm ăn có nhà cửa thì có con, nay cũng chắp góp mua được nhà định có con, nhưng ngừng kế hoạch gần 1 năm mà chưa thấy, đi khám hiếm muộn thì làm đủ loại xét nghiệm kết quả tốt cả mà chắc chưa có duyên với con nên nó chưa đến. dù sao thì mình có con cũng sẽ xin thêm 1 hay 2 đứa để nuôi. Nên giờ lo lắng trước khi xin phải làm gì để lo lắng cho chúng thật tốt.

Diện tích thì cũng nhỏ, nhưng mà để trang trải học hành ở quê cho 1, 2 đứa nhỏ thì chắc cũng đủ.

--------

Rất cảm ơn anh đã cho ý kiến, em sẽ tìm hiểu nghiêm túc về trồng lan. Hôm qua có uống cà phê với một bác bên cây cảnh có tư vấn em nên tìm cây cảnh (thala, xanh, lộc vừng, MCT, v.v...) ở quê giá khá rẻ về trồng, chăm sóc vừa làm cảnh quan lúc được giá lại bán. Em nghĩ kết hợp với trồng lan không biết có được không. Nếu được mong anh chỉ em trồng lan cần vốn bao nhiêu (với diện tích đất của em 880m2, nếu đất ít em định thuyết phục anh em ở xung quanh mua thêm 1 vài miếng đất giáp ranh chắc cũng được 1200m2) cơ sở vật chất cần mua như lan giống, làm giàn v.v...

--------

--------

Thêm hình: đây là khu đất của em, loại đất cát pha thịt thường trồng đậu phọng(lạc) hoặc hàng bông
      Last edited: 15/2/13
    5. vuanhboden

vuanhboden Thành Viên mới

Credit:
      Chào Bạn!
      Mình cũng nghĩ như Anh huytrunghieu,Bạn nên trồng lan ,với diện tích của Bạn trồng được khoảng 15.000 chậu Dendro màu để bán nguyên chậu hoặc cắt cành,chi phí cây giống,chậu,than,vĩ....khoảng 12.000 VND/chậu chưa tính chi phí lập vườn (tùy thuộc qui mô vườn ,thiết bị tưới nước,phân....).
      Bạn thân mến nếu bạn muốn lập vườn,Mình rất hân hạnh mời Bạn tham gia vườn lan nhà Mình(Bến cát, Bình dương,14.000 gốc Dendro cắt cành đang bán,Mình đang nâng vườn lên 22.000.000 gốc trong 3 tháng tới).
      Vài lời chân thành đóng góp.
      Kính chúc toàn thể AE gia đình năm mới "Dồi dào sức khỏe, Vạn sự như ý"
    6. doan_tuanvn204

Credit:
      422đ
      i@ hailuala: Mình đùa với bạn 1 tý vậy. Nhưng thật tình mà nói: Việc có con phải đặt lên hàng đầu, con ruột bao giờ vẫn hơn con nuôi. Ở tuổi bạn còn sinh đẻ thông thường được, y học Việt nam đang tiến bộ, khi nào BS bó tay mới tính đến chuyện con nuôi. Giàu nghèo có số, làm ăn thì lúc nào cũng được, con cái lúc này bạn nên đặt lên hàng đầu... Với khu Đức Hòa -Long an, diện tích đất như vậy cũng ko phải rẻ đâu, bạn trồng lan, làm mô hình mi ni như bác Xuân vũ cũng là 1 giải pháp hay...
      http://agriviet.com/home/threads/127211-Mo-hinh-chan-nuoi-phoi-hop-mi-ni#axzz2IfsqbEN5
    7. LaBatVy

LaBatVy Thành Viên mới

Credit:
      Mình có bài thuốc gia truyền, nếu biếu bác uống mà trong vòng 6 tháng có tin vui, thì bác cho mình thuê mảnh vườn của bác 2 năm nhé? Mình cũng muốn thuê để thí nghiệm mấy cái lý thuyết về nông nghiệp mà mình ngâm kíu được, tuy nhiên đang bị khó khăn nên không thể trả được tiền thuê khi chưa có thu hoạch.
    8. hailuala

hailuala Thành Viên mới

Credit:
      Nhất trí luôn, bác liên lạc mình nhé. Bác cho mình xin cách liên lạc hoặc email mình sẽ gởi số phone cho bác email của mình là langtubuonla@yahoo.com
    9. doan_tuanvn204

Credit:
      422đ
      kaka...mình cho bạn thuê đất mà ko nhận tiền nè...chỉ xin làm giám khảo...kiểm nghiệm bài thuốc của bạn thui...kaka. Chúc cho hailuala thành công hơn cả mong đợi nha..
    10. hailuala

hailuala Thành Viên mới

Credit:
      Cảm ơn lời chúc của bác, đang chờ bác Lã hồi âm :D
    11. LaBatVy

LaBatVy Thành Viên mới

Credit:
      Em có gởi mail cho bác từ địa chỉ lienson*@gmail.com mà chưa thấy bác hồi âm. Bác check lại (coi chừng nó rơi vào thư mục bulk hoặc spam) nhé.
    12. doan_tuanvn204

Credit:
      422đ
      gởi CC cho mình với 2 bác. doan_tuanvn204@yahoo.com.vn . Để có ai cần thì mình giúp họ luôn. Cảm ơn labatvy trước nhá.
    13. hailuala

hailuala Thành Viên mới

Credit:
      Oh, hen gi ma khong thấy thư. Mình đã có số phone của bác Lã sẽ gọi liền.
    14. Xmanhn

Xmanhn Thành Viên mới

Credit:
      ở SG thì trồng Lan được đấy, nếu Marketing tốt thì sẽ rất hiệu quả.