Tư vấn lập nghiệp

• Thread starter Tô Trí Tính
  • Ngày gửi
Cho em hỏi ngành nông nghiệp Việt Nam mình có thể phát triển cao hay không. Em thì thích và mê làm nông còn cha mẹ em thì bắt làm nghề khác. Bây giờ em không biết chọn sao nữa.
Xin mọi người tư vấn giúp em

Cho em hỏi ngành nông nghiệp Việt Nam mình có thể phát triển cao hay không. Em thì thích và mê làm nông còn cha mẹ em thì bắt làm nghề khác. Bây giờ em không biết chọn sao nữa.
Xin mọi người tư vấn giúp em
Tuy Nhà mình không làm nông nghiệp nhưng mình cũng thích và đam mê việc chăn nuôi, trồng trọt và cũng muốn phát triển kinh tế từ nông nghiệp nhưng bây giờ vẫn đang kiếm sống bằng nghề khác.vì là mình cũng bỏ rất nhiều thời gian tham khảo vấn đề này nên cũng có một số ý kiến chủ quan để bạn tham khảo:
1. bạn có hỏi ngành nông nghiệp việt nam có phát triển cao hay không.câu hỏi này thật là khó và nó mang tầm vóc chiến lược cấp nhà nước mất rồi, còn theo chủ quan của bản thân tôi thì nông nghiệp việt nam phát triển cao hay không còn phụ thuộc vào rất nhiều con người có quyết tâm,ý thích và niềm đam mê làm kinh tế bằng con đường nông nghiệp mà trong đó bạn và tôi cũng có thể coi là những mầm non sắp nở đấy.
2. còn trong thực tế mình cũng thấy có nhiều người thành công trong lĩnh vực nông nghiệp lắm. Bạn cứ lang thang trên mạng mà xem hoặc là bạn xem chương trình sinh ra từ làng ấy, tuy chương trình có hơi đề cao lên đôi chút nhưng về thực tế họ cũng có những thành công nhất định đấy, cũng phải vượt lên chính bản thân mới có được nguồn thu nhập từ nông nghiệp đấy.
3. với thời buổi công nghiệp phát triển hiện nay thì việc lựa chọn làm nông nghiệp lại càng khó khăn hơn. Bạn thử nghĩ xem đối với quỹ đất chuyển sang làm khu công nghiệp, trung cư, biệt thự đất ở thì quỹ đất dành cho nông nghiệp phải thu hẹp lại thôi.Các nhà máy thải ra môi trường thì việc chăn nuôi và trồng trọt ở các vùng lân cận cũng khó mà yên ổn được.với lại bạn tính thử xem nếu bạn đi làm thuê việc đơn giản nhất là phụ hồ thì một ngày cũng được trả công là 100 nghìn rồi một tháng làm 20 ngày cũng có khoảng 2 triệu rồi nó tương đương với bạn nuôi 200-300 gà trong 4 tháng và đầu tư 10-15 triệu không kể chuyện làm chuồng trại với điều kiện không bị dịch bệnh và giá không bị rớt đấy. Ngoài ra còn áp lực từ gia đình nữa. Bạn thử suy xét xem có vượt qua được điều này không?.
4. Bạn mới hỏi chung chung thôi chưa cụ thể nên tôi nghĩ rằng ở một dịp khác tôi sẽ nói rõ quan điểm của bản thân cho bạn. chúc bạn thành công trên con đường mà bạn sẽ lựa chọn.Mong rằng được nhiều sự góp ý của các thành viên khác.

Muốn phát triển với nông nghiệp, cbúng ta cần biết:
1. Lòng đam mê nông nghiệp cao độ.
2. Không thể làm giàu với nông nghiệp trong thời gian ngắn.
3. Phải tìm ra một CON - CÂY mà mình gắn bó và để phát tiển. Không chay theo phong trào.
4. Phải áp dụng chiến thuật LẤY NGẮN NUÔI DÀI: Tức nuôi trồng con cây nào ngắn hạn để lấy sức đầu tư cho con cây chiến lược.
Vài lời chia sẻ với bạn.

Muốn phát triển với nông nghiệp, cbúng ta cần biết:
1. Lòng đam mê nông nghiệp cao độ.
2. Không thể làm giàu với nông nghiệp trong thời gian ngắn.
3. Phải tìm ra một CON - CÂY mà mình gắn bó và để phát tiển. Không chay theo phong trào.
4. Phải áp dụng chiến thuật LẤY NGẮN NUÔI DÀI: Tức nuôi trồng con cây nào ngắn hạn để lấy sức đầu tư cho con cây chiến lược.
Vài lời chia sẻ với bạn.
cái này chuẩn đó "Lấy ngắn nuôi dài"

Bây chừ à................ biết cây gì, con gì mà nuôi trồng đây?
Mần răng biết được NGẰN.-------- DÀI ?
Nếu không phải là nhà nông, thì đừng bám vô nghề nông làm gì bạn trẻ ơi. Hãy tìm nghề nào khác đi, cho vừa lòng bố mẹ, và tương lai cũng không tệ đâu.
Không phải nghề nông là 1 một nghề không tốt, nhưng hiện nay nông dân Việt nam đang gặp cảnh é le. Cực chẳng đã là nông dân chính hiệu, thì phải bám lấy ruộng vườn, ao chuồng thôi.
Cám ơn bạn trẻ đã yêu nghề nông .

Cảm ơn ý kiến quý báo của mọi người, nhưng ra đi làm tư nhân thì không ổn định cơ hội thăng tiến thấp , còn làm nhà nước thì khó vào, mấy bữa nay ngồi chọn nghề nhức đầu luôn. Tìm việc cả buổi sáng mà không thấy công ty nào tuyển hết.
Em là con nhà nông chính hiệu, từ nhỏ thích trồng cây , trồng lúa và chăn nuôi rồi. vì cha mẹ không cho theo nghề nông bắt học, còn 2 tháng nữa ra trường mà tìm không thấy thông tin tuyển dụng nào hết

Last edited by a moderator:
bác XUANVU nói chí phải đó bạn , hãy làm theo con tim và đam mê , tai sao phải chạy theo phong trào khi mình không phát huy hết khả năng của mình ,dám hành động mới biết mình làm tới đâu chứ.

Tại sao mình khuyên bạn đầu tiên là: Đam mê
Bởi bản thân mình đã từng làm KTT, rồi chuyển ra lập công ty làm thương mại, và nay đang tính chuyển qua làm .... nông nghiêp đây.
Bạn thấy mình có khùng không?
Nhưng mình vẫn chọn nông nghiệp, bởi vì chỉ có ngành này mới tự nó tạo ra GIÁ TRỊ GIA TĂNG cho sản phẩm.
Nếu ai nghĩ đến việc tạo ra GTGT cho sản phẩm của mình thì nền NN Việt Nam sẽ không chết.

Bởi bản thân mình đã từng làm KTT, rồi chuyển ra lập công ty làm thương mại, và nay đang tính chuyển qua làm .... nông nghiêp đây.
Nhưng mình vẫn chọn nông nghiệp, bởi vì chỉ có ngành này mới tự nó tạo ra GIÁ TRỊ GIA TĂNG cho sản phẩm.
Nếu ai nghĩ đến việc tạo ra GTGT cho sản phẩm của mình thì nền NN Việt Nam sẽ không chết.
tao ra GIÁ TRỊ GIA TĂNG , bạn này có cách miêu tả rất thú vị , bạn có thể chia sẻ thêm về điều đó không.

Hiện nay nông nghiệp chủ yếu tạo ra sản phẩm sơ cấp, rối bán ra thị trường, khôn gbiết rằng để tới tay người tiêu dùng phải trải qua bao nhiêu công đọan nữa. Nên giá bán luôn bị chèn ép và không bao giờ chủ động được. Nếu mỗi nhà nông khi tạo ra sản phẩm sơ cấp rồi, tùy vào khả năng và năng lực chứng ta sẽ làm. Ví dụ như nông sản sau khi thu họach thì tiến hành phân lọai, sơ chế, đóng gói,... lúc đó chúng ta sẽ có nhiều hơn một lọai sản phẩm như vậy giá bán sẽ có lọai cao - trung bình và thấp, giả sữ có lọai không đưa ra lưu thông được thí chuyển qua là nguyên liệu cho các nhà chế biến thực phẩm khác,....

ý tưởng của bạn rất hay,có lẽ việc đó chỉ thưc hiện được ở tầm qui mô , chứ đối với số lượng tầm trung thi bạn nghĩ sẽ thưc hiện thế nào ,ví dụ như bạn có khoảng 3 trăm cây đủ đủ thì bạn sẽ thực hiện thế nào,

===========
cảm ơn gì có ý tưởng giống mình. nhưng bây giờ mình về quê làm nông nghiệp sợ người ta cười chết, học hết 3,4 năm ra trường về quê thì họ nói ngu học tới đó ùi không đi làm mà về quê cho khổ. nhưng mọi người đâu biết làm nông áp dụng kỹ thuật, công nghệ sinh học, và cơ giới hóa, sẽ tạo ra sản phẩm tốt.
Sở thích dự định chỉ là vậy thôi còn thực hiện thì mình phải thiết phục rất nhiều người.
ước mơ làm nông, áp dụng kỹ thuật do mình nghĩ ra sao thấy xa xôi quá

Chào bạn,
Như các bạn khác tư vấn bạn, mình thấy quan trọng nhất là niềm đam mê với công việc. “Hãy theo đuổi đam mê và thành công sẽ đuổi bạn”.

Bạn nên tham khảo một số mô hình nông nghiệp đã thành công. Lên kế hoạch rõ ràng và cố gắng thực hiện nó hết sức mình. Khởi đầu có thể không thuận lợi, nhưng nếu quyết tâm, mình tin bạn sẽ thành công.
Thân ái chào quyết thắng!

Chào bạn,
Như các bạn khác tư vấn bạn, mình thấy quan trọng nhất là niềm đam mê với công việc. “Hãy theo đuổi đam mê và thành công sẽ đuổi bạn”.

Bạn nên tham khảo một số mô hình nông nghiệp đã thành công. Lên kế hoạch rõ ràng và cố gắng thực hiện nó hết sức mình. Khởi đầu có thể không thuận lợi, nhưng nếu quyết tâm, mình tin bạn sẽ thành công.
==================
cảm ơn bạn nhiều các mô hình nông nghiệp thì mình tìm hiểu rất nhiều rồi , còn bước thực hiện nữa là xong , mà hơi khó thực hiện
Chào bạn,

==================
cảm ơn bạn nhiều các mô hình nông nghiệp thì mình tìm hiểu rất nhiều rồi , còn bước thực hiện nữa là xong , mà hơi khó thực hiện

Theo tôi, cứ phải có trăm héc ta đất thì mới
làm nông nghiệp. Chỉ vài héc ta đất, rất khó
làm nông nghiệp. Nếu có làm, cũng chỉ đủ ăn
ở mức độ trung bình. Như bạn ChimHoangDa ví dụ
"nuôi 200-300 gà trong 4 tháng và đầu tư 10-15
triệu" so với tay trắng đi làm thuê làm mướn.

Các "thành công" trong nông nghiệp của chương
trình "về làng" chỉ nhìn khía cạnh thành công,
chứ không nói ai thành công thì đều giàu cả.
Tôi thì thích giàu, chứ không mấy cần thành công.

Đứa cháu tôi ở Mỹ mua 2 đôi chuột bạch, cỡ đầu
ngón tay út về nuôi. Thức ăn cũng phải mua ở tiệm.
Mấy tháng sau, chuột đẻ ra đời cháu, cũng gọi là
thành công đối với một đứa đang còn đi học. Thế
nhưng lớn lên, nó vào đại học, tốt nghiệp, đi làm
thuê, và lương nó cao hơn cả ông chủ tiệm bán
chuột giống và thức ăn cho chuột.

Theo tôi, cứ phải có trăm héc ta đất thì mới
làm nông nghiệp. Chỉ vài héc ta đất, rất khó
làm nông nghiệp. Nếu có làm, cũng chỉ đủ ăn
ở mức độ trung bình. Như bạn ChimHoangDa ví dụ
"nuôi 200-300 gà trong 4 tháng và đầu tư 10-15
triệu" so với tay trắng đi làm thuê làm mướn.

Các "thành công" trong nông nghiệp của chương
trình "về làng" chỉ nhìn khía cạnh thành công,
chứ không nói ai thành công thì đều giàu cả.
Tôi thì thích giàu, chứ không mấy cần thành công.

Đứa cháu tôi ở Mỹ mua 2 đôi chuột bạch, cỡ đầu
ngón tay út về nuôi. Thức ăn cũng phải mua ở tiệm.
Mấy tháng sau, chuột đẻ ra đời cháu, cũng gọi là
thành công đối với một đứa đang còn đi học. Thế
nhưng lớn lên, nó vào đại học, tốt nghiệp, đi làm
thuê, và lương nó cao hơn cả ông chủ tiệm bán
chuột giống và thức ăn cho chuột.
=========================
Cảm ơn chia sẻ của bạn. mình chỉ nói là sở thích và đa mê của mình là làm nông nghiệp , đương nhiên mình cũng đã nghiên cứu về nông nghiệp rất nhiều, và mình cũng cảm thấy nông nghiệp có thể phát triển rất cao. và mình chỉ muốn thỏa niềm đa mê mình không có nói là muốn làm giàu từ nông nghiệp.
Nếu như bạn nói đi làm thê lương cao, sao cán bộ công chức cứ luôn đòi tăng lương, phải chi tiêu tiết kiệm, còn công nhân thì luôn có cảnh ăn cực khổ trên tivi.

Nếu như bạn nói đi làm thê lương cao, sao cán bộ công chức cứ luôn đòi tăng lương, phải chi tiêu tiết kiệm, còn công nhân thì luôn có cảnh ăn cực khổ trên tivi.
Tôi không có nói đi làm thuê lương cao.
Tôi trích dẫn người khác bàn.

Riêng tôi, thời bao cấp, tôi làm thuê
chủ yếu cho nhân dân quanh làng, việc gì
cũng làm, kể cả làm ruộng lúa, ruộng rau.
Đã làm thuê thì làm gì có lương cao?

TV và đài báo họ muốn đưa cái gì lên thì
đưa, và bạn muốn nhớ được gì thì nhớ. Cái
cần biết là làm nông nghiệp phải có diện
tích rộng. Tôi coi báo Đăk Lăk nói dân có
mấy héc ta. Có người có mấy chục héc ta.
Giá thuê đất ở đấy 5 triệu một héc ta cả
năm, mà chỉ biết trồng sắn (khoai mì) thôi.
Thật đáng tiếc. Nếu tôi ở đó, thì tôi trồng
cây khác có lời hơn, và chắc chắn sẽ làm giàu.
Có điều khởi nghiệp từ ruọng trồng sắn thì
mấy năm đầu không có lời, mà có thể lỗ nếu
không có tiền tùi, mà phải vay lãi Ngân hàng.

===========
Cám ơn đã chia sẽ

===========
cảm ơn gì có ý tưởng giống mình. nhưng bây giờ mình về quê làm nông nghiệp sợ người ta cười chết, học hết 3,4 năm ra trường về quê thì họ nói ngu học tới đó ùi không đi làm mà về quê cho khổ. nhưng mọi người đâu biết làm nông áp dụng kỹ thuật, công nghệ sinh học, và cơ giới hóa, sẽ tạo ra sản phẩm tốt.
Sở thích dự định chỉ là vậy thôi còn thực hiện thì mình phải thiết phục rất nhiều người.
ước mơ làm nông, áp dụng kỹ thuật do mình nghĩ ra sao thấy xa xôi quá
Người VN có cái thói quen rất buồn cười:thấy kém thì ra mặt chê cười,thấy giàu thì soi mói;không làm sao vừa ý được cả.Vậy nên việc mình mình cứ làm;thành côgn hay không,đâu phải do lời nói của thiên hạ.
Còn như giàu với thành công thì nó đi liền nhau,cốt ở bền hay không mà thôi.

Back