Tư vấn em với - 1ha rừng

• Thread starter nongdan1988
  • Ngày gửi
Giờ mình có 1ha đất rừng tại Bắc Giang minh định trồng cây Gió Bầu như vạy có được hok?thấy các bài viết về cây này khá nhiều, nhưng đầu ra nghe có vẻ hơi ảo thì phải?ai dành ve cây này cho em vài lời khuyên?em cảm ơn.

...nhưng đầu ra nghe có vẻ hơi ảo thì phải?...

Câu này nghe quen quen :D
Nghe nói cây trồng 15 năm để chưng cất tinh dầu... "hình như" là bán được ... nhưng bán cho ai thì chưa ai biết.
Cấy nấm tạo Trầm? ... nhưng nghe nói cây Gió trầm tự nhiên hàng trăm năm mới có trầm, mình có chờ được ko?

Bổ sung thông tin: Vào Quảng Nam xứ sở trầm hương nghe các bác nông dân than nghe nói trồng Gió trầm bán cả triệu 1 cây giờ trồng ra chẳng ai mua, gỗ cũng rẻ như bèo, cây thì sinh trưởng chậm.

Last edited by a moderator:
Vâng em cũng thấy thế lên hỏi mọi ng mà. Ai vô cho em vài lời khuyên về trồng cây gì cho nang xuất và hiệu quả kt với.Thanks

Trong thời buổi đất trật người đông, tấc đất tấc vàng cần phải tận dụng khai thác tối đa trên diện tích đất của mình. Vì vậy, em ko biết đất của bác có tốt ko, nếu đất khá tốt thì em sẽ làm một mô hình tổng hợp gọi là "nông lâm kết hợp - lấy ngắn nuôi dài", cụ thể như sau như sau:

Em sẽ trồng Keo lai xen cây bản địa như Giổi xanh, Lim xanh, Re hương, Chò chỉ... (vùng Bắc Giang các loài cây này trồng rất phù hợp - bác có thể đến xem các rừng Lim xanh ở Sơn Động) trồng với mật độ thưa (có thể 4x3m hoặc 4x4m). Keo lai là có tác dụng phù trợ cho cây bản địa trong giai đoạn đầu do cây bản địa cần che sáng giai đoạn đầu. Keo lai sẽ cho thu hoạch trung gian sau khoảng 6-7 năm. Cây bản địa là cây dài hạn thu hoạch sau khoảng 20-25 năm, nhưng sẽ cho khoản thu lớn. Cây thu hoạch hàng năm sẽ là cây nông nghiệp trồng xen, cụ thể như sau: Năm đầu khi rừng chưa khép tán em sẽ trồng xen Lạc hoặc Đậu tương, Đậu xanh, Ngô... lấy ngăn nuôi dài kết hợp chăm sóc cho cây rừng. Trồng xen đậu lạc rất tốt cho cây rừng vì là cây họ đậu cố định đạm và thân rất giàu đạm, khi thu hoạch dùng thân cây thay cho phân bón cho cây rừng. Từ năm thứ 2 hoặc 3 khi rừng đã khép tán thì em lại chọn cây ngắn ngày chịu bóng như Gừng, Nghệ trồng dưới tán và thu hoạch hàng năm. Xung quanh hàng rào em trồng Mây nếp, vừa để bảo vệ và sau vài năm thì hàng năm tôi lại bán được Mây.

Đây em gọi là mô hình đa tầng tán tận dụng tối đa sức sản xuất của đất, không gian dinh dưỡng. Sản phẩm đa giạng nên ít rủi ro do ảnh hưởng của thị trường. Mô hình đa giạng loài cây trồng cũng hạn chế rủi ro về sâu bệnh, cháy rừng...

Vài ý kiến vậy, bác nào thấy ko hợp lý chỗ nào thì bổ sung giúp.

Em cảm ơn bác Hatgiong nhe. Em chắc làm theo phuong phap của bac thôi:H chứ giờ cũng hok bít làm thế nào hơn. Kết hợp chăn nuôi luôn. hi

Em hok ham hố lắm mấy cái vụ đấy. Em chỉ nuôi gà ta và bò sll thôi.hi an chắc vẫn hơn.

Giờ mình có 1ha đất rừng tại Bắc Giang minh định trồng cây Gió Bầu như vạy có được hok?thấy các bài viết về cây này khá nhiều, nhưng đầu ra nghe có vẻ hơi ảo thì phải?ai dành ve cây này cho em vài lời khuyên?em cảm ơn.

Sau thời gian mò mẫm đã có câu trả lời cho các bác quan tâm đến cây Gió trầm. Các bác tham khảo bài báo sau:

Last edited by a moderator:
Em cảm ơn bác nha. Hi anh Đồng ơi thế giờ mà trồng keo và bạch đàn thì 8 năm mới thu hoạch phải hok? Anh tính dùm em 1 ha cây keo chi phí hết bao nhiêu so với cây xà cừ tính đến thời điểm thu hoach.(cây keo 8 năm, cây xà cừ 15 năm) Rồi sau thu hoack thì đc khoang tiền bao nhiêu giữa 1ha keo và 1 ha xà cừ. Em cảm ơn nhé( em mới zo làm lâm nghiệp lên em hok rõ về các khoan chi phi cũng như giá thành khi bán anh ak. Anh giúp em nhé.hi)

Trồng Keo lai nếu phải thuê nhân công, mua giống và phân bón thì tiết kiệm một chu kỳ hết khoảng 15-20 triệu/ha tùy theo điều kiện đất đai khu vực trồng rừng của em. Khi thu hoạch thì được khoảng trên dưới 100 triệu/8 năm.
Trồng Xà cừ chắc chi phí cũng tương đương, nhưng anh ko biết giá cây giống Xà cừ. Còn thu hoạch thì anh ko rõ. Anh đã xem nhiều rừng Xà cừ nhưng sinh trưởng kém. Hình như Xà cừ chỉ thích hợp trồng phân tán ven đường phố, công sở, còn trồng thành rừng thì ko thích hợp, vì cây ưa sáng hoàn toàn nên trồng rừng mật độ dày cây cạnh tranh anh sáng nên sinh trưởng kém hơn.
Chúc thành công!

nếu đã trồng vậy thì anh trồng cây xanh trang trí lun như Ngọc Lan, Long Não, Osaka, Lộc Vừng, Sứ Đại ...
trong xu thế các cây trồng trang trí trong đô thị ngày càng có nhu cầu cao
mà giá bán theo cây nếu Osaka hoành 40cm vựa kiểng bán cũng 2-3 triệu/cây
nhưng bạn chú ý đầu vào đầu ra nhé.

Chào bạn!
Ở Quảng Nam thì tôi chưa tìm hiểu chứ theo nghiên cứu khoa học của tôi trong đợt tốt nghiệp vừa rồi là Đánh giá HQKT cây Dó bầu (hay còn gọi là cây Dó trầm, cây Trầm hương) tại xã Phúc Trạch, Hương Khê, Hà Tĩnh thì việc người dân đã lựa chọn và sản xuất cây này mang lại hiệu quả kinh tế rất cao. Đến nay đã có khoảng 90% diện tích đất vườn đã được đưa vào để sản xuất Dó bầu. Bạn có lẽ đã biết về thương hiệu Bưởi Phúc Trạch rồi chứ? Vậy thì việc người dân đốn cây Bưởi Phúc Trạch để trồng cây Dó bầu là vì sao? trong khi giá 1 quả Bưởi Phúc Trạch bình quân là 50- 60 ngàn đồng/quả.
Hiện nay, tôi đang là trưởng nhóm Trầm hương Việt Nghệ tại Nghệ An. Nếu cần thêm thông tin bạn cứ liên lạc với tôi nhé! Tôi rất sẵn lòng giúp bạn.
ĐT: 0973.348.942
Email: hoanguy149@gmail.com

Minh nghĩ Bác nên trồng Cây Bò cạp vàng hết 1 hecta về sau làm Khu du lịch " Rừng Bò Cạp vàng". Bên cạnh đó nuôi Gà, Heo rừng .... Thấy cũng hay hay, đúng không ạ
Một ý tưởng hay chưa chắc đã thành công, cần phải có niềm đam mê, cần cù, lập trường vững vàng. Chúc tất cả thành công./.

Last edited:
Chào bạn!
Ở Quảng Nam thì tôi chưa tìm hiểu chứ theo nghiên cứu khoa học của tôi trong đợt tốt nghiệp vừa rồi là Đánh giá HQKT cây Dó bầu (hay còn gọi là cây Dó trầm, cây Trầm hương) tại xã Phúc Trạch, Hương Khê, Hà Tĩnh thì việc người dân đã lựa chọn và sản xuất cây này mang lại hiệu quả kinh tế rất cao. Đến nay đã có khoảng 90% diện tích đất vườn đã được đưa vào để sản xuất Dó bầu. Bạn có lẽ đã biết về thương hiệu Bưởi Phúc Trạch rồi chứ? Vậy thì việc người dân đốn cây Bưởi Phúc Trạch để trồng cây Dó bầu là vì sao? trong khi giá 1 quả Bưởi Phúc Trạch bình quân là 50- 60 ngàn đồng/quả.
Hiện nay, tôi đang là trưởng nhóm Trầm hương Việt Nghệ tại Nghệ An. Nếu cần thêm thông tin bạn cứ liên lạc với tôi nhé! Tôi rất sẵn lòng giúp bạn.
ĐT: 0973.348.942
Email: hoanguy149@gmail.com

Báo cáo các bác em lại vừa ở Quảng Nam ra, có hỏi kỹ về Gió trầm thì bà con thất vọng lắm. Người ta chỉ mua gỗ về đục đẽo làm đồ thủ công mỹ nghệ thôi, chưng cất tinh dầu chưa thấy.

Back