Tư vấn giúp về nuôi bò thịt

• Thread starter Jerrychuot
  • Ngày gửi
Chào cả nhà, qua 1 thời gian làm việc vất vả mình có dư được tý vốn, mình muốn đầu tư nuôi bò thịt, nhưng không biết giống bò nào nuôi đạt hiệu quả cao và thị trường ưu chuộng. Mong các pác cho lời khuyên nên nuôi giống nào, giá cả con giống khoảng bao nhiêu, hiện tại mình có khoảng 200t thôi.

Công ty Con Bò Vàng chuyên cung cấp:
1> Bắp ủ chua cho bò: Nội địa và xuất khẩu:
2> Bã mía đã lên men và chưa lên men
3> Bã beer khô - ướt
4> Cùi bắp đã xay, đóng bánh, và cùi thô.
9> Nành agen
10> Bã dứa ủ chua
11> Bã dứa khô ép khối
12> Mì lát và tinh bột mì
13>Bã mía ép khối
14> Rỉ mật
15> bắp hạt
Quý cty vui lòng lien hệ: 093.898.3319 - 0937.78.71.74 Ms Khanh. Skype: phuongkhanh.90 Email: pkhanh8690@gmail.com

một số giống bò làm con cái nền tốt ,sinh sản tốt, năng suất thịt cao bạn tham khảo
Droughtmaster
bò Lai sind
con lại giữa bò Brahman.và Lai sind

Xin mọi người tư vấn!
Bạn có thể tới trang trại của mình nhé. Call : 0967.660.332 - gặp Minh nhớ nói rõ là coi ở Agriviet.com nha
Bên mình có nhiều giống bò và sẽ tư vấn rõ ràng cụ thể các chính sách khuyến nông cho bạn luôn.

Chào jerrychuot ! Bạn muốn nuôi bò thịt thì trước tiên tôi khuyên bạn nên tham khảo những người đang nuôi bò thịt gần địa phương bạn nhất, bởi vì họ biết địa phương bạn cần bò thịt loại nào, vì mỗi nơi mỗi khác, ở An Giang thì lái bò thịt họ chuộng bò Thái Lan (bò trắng), Tiền Giang thì chuộng bò sữa đực, Bến Tre thích bò vàng, nếu đem bò sữa đực bán tại Bến Tre thì họ mua rất thấp hoặc không mua, với người lần đầu tiên mà nuôi bò mà nuôi bò thịt thì tôi e là bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn vì nuôi bò thịt thì không dễ chút nào, nhất là khâu chọn giống - từ cách chọn khung xương bò cho đến cách cho ăn - lơ mơ nuôi hoài bò không lên thịt. Bạn nên tìm một sư phụ về bò mà người đó thật sự thân thiết với bạn để học tập kinh nghiệm và nhờ họ chọn mua dùm cho những con giống tốt --> nó sẽ quyết định sự thành bại của bạn, còn cách nuôi và cách làm chuồng, trồng cỏ thì có đầy trên mạng bạn cứ lên google mà gõ, còn nếu tôi là bạn thì tôi sẽ chọn nuôi bò sinh sản thì sẽ dễ chịu hơn - sẽ nhờ người thân tín chọn mua dùm những con bò cái tơ đang mang thai thì đó là kênh đầu tư tốt nhất mà tôi đang làm rất hiệu quả. Nếu trong quá trình nuôi bò có gì bạn không thông có thể gọi cho tôi 0919.504089 ( Thành ) tôi có thể góp ý cho bạn một số kinh nghiệm hạn hẹp mà tôi biết trong quá trình tôi nuôi bò. Chúc bạn thành công !

Chào jerrychuot ! Bạn muốn nuôi bò thịt thì trước tiên tôi khuyên bạn nên tham khảo những người đang nuôi bò thịt gần địa phương bạn nhất, bởi vì họ biết địa phương bạn cần bò thịt loại nào, vì mỗi nơi mỗi khác, ở An Giang thì lái bò thịt họ chuộng bò Thái Lan (bò trắng), Tiền Giang thì chuộng bò sữa đực, Bến Tre thích bò vàng, nếu đem bò sữa đực bán tại Bến Tre thì họ mua rất thấp hoặc không mua, với người lần đầu tiên mà nuôi bò mà nuôi bò thịt thì tôi e là bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn vì nuôi bò thịt thì không dễ chút nào, nhất là khâu chọn giống - từ cách chọn khung xương bò cho đến cách cho ăn - lơ mơ nuôi hoài bò không lên thịt. Bạn nên tìm một sư phụ về bò mà người đó thật sự thân thiết với bạn để học tập kinh nghiệm và nhờ họ chọn mua dùm cho những con giống tốt --> nó sẽ quyết định sự thành bại của bạn, còn cách nuôi và cách làm chuồng, trồng cỏ thì có đầy trên mạng bạn cứ lên google mà gõ, còn nếu tôi là bạn thì tôi sẽ chọn nuôi bò sinh sản thì sẽ dễ chịu hơn - sẽ nhờ người thân tín chọn mua dùm những con bò cái tơ đang mang thai thì đó là kênh đầu tư tốt nhất mà tôi đang làm rất hiệu quả. Nếu trong quá trình nuôi bò có gì bạn không thông có thể gọi cho tôi 0919.504089 ( Thành ) tôi có thể góp ý cho bạn một số kinh nghiệm hạn hẹp mà tôi biết trong quá trình tôi nuôi bò. Chúc bạn thành công !
Cám ơn lời đóng góp chân thành, mình sẽ suy nghỉ lại về hướng đi, có thể kế hợp nuôi bò thịt và bò sinh sản để có kinh nghiệm cùng 1 lúc cho nhanh. Quanh khu vực của mình người ta đi theo hướng mà bạn đang nói rất nhiều, vì vậy mình muốn đi hướng đi mới hơn nên mới chọn hướng nuôi bò thịt.

Nếu có vốn và đất nhiều thì nuôi sinh sản và nuôi vổ béo là thích hợp nhất . Mình vốn ít nên nuôi sinh sản thôi . Nên mua bò đang mang thai đẻ 1 , 2 lứa là an tâm nhất . Nếu muốn đầu tư lâu dài thì nên nuôi sinh sản .

Cung cấp thức ăn cho bò:
1. bắp ủ chua; ( nguyên cây bắp luôn hạt) 2k
2. bắp xay mịn: 5k9
3.Bắp hạt: 5k5
4.bã bia ướt: 2k
5.bã bia khô: 5k6
6.bã mì ướt: 1k9
7. bã nành agen: 11k1
7. rỉ mật: 3k7

Gởi tuanbinhduong và jerrychuot !
Nếu bạn chọn nuôi bò sinh sản thì nên mua bò cái tơ đang mang thai, không nên mua bò đã đẻ 1,2 lứa nhé vì trong quá trình nuôi và sinh sản nếu là con bò cái mà đẻ tốt và nuôi con mát sữa thì họ sẽ không bao giờ bán đi con bò tốt cho bạn đâu (bạn cũng sẽ như vậy) ngoại trừ khi họ kẹt tiền mà không còn cách nào để xoay sở mới có thể bán cho bạn (rất hiếm) mà thường chỉ chia lại cho dòng họ anh em người ta thôi. khi bò đẻ nếu như bò con quá lớn hoặc đẻ khó - gặp thú y không chuyên nghiệp bò mẹ sẽ gặp sự cố như lồi tử cung ra ngoài - nếu nhẹ họ có thể cứu vãn bò mẹ và sau đó nuôi cho bò mẹ có thai lần sau rồi sẽ bán ra thị trường nếu bạn mua nhằm bạn sẽ "ôm show". Nếu có mua loại bò đã đẻ 1,2 lứa bạn phải yêu cầu họ làm giấy bảo hành có người làm chứng, nếu xảy ra sự cố thì họ phải trả tiền bò + tiền công chăm sóc.
- Bò cái tơ mang thai giá bao nhiêu còn tùy thuộc vào rất nhiều thứ bạn à, bò đẹp, xấu, bò loại nhất, nhì, ba - giá khoảng từ 30--70 triệu. Theo tôi nên đầu tư bò nhì giá khoảng 35 triệu là ok, bò mang thai phải từ 4 tháng trở lên, nhớ khi mua phải nhờ thú y phe mình khám thai, không nhất thiết mua bò lớn tiền là đẻ con đẹp nhé, bò đẻ con đẹp lớn nhanh, ú mềm là con bò mẹ mát sữa - theo kinh nghiệm bạn nên lựa bò da mỏng, lông mịn, có cấp mình sâu rộng.(bạn nhớ hỏi thêm sư phụ nhé), và một điều nữa là phải nhờ người thật sự có kinh nghiệm chọn mua dùm bạn nhé ! Mến chào !

Back