TƯ VẤN GIÚP EM TRỒNG TRE NÀO CHO MĂNG HIỆU QUẢ?

• Thread starter nguyenhavu
  • Ngày gửi
Chào các anh chị.
Hiiện tại e mới cưa 1ha tràm bông vàng ở trảng bom, giờ đang muốn trồng tre lấy măng, vì tràm kinh tế thấp quá, mong các anh chị tư vấn giúp em:
1> TRồng loại tre nào lấy măng hiệu quả. (e đã có lên mạng xem nhung ngta nói chung chung quá, e mún biết thông tin chính xác hơn)
2>Cây giống mua ở đâu và bao nhiu tiền 1 cây?
3> TRồng tre thì kỹ thuật , thuốc men, phòng bệnh có khó hơn trồng tràm kg?
3> kỹ thuật e đọc trên mạng là 4mx4m 1 cây có đúng kg?
Rất mong nhận dc sự góp ý của cộng đồng Agri Việt
Cám ơn các anh chị đã xem tin

Mình cũng đang muốn tìm hiểu về cây tre lấy măng. Xin nhờ cả nhà tư vấn giúp với ạ.

Tìm gặp các lái buôn măng khu vực gần nhà rồi trình bày với họ như bạn đang trình bày với chúng tôi xem họ trả lời thế nào ?
Sau đó mới nghĩ đến việc tiếp theo.

Ở miền Bắc thì phổ biến là trồng măng Bát Độ. Đây là giống măng ngọt, năng suất cao, phù hợp dùng ăn tươi. Về cây giống thì ở khu vực ĐH Lâm Nghiệp (Xuân Mai-HN) có bán nhưng mình lâu không có thông tin. Nếu mua cây giống thì chỉ bằng ngón tay, ươm trong bầu về trồng phải mất 2 năm kiến thiết, năm thứ 3 mới có thu. Chỗ mình thì cũng nhiều nhà trồng nhưng quy mô vài bụi lấy măng ăn, thừa mới bán. Khu vực Ba Vì- HN thì trồng nhiều

có bạn nào trong mền nam trồng tre Bát Độ kg? cho mình xin ý kiến với. nếu dc thì qua tết xúc tiến mần luôn,
nhất là mua cây tre giống, miền nam sao kg thấy ai bán tre Bát độ giống hết.????

Ở trảng bom bạn chạy qua trường lâm nghiệp hỏi mấy ông thầy xem sao.
Nhà mình cũng trồng tre theo ranh đất dọc bờ suối để giữ đất. Mình trồng năm 2009, theo bờ suối khoảng 250m. Mình trồng tre tàu và mạnh tông thôi. Giống thì tự ươm lấy, đơn giản mà.
À mà quên vụ thu nhập. Măng của mình theo suối nên ra sớm, có nhiêu đó mà vợ nó cũng đếm được hơn 20tr/nawm

thấy báo đài quảng cáo giống tre mạnh tông cho măng lớn, năng suất cao, trồng nhiều ở núi Cấm, An Giang, không biết chất lượng măng và chăm sóc dễ k? bác nào biết chỉ dùm cái. Mình cung đang quan tâm đến giống tre lấy mang để trồng cho rẫy mình

Ở trảng bom bạn chạy qua trường lâm nghiệp hỏi mấy ông thầy xem sao.
Nhà mình cũng trồng tre theo ranh đất dọc bờ suối để giữ đất. Mình trồng năm 2009, theo bờ suối khoảng 250m. Mình trồng tre tàu và mạnh tông thôi. Giống thì tự ươm lấy, đơn giản mà.
À mà quên vụ thu nhập. Măng của mình theo suối nên ra sớm, có nhiêu đó mà vợ nó cũng đếm được hơn 20tr/nawm
Bạn trồng khoảng bao nhiu gốc mà thu hoạch có 20trieu/năm vậy?
giữa tre Mạnh Tông và tre Bát độ thì thân cay nào chắc hơn, to hơn vậy các ban?
đang phân vân quá, kg biết nếu trồng lấy cây thì nên trồng tre nào?

Back