Thảo luận Tư vấn giúp hệ thống phun sương

• Thread starter lehiep9999
  • Ngày gửi
Như tiêu đề em đang định lắp giàn phun sương cho trại nấm, bác nào đã làm cho có thể post vài hình cho em tham khảo được không ạ.
Diện tích trại tầm 110m2 và như hình dưới

Hệ thống như này cho nấm có phù hợp không các bác? Giá thành ra sao nhỉ?

Xin cảm ơn

Last edited by a moderator:
Chào bạn mình không am hiểu về nấm nắm nhưng nhà chú mình có mấy nhà trồng nấm và mọc nhĩ qua đó mình quan sát được một số điều bạn chú ý và quan tâm trong việc thiết kế giàn phun xương cho nấm cụ thể như sau:
1. Về diện tích bạn cần phun xương là bao nhiêu, chiều cao từ mái xuống (chỗ dự kiến lắp vòi phun và gian phun) xuống các bịch nấm là bao nhiêu để dự kiến và sơ bộ chọn vòi phun và cách lắp.
2. Qua đó mình chọn cách lắp (phụ thuộc vào không gian của trại nấm theo mình nếu trại nấm của bạn có nối đi ở giữa thì bạn có thể lắp hai hệ thống hai bên nối đi (lắp khoảng ở giữa các bịch nấm nhà vòi phun phun được nhiều nhất.
3. Sau khi chọn được cách lắp và các bố trí thiết bị cho phù hợp cần nên vật tư và chọn loại bép phun, máy bơm cho phù hợp.
4. Lắp hệ thống tự động hay bơm bằng tay (nếu lắp dự động cần bộ cảm biến độ ẩm và rơ le điều khiển tự động theo độ ẩm hoặc mạch điều khiển tự động chạy theo giờ nhất định).
Vè giá cả: hệ thống này cũng không đắt nắm mình ví dụ cụ thể để bạn hình dung được như sau:
- Với hệ thống bơm được 90 vòi phun xương với 3l/phút (một vòi phun xương bao phủ khoản 1.5x1.5m- kích thước này phụ thuộc vào cách lắp và khoảng cách lắp từ vòi xuống vật cần phun).
- Chọn loại bơm phun xương có số vòi tương ứng như trên giá hiện tại khaongr 2-3 triệu đồng.
Chọn phụ kiện kềm theo:
+ bép phun xương giá khoảng 8-10 ngàn đồng 1 chiếc.
+ ống nối khoảng 5-8 ngàn 1 chiếc (mỗi một bép phun xương cần một nối)
+ Ống nối từ bép này sang bép kia khoảng 8 ngàn 1 chiếc.
+ Dây ống nếm D8 khoảng 6-8 ngàn 1 m.
+ Van khóa cần 2-5 cái để khóa theo nhu cầu sử dụng với giá khoảng 20-25 ngàn 1 bộ (có van và có ống nối)
+ Tủ điện (hoặc tận dụng tủ bỏ đi để đặt bơm
+ Bạn có thể nua vật tư về để lắp.
+ Các vòi phun xương có thể điều chỉnh áp lực phun theo ý muốn.
Nếu lắp tự động cần: Cảm biến độ ẩm hoặc cho chậy theo thời gian tùy bạn chọn.
Trên đây là góp ý của mình về hệ thống phun xương cho nấm bạn đọc xem có thao khảo được gì không nếu cần gì bạn liên lạc với mình: email là maiduy.sg@gmail.com

Back