Tư vấn giúp em. mới tập nuôi hihi

• Thread starter TienChip
  • Ngày gửi
Vườn nhà em diện tích 125m2 . đã xây 3 chuồng . mỗi chuồng 3m2 . vườn đất còn khoảng 110m2 .Tường chuồng xây bằng gạch cao 40cm. trên là lưới thép. mái bằng tôn .
- Các bác cho hỏi với diện tích đất 110m2 như thế em định nuôi 200con gà thả vườn - 1,5th nhốt - 3 tháng thả - ( xuất là 4,5th). như thế có chật chội ko
- 3 chuồng diện tích 10m2 như thế đủ để úm 200c trong 1,5 th ko.
- Sau này gà 2 tháng chỉ ngủ đêm còn ngày sẽ thả ra vườn chạy nhảy nên em nghĩ diện tích chuồng như thế là đủ .
Rất mong được chỉ giáo ^^.

Đây là Khu đất nuôi gà của em, anh xem có Chật chội ko.

Đây là vườn thả gà . 2 hình 1 là bên trái 1 là bên phải. Do ko co góc chụp nên em chụp 2 tấm 2 bên

Còn đây là chuồng em để úm gà

Last edited by a moderator:
úm 4 tuần thả rừng đc rồj. 2m vuông là đủ. nuôj 4.5 thángsau mà lờj đc lổ panh xác nha kưng.

Bác cho hỏi 4,5th lỗ panh xác là sao vậy. hihi chỉ tốn thêm 2 3 bao cám thôi mà ^^.

Bác cho hỏi 4,5th lỗ panh xác là sao vậy. hihi chỉ tốn thêm 2 3 bao cám thôi mà ^^.
không có cửa nào lổ đến vậy cả. trừ khi đại dịch thì ai củng bó tay.nhưng với diện tích em hiện có nên nuôi theo thời điểm.canh gà sắp có giá tập trung đánh nhanh một hai mẽ xong lại chờ cơ hội.chuồn trại em trình bài khá là tốt. nhưng diện tích chăn thả thì ít quá. chỉ là sân chơi thôi gà không có điều kiện tận dụng thức ăn từ thiêng nhiên. em nên chọn giống chuẩn đánh chiến thuật nhanh gọn.và nhiên cứu tái sản xuất. diện tích hẹp em chỉ nên nuôi bán công nghiệp sử dụng thức ăn công nghiệp thời gian xuất 3,5-4 tháng .tất nhiên lợi nhuận sẽ không cao so với diện tích rộng.gà con em gột từ 25-30 ngày là tập nó ra vườn thôi thời gian gột lâu củng không tốt.mật độ tăng khâu vệ sinh sẽ khó.gà dể nhiểm cầu trùng.

pạn cho ăn pằng mòj gj vậy, ý mình là lời ít, nếu gjá mà rẻ chắc hòa vốn

không có cửa nào lổ đến vậy cả. trừ khi đại dịch thì ai củng bó tay.nhưng với diện tích em hiện có nên nuôi theo thời điểm.canh gà sắp có giá tập trung đánh nhanh một hai mẽ xong lại chờ cơ hội.chuồn trại em trình bài khá là tốt. nhưng diện tích chăn thả thì ít quá. chỉ là sân chơi thôi gà không có điều kiện tận dụng thức ăn từ thiêng nhiên. em nên chọn giống chuẩn đánh chiến thuật nhanh gọn.và nhiên cứu tái sản xuất. diện tích hẹp em chỉ nên nuôi bán công nghiệp sử dụng thức ăn công nghiệp thời gian xuất 3,5-4 tháng .tất nhiên lợi nhuận sẽ không cao so với diện tích rộng.gà con em gột từ 25-30 ngày là tập nó ra vườn thôi thời gian gột lâu củng không tốt.mật độ tăng khâu vệ sinh sẽ khó.gà dể nhiểm cầu trùng.
Hihi cám ơn anh. 100m2 em nghe có người mách là nuôi thả được 300 con. nghe cũng hơi chật mà có thể vẫn được. nhưng như anh nói là ko có mồi là cx. nó ăn sạch sẽ những gì co dưới đất rùi hihi. em cũng tính 1 năm chơi 2 lứa. giờ sap bán 50 em rồi. tính nghỉ Chuồng 1 tháng rồi nhập 1 phát 200em nữa về bán tết. mà theo anh thì 200 em có chật lắm không.

Hihi cám ơn anh. 100m2 em nghe có người mách là nuôi thả được 300 con. nghe cũng hơi chật mà có thể vẫn được. nhưng như anh nói là ko có mồi là cx. nó ăn sạch sẽ những gì co dưới đất rùi hihi. em cũng tính 1 năm chơi 2 lứa. giờ sap bán 50 em rồi. tính nghỉ Chuồng 1 tháng rồi nhập 1 phát 200em nữa về bán tết. mà theo anh thì 200 em có chật lắm không.
nghỉ chuồn 1 tháng là chính xác em chú ý khâu vệ sinh . dùng vôi khử trùng trong thời gian nghỉ. với diện tích em nêu 200 con gà thịt không chật lắm . nhưng em cần xác định là mình nuôi bán chăn thả. 50%là khu chuồn trại cho gà ngủ qua đêm hoặc trú mưa. 50% còn lại chỉ là sân chơi . gà tận dụng rất ít những gì có từ thiêng nhiên.tất cả là do ta chủ động cung cấp. cần lưu ý 1 tháng nửa em nuôi mùa lạnh sắp về mùa nóng kề bên . chú ý khâu nuôi gột cho kỷ và chuẩn bị rau, khoáng cho mùa khô.khâu tiêm phòng trong cách nuôi này không thể bỏ qua. khi gà lên giò 1,5-2 tháng một mật độ gà sinh hoạt trên 1 diện tích cố định cân thường xuyên chăm sóc. và vệ sinh thật tốt đây là giai đoạn gà dễ nhiểm cầu trùng nhất.trên thực tế tôi nhận thấy em đã có kinh nghiệm nên thành công sẽ không khó.

100m2 nuôi 300 con ko chật đâu bạn. nuôi thả nên diện tích đó rộng rồi. bạn nuôi gà nên lựa loại nuôi cho nhanh và đồng đều cao là ok. gà con bạn nên úm trong 1 tháng vào mùa mưa và 24 ngày vào mùa nắng là thả ra vườn được rồi. nhốt lâu wa1 khâu vệ sinh củng cực lắm đó bạn

Anh locninhbinhphuoc: em cung lo nhat la cai khau um ga. Vi lan truoc e um sau 1 thang no hiet hai het 20% den thang thu 2 hiet hai them 10% do ga tam mua. Nhung den sang thi e co nen tat den um ko anh. Vi buoi sang troi cung het lanh rui.

--------

Anh cungcapgagiong: e cung cam thay 200em la tam duoc. Lan truoc e got ga 1thang xong tha ra thi no tam mua chet cung nhieu lam. nhung de got lau thi ga no chet ko ro nghuyen nhan. Lan truoc em um 100 con trong dien tich 1m vuong. bat den suot ngay .chi tat den um tu 10h den 4h nen nghi no chet do nong va ngat hoi. Do em che kin chuong um ko 1mieng gio nao vao duoc hjx.

Bac nao co kinh nhgiem um ga jup e them nhe. Em thay nguoi ta noi nen bat den suoi am qua dem thoi. Sang tat di va mo het bat ra cho thoang. Nhung em lai so ga con bi ret.

Em thay nguoi ta noi nen bat den suoi am qua dem thoi. Sang tat di va mo het bat ra cho thoang. Nhung em lai so ga con bi ret.
em nên nghe con gà nó nói mới chính xác.vì không cùng ngôn ngữ nên chẳng nhửng nó nói mà còn biểu lộ bằng hành động nửa.
gà tíu tít ăn uốn bình thường =nhiệt độ đủ môi trường tốt.gà nằm chồng lên nhau tụm về 1 góc . thiếu nhiệt. gà dạt ra bìa quây há miệng quá nóng.
khâu úm gà rất quan trọng em cần chú ý thật kỷ. ngoài tiêm phòng úm gà là khâu then chốt thứ hai. em tăng giảm hay tắt bóng đèn là do nhiệt độ chứ không phải ngày và đêm.kinh nghiệm cho tôi thấy gà 1-2 tháng tuổi hay nhiểm cầu trùng và chết . phần lớn do anh em mình úm thiếu kỷ thuật.
tôi nuôi gà hiệu quả chẳng có gì hay . tôi luôn chú tâm vào khâu gột gà chú gà 1 tháng tuổi khoẻ mạnh thì suốt quá trình nuôi ít khi "sổ mủi nhức đầu"

em nên nghe con gà nó nói mới chính xác.vì không cùng ngôn ngữ nên chẳng nhửng nó nói mà còn biểu lộ bằng hành động nửa.
gà tíu tít ăn uốn bình thường =nhiệt độ đủ môi trường tốt.gà nằm chồng lên nhau tụm về 1 góc . thiếu nhiệt. gà dạt ra bìa quây há miệng quá nóng.
khâu úm gà rất quan trọng em cần chú ý thật kỷ. ngoài tiêm phòng úm gà là khâu then chốt thứ hai. em tăng giảm hay tắt bóng đèn là do nhiệt độ chứ không phải ngày và đêm.kinh nghiệm cho tôi thấy gà 1-2 tháng tuổi hay nhiểm cầu trùng và chết . phần lớn do anh em mình úm thiếu kỷ thuật.
tôi nuôi gà hiệu quả chẳng có gì hay . tôi luôn chú tâm vào khâu gột gà chú gà 1 tháng tuổi khoẻ mạnh thì suốt quá trình nuôi ít khi "sổ mủi nhức đầu"

Dạ rất cám ơn anh đã chỉ giáo cho em. Lần trước úm em để ý thấy rằng gà rất hay ỉa chảy. nó ỉa chảy em dốc ngược lên là thấy phân dính đít. cho uống Kháng sinh tetra thì nó đỡ nhưng để ý thấy hễ mà con nào uống Tetra xong con đó ko lớn nổi, mà lông với cánh cứ dài ra nhìn chán lắm.

- Không biết anh có phương pháp nào để úm gà ít bị ỉa chảy ko ạ, chuồng úm nhà em tính rải cát khô 4cm rồi 1 tuần sàng 1 lần ^^ cho nó khỏe .
- Vadxin thì em làm theo đúng lịch. Đèn úm thì em sẽ theo dõi . chỉ có điều nó mà ỉa chảy là em lại tống kháng sainh Tetra cho nó uống :(( . Vitamin C, nước Tỏi em vẫn cho uống liên tục

Chủ thớt này ngộ ghê, tiêu đề: "Tư vấn giúp em. mới tập nuôi hihi" còn nội dung là nuôi gà chớ hổng phải nuôi hihi. Sao kỳ vậy ta?

nhìn chung chuồn trại và khu thả gà em thiết kế chuẩn.vấn đề là diện tích nhỏ cần cân đối mật độ gà sau cho hợp lí.vấn đề vệ sinh là quan trọng nhất sau khi thả gà giai đoạn gà giò đến trưởng thành lúc này gà ăn mạnh và thảy phân củng nhiều.em chú ý khâu vệ sinh thỉnh thoảng có thể dùng vôi rải lên khu vực ẩm ướt hoặc toàn sân càng tốt. (nên làm về đêm lúc gà đã vào chuồn ).
úm gà tốt nhất em dùng trấu lót nền và nếu có quây bằng cót tre thì tốt.tất nhiên chung quanh em đã có vách tường tại sau vẩn dùng cót quây? vấn đề là cót giúp em tập trung gà con ở 1 diện tích tròn. ngoài ra cót còn giử nhiệt .em nới dần diện tích cót quây theo mức tăng trưởng của gà đến 15-20 ngày tuổi có thể mở hẳn cót cho gà đi lại tự do trên khu vực gột gà.tất nhiên vẩn phải để đèn.đèn em treo cách mặt đất 20-40 cm nên chia nhiều bóng .nếu thấy gà không nằm tụm vào nhau ở khu treo đèn mà tung tăng đi lại sinh hoạt bình thường là OK.gà tránh xa khu vực đèn dạt vào góc là dư nhiệt.dù giá điện mắc trong giai đoạn nuôi gột vẩn phải đủ nhiệt chỉ tắt đèn khi thời tiết thật sự nóng.tôi có cảm giác gà em thường bị thiếu nhiệt.trong giai đoạn úm gà sử dụng nước tỏi hoặc thuốc úm là tốt thôi.nhưng gà vẩn ỉa chảy phần lớn là thiếu nhiệt hoặc khâu vệ sinh có vấn đề.em dùng cát lót nền không sạch bằng trấu và khi thay thì thay dứt điểm không nên tái sử dụng chất lót nền.cát khi ẩm ướt dể làm gà lạnh chân .

Diện tích thế này bạn có thể nuôi được 500 con ik chứ, úm gà thì dùn cót quây xung quanh rồi rải trấu.
1. Công tác chọn gà con
Chỉ chọn những gà con khỏe mạnh, độ đồng đều cao, phản ứng nhanh nhẹn, không bị dị tật, mỏ và chân vững chắc, màng da chân bóng.
2. Chuồng trại và trang thiết bị
- Chuồng úm cho gà con có kích thước: 2m x 1m x 0,5m đủ để nuôi 100 con. Nên bố trí chuồng ở đầu hướng gió, cách xa chuồng gà trưởng thành. Dọn vệ sinh, sát trùng và để trống chuồng ít nhất 2 tuần trước khi nuôi đợt mới.
- Chuẩn bị đầy đủ chụp sưởi bằng bóng đèn điện có công suất 60 - 100W, treo cách nền chuồng 30 - 40cm.
3. Nước uống
- Nước là nhu cầu đầu tiên của gà con. Để tăng sức đề kháng trong những ngày đầu cho gà con bằng cách pha vào nước 5g đường glucoza + 1g vitamin C/1 lít nước uống.
4. Thức ăn và cách cho ăn
Tùy theo giống gà với tốc độ sinh trưởng khác nhau mà nhu cầu dinh dưỡng sẽ khác nhau. Hiện nay sản phẩm gia cầm thịt, Công ty GreenFeed có thiết kế cho dòng gà thịt thương phẩm và gà thả vườn lông màu.
Sau khi gà con mới nở phải cho uống nước, sau 2 giờ mới được bắt đầu tập ăn. Cho gà ăn tự do để kích thích gà ăn nhiều và ăn hết số lượng trong ngày, tuần đầu: 5 - 6 lần/ngày, sau đó giảm còn 3 - 4 lần/ngày.
- Để tránh cho thức ăn rơi vãi gây mất vệ sinh, nên đổ lên máng ăn một lượng nhỏ thức ăn, khi gà con ăn hết lại đổ vào tiếp.
5. Chăm sóc và nuôi dưỡng
Nhiệt độ úm gà con

+ Gà con tập trung gần nguồn nhiệt, gà bị lạnh. Nếu gà tản ra xa nguồn nhiệt, trạng thái nháo nhác, khát nước, gà bị quá nóng cần phải giảm nhiệt độ. Gà tụm lại một phía là bị gió lùa, cần phải che kín hướng gió thổi.
+ Khi đủ nhiệt, gà con vận động, ăn uống bình thường, ngủ nghỉ tản đều.
Ẩm độ chuồng úm, chế độ chiếu sáng
Tốt nhất ở mức từ 60 - 75% để hơi nước trong phân bay nhanh, nên phân khô, gà khỏe mạnh.
Tuần đầu úm gà con cần chiếu sáng 24 giờ/ ngày, từ tuần thứ 2 trở đi sẽ giảm 1 giờ chiếu sáng trong ngày/ tuần cho đến khi thời gian chiếu sáng trong ngày còn 12 giờ ổn định suốt thời kỳ sinh trưởng.

Mật độ chuồng úm, tránh cắn mổ
- Úm trên lồng trong 2 tuần đầu có thể nuôi với mật độ 50 con/m2 từ ngày thứ 5 tăng diện tích vùng quây đảm bảo mật độ nuôi khoảng 20 - 25 con/m2 để gà có thể di chuyển một cách thoải mái đến máng ăn, máng uống.
- Để tránh hiện tượng cắn mổ, bới thức ăn làm rơi vãi gây lãng phí, ta nên cắt mỏ cho gà con vào lúc gà được 10 - 21 ngày tuổi. Cắt mỏ trên của gà ở khoảng ½ từ ngoài vào, mỏ dưới chỉ đốt nóng đầu mỏ để hạn chế phát triển.
6. Quy trình phòng bệnh
- Trước khi nuôi úm gà con cần phải tiêu độc khử trùng chuồng úm.
- Trong 3 ngày đầu cho uống kháng sinh phòng một số bệnh như thương hàn, CRD, viêm rốn và E.coli. Nên hòa thuốc vào nước uống có kèm theo vitamin A, D, E và Bcomplex nhằm tăng sức đề kháng cho gà con.
- Nếu gà con hở rốn sát trùng bằng cồn iot 0,5% hoặc dung dịch blue metylen 1%.

http://youtu.be/JI1Alx0sR_c
cụ thể bạn xem video này

--------

còn lich vào vacxin thì tren agiviet co han mot topic rồi bạn vào xem.
hoặc ban xem ở đây, đây là lich của gà dabaco https://docs.google.com/file/d/1BPW...aeCJe5peJ0EIoBFEfc2Tq8jeK4wQ/edit?usp=sharing

Anh locninhbinhphuoc:
- Em dự định nuôi 200 con chân vàng mồng lá. diện tích chuồng úm 1,5 x 1,2 m. 1 bên là chuồng gà đẻ ( 1 trống 4 mái đang ép ) . Còn bên này là Tường kín lên tới mái luôn.
- Em định bịt kín bên giáp chuồng gà đẻ. mặt tiền cửa chuồng thì sáng em để thoáng. Tới chiều tối hoặc em ụp bạt cho kín gió, vì sáng sợ nó bí nó ngộp nên em sẽ mở ra.
- Vậy theo anh là nên lót nền = Trấu chứ ko nên = cát hả anh. nhưng Trấu dọn có khó không anh? vì Trấu lỡ như em sơ ý để dính nước mưa là nó ướt hết cả nền luôn ( do mùa này mưa suốt ) . 2 bên tường 1 bên cao tới mái , 1 bên kia cao 5 hàng gạch thì có nên làm thêm 1 cái vòng bao quanh nữa ko ạ ( cai vòng này em tinh làm = nhựa cứng ).

anh Dienlicogi17 :
- Em cũng định rải Trấu nhưng chỗ em ko tim nổi cói nên em sẽ dùng miếng nhựa cứng để bao quanh thay cói được ko ạ
- Em tính mua gà công ty 1 thùng 102 con. nhưng mua như vậy thì không lựa như anh chỉ bảo được. ( hên xui anh à )
- 200 con em úm 1,5 x 1,2 m la có chật ko ạ. em làm chuồng nhưng ko tính được chuyện trời mưa tạt thẳng vào chuồng. cho nên phải theo dõi khi trời sắp mưa là chạy ra che Bạt kín cửa ( huhu ). em đổ nền = xi măng nên khi quây tròn nó dính mưa 1 phát là ngập gà ;(( .

Mong các anh cho em thêm đôi lời ạ.

- Đất vườn 100m2 như em mà nuoi được 500con hả anh. 100 con em đã thấy chật chội ^^.

Back