Tư vấn giúp em khởi nghiệp với số tiền 1.2 - 1.5 tỷ

• Thread starter kirimaru80
  • Ngày gửi
Sau 5 năm tích góp, em đã để dành được số tiền 1.2 tỷ (vay mươn xin xỏ thêm thì có thể được 1.5 tỷ).
Hiện tại em đã chán ở thành phố (em ở Biên Hòa, Đồng Nai), nên muốn khởi nghiệp làm nông dân, bước đầu tiên là cắm dùi :lol:
Địa điểm em chọn là 3 tỉnh: Dak Lak, Dak Nông và Lâm Đồng.
Yêu cầu: Diện tích > 4 ha, khí hậu mát mẻ, tương đối bằng phẳng, nước tưới đầy đủ, không đá sỏi, có thể trồng được nhiều loại cây (cafe, tiêu, cao su, cỏ nuôi bò ...), ưu tiên càng gần Biên Hòa càng tốt.
Vậy với số tiền và yêu cầu trên, em nên mua đất ở đâu? Mong các bác tư vấn :huh:

Vậy thỳ chọn ở bão lộc, lâm đồng đi. Tui củng khoái ở đó lắm, đất rẻ, cà phê, sầu riêng, nuôi bò,dê,gà là hết sẩy.

Sau 5 năm tích góp, em đã để dành được số tiền 1.2 tỷ (vay mươn xin xỏ thêm thì có thể được 1.5 tỷ).
Hiện tại em đã chán ở thành phố (em ở Biên Hòa, Đồng Nai), nên muốn khởi nghiệp làm nông dân, bước đầu tiên là cắm dùi :lol:
Yêu cầu: Diện tích > 4 ha, khí hậu mát mẻ, tương đối bằng phẳng, nước tưới đầy đủ, không đá sỏi, có thể trồng được nhiều loại cây (cafe, tiêu, cao su, cỏ nuôi bò ...), ưu tiên càng gần Biên Hòa càng tốt.
Vậy với số tiền và yêu cầu trên, em nên mua đất ở đâu? Mong các bác tư vấn :huh:
Chỗ cây số 142 mình thấy cũng hợp với yêu cầu của bạn đó.

Chỗ cây số 142 mình thấy cũng hợp với yêu cầu của bạn đó.

Chỗ này thuộc tỉnh nào, huyện nào vậy bác? Đầu tháng 7 em sẽ đi phượt qua 3 tỉnh đó để kiếm chỗ an cư lạc nghiệp :)

tư vấn khởi nghiêp

chào bác theo em nghĩ với 5 năm mà bác tích cóp được 1,2tỉ thì theo em bác cứ công việc cũ mà làm đừng về làm nông nghiệp em khuyên trân tình đấy

chào bác theo em nghĩ với 5 năm mà bác tích cóp được 1,2tỉ thì theo em bác cứ công việc cũ mà làm đừng về làm nông nghiệp em khuyên trân tình đấy

Cám ơn bác đã góp ý. Nhưng công việc của em không ổ định, hết năm nay là kết thúc. Thế nên em phải tìm công việc khác :lol:. Còn nếu vẫn kiếm được thế kia thì em lên rừng làm gì?

Mình đang ở ĐăkSong, ĐăkNông. Xin góp ý chút cho bạn thế này. Khi mua đất ở ĐăkNông, điều đầu tiên bạn cần quan tâm là hướng đất và hướng gió, đất gió khó trồng cấy chăn nuôi và rất cực trong chăm sóc, đất gió và đất kín gió giá kênh nhau khá lớn, đặc biệt là bạn mua >4ha. Thứ 2 là mình cũng đi nhiều nơi ở ĐăkNông rồi, đất từ thoải tới dốc, bằng thì trên đỉnh hoặc dưới sình, làm nông quan trọng nhất là nguồn nước, tùy bạn suy xét. Thứ 3 là chủ quyền và một vài thứ khác, chủ quyền chắc không phải nói tới, một vài thứ khác ở đây là: đất có bị nhiễm điôxin(2,45D) không? Đất có bôxít(có chỗ nổi, có chỗ dưới mặt đất 1m) k? Nguồn lợi trên đất(đừng vội tin ng ta nói)? Lịch sử sử dụng và hàng xóm xung quanh...
Mình là dân bp, qua đây mua đất, người thân, người quen hố nhiều phen rồi. Như đất chỗ mình, "kín" gió, đất trắng, mới khai phá 4-5 năm trồng tí cà phê dưới chân sình thôi, rẻ cũng 300 rồi, đấy là sang tay không sổ sách gì nhé. Như mảnh đất của mình, đất có gió, hơn 2,5ha thôi, k sổ sách gì cả, mình mua năm ngoái 700, mới đầu tư hơn 100, nói chung là ổn, trừ gió thôi, cực hơn trâu. Bạn đi xem đất vào tháng 7 là dễ sai lầm lắm đấy, đang là mùa mưa, cây cối, màu đất, nước, gió, khó khăn... bạn không biết chính xác được đâu. Nếu lên ĐăkNông mua đất, tốt nhất là gần tết, gió thổi, đang mùa khô, đang mùa thu cà, hoặc qua tháng 3 mùa tiêu, còn cao su ở đây trồng k phù hợp đâu(đừng nghe ng ta nói), đất da cam vào mùa này nhìn thê thảm lắm. Đừng thấy sổ đỏ, thấy rẻ mà ham. Đất chưa sổ cũng không đáng lo, miễn là bạn tìm hiểu kĩ, và có người thân thật sự biết về khu đất đó, chứ làm liều là mất trắng, kiện tụng là đi tù đấy, và nhớ kĩ là giấy tờ chỉ từ cấp huyện trở lên mới có tính pháp lý nha. Còn về chất đất, thì theo mình nhất đất đỏ, nhì đất đen, còn mỡ gà... Không ham.
Vài góp ý, có gì k phải mong bạn và mn bỏ qua. Chúc may mắn!

Anh ở Biên Hòa sao anh không chọn các huyện gần và cũng thuộc Đồng Nai luôn. Như Cẩm Mỹ, Long Khánh, Tân Phú...
Xa hơn chút anh có thể xuống Vũng Tàu, các huyện như Châu Đức, Xuyên Mộc... giá đất cũng còn khá rẻ.

Anh ở Biên Hòa sao anh không chọn các huyện gần và cũng thuộc Đồng Nai luôn. Như Cẩm Mỹ, Long Khánh, Tân Phú...
Xa hơn chút anh có thể xuống Vũng Tàu, các huyện như Châu Đức, Xuyên Mộc... giá đất cũng còn khá rẻ.
Cái này cũng do sở thích nữa. Em đặc biệt thích khí hậu vùng cao. Trong lành, mát mẻ. Được sống cả đời ở đấy thì còn gì bằng :huh:

Anh ơi. Anh làm nghề gì mà tích góp được nhiều vậy? E đây làm ở nhà nước được 2 năm rồi mà bây giờ muốn mua con Dreem cũng k đủ đây. Anh lên Mộc Châu- Sơn la làm đi.e mà có nửa của anh thôi e đã làm được bao nhiêu việc rôi.

bạn làm gì mà 5 năm có 1.5 tỷ thế? mách mình mình làm với, nếu là việc thời vụ thì mình chỉ cần kiếm ra 100tr là đủ vốn để mình làm ăn rồi, ko cần đến tiền tỷ :lol:

bạn làm gì mà 5 năm có 1.5 tỷ thế? mách mình mình làm với, nếu là việc thời vụ thì mình chỉ cần kiếm ra 100tr là đủ vốn để mình làm ăn rồi, ko cần đến tiền tỷ :lol:

Em viết phần mềm bán bác ạ. Vốn gần như = 0. Sắp tới không còn kiếm được nữa nên em mới gia nhập hội nông dân :unsure:

Thì ra chủ thớt là dân IT :lol:, me too ^_^
Mình nghĩ bác nên mua đất ở cẩm mỹ or xuân lộc khoảng 3 hecta (300tr/ha) trồng 2 hecta tiêu chịu khó nghiên cứu thì sau 5 năm nắm chắc mỗi năm 15 tấn tiêu khô tính giá 60k/kg (dự trù tiêu rớt giá trong tương lai) tiêu khô mỗi năm bác có 900tr, 1 hecta còn lại bác trồng bưởi da xanh or sầu riêng chăm sóc tốt cũng 20 tấn/ ha, cho giá 15k/ kg thì cũng thu dc 300tr. Nuôi thêm gà thả vườn dưới vườn bưởi/sầu riêng mỗi tháng 500 con nữa.

Tính thì tính vậy thôi, bác làm gì cũng dc chứ không nên tập trung vào 1 loại cây nếu nó rớt giá thì mệt. Trồng nhiều loại cây cho chắc ăn

Giá đất không còn giá 300tr/mẫu đâu anh ơi, giờ người ta tính cứ trung bình gần 100tr/sào rồi...

Long Khánh đất đắt không nên mua. Xuân Lộc hay Cẩm mỹ vẫn có 300tr/ha người ta rao đầy đấy thôi ^_^
Mua đất tất nhiên là mua đất trắng rồi vì mình làm theo ý mình mà bạn

Bác giỏi thật, bỏ vốn từ từ làm nên cơ đồ nha bác! Đừng ham đánh 1 trận lớn hay hoành tráng nhé!hii

Bạn khởi nghiệp với số vốn mà nhiều người mơ ước đấy. Gửi lời khen cho 5 năm chinh chiến ngành IT của bạn.
Làm gì thì làm cũng làm từ từ bạn nhé! Trồng trọt và chăn nuôi nhiều khi như 1 canh bạc. Nhưng không phải mất mãi được. Bạn đầu tư từ từ, lấy kinh nghiệm rồi làm lớn dần. Chắc thắng thì đầu tư vì nó nằm trong tay mình cả. Trồng trọt thì mình không rõ lắm. Còn nếu trên đất của bạn thì bạn nên chăn nuôi gia công gà hoặc heo trước đã, rồi sau đó tự làm.
Chúc bạn sớm thành ông chủ!

Back