• Dismiss Notice

Tư vấn giúp em khởi nghiệp với số tiền 1.2 - 1.5 tỷ

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 12/6/13

1. kirimaru80 Nhà nông nghiệp dư

Sau 5 năm tích góp, em đã để dành được số tiền 1.2 tỷ (vay mươn xin xỏ thêm thì có thể được 1.5 tỷ).
      Hiện tại em đã chán ở thành phố (em ở Biên Hòa, Đồng Nai), nên muốn khởi nghiệp làm nông dân, bước đầu tiên là cắm dùi :lol:
      Địa điểm em chọn là 3 tỉnh: Dak Lak, Dak Nông và Lâm Đồng.
      Yêu cầu: Diện tích > 4 ha, khí hậu mát mẻ, tương đối bằng phẳng, nước tưới đầy đủ, không đá sỏi, có thể trồng được nhiều loại cây (cafe, tiêu, cao su, cỏ nuôi bò ...), ưu tiên càng gần Biên Hòa càng tốt.
      Vậy với số tiền và yêu cầu trên, em nên mua đất ở đâu? Mong các bác tư vấn :huh:

Đang tải...
    2. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Vậy thỳ chọn ở bão lộc, lâm đồng đi. Tui củng khoái ở đó lắm, đất rẻ, cà phê, sầu riêng, nuôi bò,dê,gà là hết sẩy.

1 person likes this.
    3. PHM

PHM Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh viên
      Chỗ cây số 142 mình thấy cũng hợp với yêu cầu của bạn đó.

4. kirimaru80

kirimaru80 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Chỗ này thuộc tỉnh nào, huyện nào vậy bác? Đầu tháng 7 em sẽ đi phượt qua 3 tỉnh đó để kiếm chỗ an cư lạc nghiệp :)

5. vu van manh

vu van manh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      tư vấn khởi nghiêp

chào bác theo em nghĩ với 5 năm mà bác tích cóp được 1,2tỉ thì theo em bác cứ công việc cũ mà làm đừng về làm nông nghiệp em khuyên trân tình đấy

1 person likes this.
    6. kirimaru80

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Cám ơn bác đã góp ý. Nhưng công việc của em không ổ định, hết năm nay là kết thúc. Thế nên em phải tìm công việc khác :lol:. Còn nếu vẫn kiếm được thế kia thì em lên rừng làm gì?

7. doivonghianguoivotinh

doivonghianguoivotinh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Mài cuốc tay không!
      Mình đang ở ĐăkSong, ĐăkNông. Xin góp ý chút cho bạn thế này. Khi mua đất ở ĐăkNông, điều đầu tiên bạn cần quan tâm là hướng đất và hướng gió, đất gió khó trồng cấy chăn nuôi và rất cực trong chăm sóc, đất gió và đất kín gió giá kênh nhau khá lớn, đặc biệt là bạn mua >4ha. Thứ 2 là mình cũng đi nhiều nơi ở ĐăkNông rồi, đất từ thoải tới dốc, bằng thì trên đỉnh hoặc dưới sình, làm nông quan trọng nhất là nguồn nước, tùy bạn suy xét. Thứ 3 là chủ quyền và một vài thứ khác, chủ quyền chắc không phải nói tới, một vài thứ khác ở đây là: đất có bị nhiễm điôxin(2,45D) không? Đất có bôxít(có chỗ nổi, có chỗ dưới mặt đất 1m) k? Nguồn lợi trên đất(đừng vội tin ng ta nói)? Lịch sử sử dụng và hàng xóm xung quanh...
      Mình là dân bp, qua đây mua đất, người thân, người quen hố nhiều phen rồi. Như đất chỗ mình, "kín" gió, đất trắng, mới khai phá 4-5 năm trồng tí cà phê dưới chân sình thôi, rẻ cũng 300 rồi, đấy là sang tay không sổ sách gì nhé. Như mảnh đất của mình, đất có gió, hơn 2,5ha thôi, k sổ sách gì cả, mình mua năm ngoái 700, mới đầu tư hơn 100, nói chung là ổn, trừ gió thôi, cực hơn trâu. Bạn đi xem đất vào tháng 7 là dễ sai lầm lắm đấy, đang là mùa mưa, cây cối, màu đất, nước, gió, khó khăn... bạn không biết chính xác được đâu. Nếu lên ĐăkNông mua đất, tốt nhất là gần tết, gió thổi, đang mùa khô, đang mùa thu cà, hoặc qua tháng 3 mùa tiêu, còn cao su ở đây trồng k phù hợp đâu(đừng nghe ng ta nói), đất da cam vào mùa này nhìn thê thảm lắm. Đừng thấy sổ đỏ, thấy rẻ mà ham. Đất chưa sổ cũng không đáng lo, miễn là bạn tìm hiểu kĩ, và có người thân thật sự biết về khu đất đó, chứ làm liều là mất trắng, kiện tụng là đi tù đấy, và nhớ kĩ là giấy tờ chỉ từ cấp huyện trở lên mới có tính pháp lý nha. Còn về chất đất, thì theo mình nhất đất đỏ, nhì đất đen, còn mỡ gà... Không ham.
      Vài góp ý, có gì k phải mong bạn và mn bỏ qua. Chúc may mắn!

6 thành viên thích bài này.
    8. kirimaru80

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Cám ơn bác, những góp ý của bác rất hữu ích với em.

9. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Anh ở Biên Hòa sao anh không chọn các huyện gần và cũng thuộc Đồng Nai luôn. Như Cẩm Mỹ, Long Khánh, Tân Phú...
      Xa hơn chút anh có thể xuống Vũng Tàu, các huyện như Châu Đức, Xuyên Mộc... giá đất cũng còn khá rẻ.

10. kirimaru80

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Cái này cũng do sở thích nữa. Em đặc biệt thích khí hậu vùng cao. Trong lành, mát mẻ. Được sống cả đời ở đấy thì còn gì bằng :huh:

11. dochannuoi

dochannuoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Đang tìm việc làm
      Anh ơi. Anh làm nghề gì mà tích góp được nhiều vậy? E đây làm ở nhà nước được 2 năm rồi mà bây giờ muốn mua con Dreem cũng k đủ đây. Anh lên Mộc Châu- Sơn la làm đi.e mà có nửa của anh thôi e đã làm được bao nhiêu việc rôi.

1 person likes this.