Tư vấn chuồng trại và trồng cỏ

• Thread starter tieuhaima127
  • Ngày gửi
nhà em có tổng diện tích 3.5ha em định xây chuồng trại cho 40 con và phần còn lại sẽ trồng cỏ ..... các bạn tư vấn giúp mình đc không ạ.....
Như thế là thoải mái rồi. Bạn chỉ cần xây chuồng sao cho hợp lý để phát triển đàn bò nữa thôi. Nên làm chuồng trung tâm của mảnh đất để an ninh tốt nhất, sau này lấy nước thải của bò bón cho cỏ luôn. Trồng cỏ thì bác nghiên cứu VA06 hay Đài Loan hay ghine mà trồng. Không bãi chăn thả thì nên dành 0,5ha tạo bãi chăn = trồng cỏ Ghine sau đó thả vào. Hihi

Bò thì nuôi từ từ, cỏ thì trồng 2 hoặc 3 loại, loại cho bò ăn còn loại thì kinh doanh cho các khu sân vườn củng được .
3,5 ha, dó là mơ ước của nhiều người đó bạn,chúc thành công nhé.

với diện tích 3,5 ha đầu tư chuồng trại và 40 con giống, xem ra là tỹ phú rồi đấy, chỉ cần 3 năm cần mẩn thành đại gia ,tiền hô hậu ũng hét một cái thiên hạ chạy tán loạn hi hi

chúc bác thành công. Bác cần tính tới , giá bò hiện tại 23tr/con, sau 3 năm sinh ra bê bán được giá 8tr/con. Ở vn thì con vật gì đắt thi nhau nuôi, khi nó rẻ thi nhau bán như con nhím, rắn. Ko có ý bàn lùi với bác, nhưng con bò hiện gì đang hot lắm

chúc bác thành công. Bác cần tính tới , giá bò hiện tại 23tr/con, sau 3 năm sinh ra bê bán được giá 8tr/con. Ở vn thì con vật gì đắt thi nhau nuôi, khi nó rẻ thi nhau bán như con nhím, rắn. Ko có ý bàn lùi với bác, nhưng con bò hiện gì đang hot lắm
Sao tận 3 năm sinh ra bê và bán 8tr là sao bac?? E hok hiểu ý chỗ này?

dien tích 3 .5 ha quá lý tưởng để thả 40 con bò . chúc ước mơ của bạn sớm hiện thực !

mô hình mình đang củng cố nguồn giống ............khoảng 1.5 nữa mình sẽ lên mô hình chuồng trại lúc mời các bạn tham quan và tư vấn thêm

nhà em có tổng diện tích 3.5ha em định xây chuồng trại cho 40 con và phần còn lại sẽ trồng cỏ ..... các bạn tư vấn giúp mình đc không ạ.....[
Do bạn không nói là nuôi gì nên cũng khó chia sẻ. Nếu là 40 con bò thì với diện tích trên bạn tha hồ mở một trang trại khá lớn. Về chuồng trại thì tốn khoảng 100m2 để cho 40 con bò. Làm chuồng theo kiểu đầu đối đầu và máng thức ăn ở giữa,theo mình nên nuôi theo phương pháp nhốt kết hợp chăn thả, lát nữa mình sẽ trình bày một đoạn chăn thả.
Chuồng bò của 40 con bạn nên làm với tồng chiều dài là 21 mét(hoặc dài hơn nếu nuôi bò lai) và chiều rộng 8h(hành lang ở giữa của kiểu chuồng đầu đối đầu là 1m) chia rống ra mỗi bên nuôi dc 20 con, nên xây chuồng theo hướng đông hoặc đông nam để và chọn vị trí cuối hướng gió để tránh mùi hôi thối. máng ăn nên làm kỹ chút, đáy máng cách mặt đất 20cm, độ cao từ đáy đến mặt trên là 0,5 met có thể vừa cho ăn và uống, thành ngoài của máng cao hơn thành bên trong để hạn chế thức ăn rơi vãi.nền chuồng nên xây có độ dốc 5-10% nhé để dễ thoát nước.Như vậy vấn đề chuồng coi như dc giải quyết trong khoảng 100m2 đất.
Nuôi bò quan trọng nhất là vấn đề cỏ, theo mình 3,4ha diện tích còn lại bạn nên dành 2,5 ha trồng cỏ VA06 hoặc cỏ voi lai xanh đài loan, vì loại này cho năng suất rất tốt (nếu dc tưới bằng vòi tự động có thể cho năng suất 900 tấn/ha) 60 ngày sau khi trồng có thể cắt lứa đầu tiên, sau đó 30-40 ngày có thể cắt lứa tiếp theo, Nhớ rải phân ure sau mỗi lần cắt.
Bạn dành thêm 5000 m2 để trồng cỏ sả mulato 2, ưu điểm là giống cỏ này có hàm lượng đạm gấp đôi cỏ voi lai xanh và VA06 và thoải mái chăn thả trâu bò vào mùa nắng mà ko sợ hư gốc, nhược điểm của cỏ này là năng suất thấp 200 tấn/ha (thấp hơn cỏ voi).
vậy là chúng ta còn dư khoảng 900 m2 đất, trừ các công trình phụ trợ của chuồng trại ra mình cho là còn khoảng 500m2 đi, với diện tích đất 500m2 còn lại này theo mình nên kết hơp nuôi trùng quế, cứ xây 2 dãy, mỗi dãy 1,5 met mà nền dc lát be tong non(2 xi măng+ 8 cát) để có độ thoát nước.Lấy phân bò pha loãng nuôi trùn quế là một cách tận dụng hữu ích nguồn phân xanh, giảm thiểu ô nhiễm môi trường, bên canh đó phân của trùn quế có hàng lượng dinh dưỡng rất cao, bón cho cây cỏ và bon sai rất tốt, có thể bán phân trùng quế với giá 2000d/ký. Nếu diện tích còn dư thì bạn có thể nuôi khoảng 100 con gà hoặc vịt, và thức ăn cho chúng sẽ là trùng quế.
coi như đây là chia sẽ với bạn cũng như nói ra ý kiến của mình nếu như mình có dc điều kiện như bạn, Chúc bạn thành công nhé!!!

Trang traij của bạn với qui moo như thế là quá. Nhưng bạn nên quan tâm nhiều đến yếu tố nguồn lực ( quan trọng là nhân lực và tài lực). Vì nuôi bò tuy ít rủi ro hơn vật nuôi khác nhưng đổi lại là vòng quay vốn chậm. Bạn nên định hướng nuôi theo hướng gì ( có các hướng chính là nuôi theo hướng sữa, hướng thịt, hướng bê con, hay vỗ béo). Vì theo hướng khác nhau sẽ kéo theo những hoạch định khác nhau về nguồn lực, vi ôm trang trại, con giống, thuốc thú y, thức ăn cn, nguồn ra sản phẩm,...... Và nhiều thức khác nữa. Tôi lấy ví dụ, nếu như bạn nuôi theo hướng lấy bê con bán thì phải có nhân công lâu dài, con giống phải lựa theo hướng chuyên đẻ, phải có nhân viên rành về việc đor đẻ cho bò, chăm sóc bò con,... Thức ăn cho bò sinh sản cũng khác với các hướng khác, điều đặc biệt ở đaay tôi muốn tâm sự với bạn là nuôi theo hướng đẻ là dài hạn, nếu bạn dừng lại giữa chừng thì sẽ lỗ hoặc không có lời. Bạn nên suy nghĩ và lập trình qui trình cho thật kỉ. Chúc bạn thành công.

Bo dang xuong gja ,huhu mjnh cung nuoi bo ,mjnh thay jo nguoi ta nuoi bo sua duc nhjeu wa ,kkong bjt co kha thj ko.

3.5ha thì nuôi 100 con bò hoặc 400 con dê đều được.....em mơ ước có miếng đất 1ha thôi mà củng chưa có...như bác là thuận lợi quá rồi.
Chúc bác thành công.
bác mà có 1ha đất thì bác làm những gì
nói cho anh em biết tìm hướng phát triển với

tức là bạn mua bê con 1 năm sau lấy tinh +9tháng sinh bê+ thời gian nuôi cho bê mới sinh bán được

nhà em có tổng diện tích 3.5ha em định xây chuồng trại cho 40 con và phần còn lại sẽ trồng cỏ ..... các bạn tư vấn giúp mình đc không ạ.....
Gửi bạn,

Có thể tham khảo kiểu chuồng này nhé.!

File đính kèm

• Thiet Ke Chuong Bo.jpg
    Thiet Ke Chuong Bo.jpg
    80 KB · Lượt xem: 333

Back