Tư vấn nuôi bồ câu gấp

• Thread starter tranhoa3487
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
Xin cả nhà giúp đỡ, e đang nuôi thử 30 đôi chim bồ câu dạng quần thể để lấy kinh nghiệm nhưng xem ra không ổn lắm nên muốn chuyển sang nuôi công nghiệp. E định bắt từng cặp chim đang nuôi chuyển vào từng ô chuồng để nuôi nhưng do nuôi kiểu này nên khó bắt từng đôi quá, bình thường nó đi cùng nhau thì biết là 1 cặp nhưng khi ra chuồng bay loạn lên thì không biết cặp nào vào cặp nào nữa, có cách nào giúp e bắt từng cặp ra không? Khi nuôi kiểu công nghiệp thì việc tiêm phòng và cho uống thuốc như thế nào, dùng thuốc nào là tốt nhất cả nhà chỉ giúp e luôn với.
Cảm ơn cả nhà.

- 1 cách dễ nhất nè bạn
- thứ nhất bạn làm sẵn 30 lồng để nhốt có sẵn ổ
- thứ 2 để tầm 3-4 lồng vào chuồng quần thể mỗi lồng cách nhau tầm 0,5m. cũng có ổ sẵn trong đó. Cái này để dụ cho từng cặp vào.
- thứ 3 bạn chịu khó theo dõi nó thấy cặp nào vào lồng thì vào bắt cặp đó.
- Đây là cách thủ công em hay làm, Bác nào có cách hay thì chỉ bạn ấy

Khi nuôi BỒ CÂU quần thể, muốn nuôi công nghiệp thì phải nuôi theo cặp. Bạn chuẩn bị lồng sẵn sàng. Vào ban đêm Bo câu ngủ say theo cặp. Bạn dễ dàng đánh dấu bằng mọi cách theo cặp, khi nào đó sẽ bắt hoặc là bắt ngay, nhưng bắt bằng cách sờ nhè nhẹ vào bụng để bắt nhé, đừng gây ồn ào. Chúc Bạn thành công.

Thê là bạn không biết nuôi BC quần thể rồi.
Nuôi quần thể phải làm chuồng riêng cho từng đôi.
Có nghĩa là phải làm 40 chuống cho 30 cặp.
Chúng sẽ tự cặp đôi và vào 30 chuồng, còn thừa
10 chuồng để chim ra ràng, và bố mẹ chúng chuyển
chuồng.
*
Chỉ có nuôi BC đua mới không để cho chúng ghép
cặp đôi thôi. Sau khi hết tuổi đua, thì lại nuôi
ghép đôi để giữ giống.
*
Đã nói nuôi BC, là nói nuôi đẻ, phải có chuồng
riêng từng đôi, chứ không phải làm ổ đẻ như gà.
*
Nuôi BC quần thể rất dễ mà bạn không làm được,
thì nuôi công nghiệp còn khó hơn nhiều. Ví dụ,
chim BC ta thì không thể nuôi công nghiệp được.
Tôi coi hình chụp thấy nuôi trong lồng dây thép
đan mắt cáo. Bồ câu ta nuôi thế thì chúng đánh
nhau ở 2 bên lồng chảy máu rách đầu thủng mắt,
làm sao sống nổi? Bạn cứ chịu khó mua lồng BC
nuôi công nghiệp mà nuôi thử BC ta coi có nuôi
được không?
*
Chuồng nuôi BC quần thể:
*

*
Chuồng nuôi BC công nghiệp:
*
1347257386_224696275_2-Hinh-anh-ca--Ban-chuong-nuoi-Bo-CaU-cong-nghiep-Ban-giong-chim-bo-cau-Phap-.jpg

*

Mình đang nuôi thử để lấy kinh nghiệm thui có gì xin các bác chỉ giúp với. Mình cũng làm 40 ô chuồng nhưng giờ mới có 20 đôi đẻ, khoảng 5 đôi thì đẻ luôn ở dưới đất chứ không vào ổ. Theo kinh nghiệm của bạn thì mình không nên chuyển số chim này vào từng ô để nuôi theo kiểu công nghiệp à? Nhân tiện cho mình hỏi hiện tại có mấy con chim có triệu chứng đi ỉa dính đít, khó thở, có con thì diều nó toàn nước mình bắt ra cho uống thuốc thì nó phọt ra nhiều nước lắm, thế có phải là bị newcastle không? Mình thấy bảo là cho cả đàn uống thuốc điều trị bệnh này nhưng nuôi thế này khó bắt chim để nhỏ thuốc lắm, chim đang ấp trứng mình sợ nó hoảng không ấp nữa, ngoài nhỏ thuốc vào mũi có cách khác để phòng không? Mới nuôi chưa có kinh nghiệm mong mọi người giúp đỡ. Thanks mọi người nhiều.

Nuôi công nghiệp thì phải là giống chim nuôi công nghiệp.
Chim BC ta mà nuôi công nghiệp thì khó lắm. Chim BC ta,
chỉ cần có cái hang trống, chúng tự tha rơm rác về làm tổ.
Khi con lớn, thì chúng bỏ đi, tìm một cái hang rỗng khác.
*
Chim đẻ xuống đất mà không làm tổ, thì đó là giống chim
công nghiệp. Tôi không biết nuôi loại này.
*
Ngày xưa tôi nuôi chim BC thả bay tự nhiên, không bao giờ
thuốc men cả, nên chuyện chim bệnh tật thì tôi bó tay.
*

Nuôi công nghiệp thì phải là giống chim nuôi công nghiệp.
Chim BC ta mà nuôi công nghiệp thì khó lắm. Chim BC ta,
chỉ cần có cái hang trống, chúng tự tha rơm rác về làm tổ.
Khi con lớn, thì chúng bỏ đi, tìm một cái hang rỗng khác.
*
Chim đẻ xuống đất mà không làm tổ, thì đó là giống chim
công nghiệp. Tôi không biết nuôi loại này.
*
Ngày xưa tôi nuôi chim BC thả bay tự nhiên, không bao giờ
thuốc men cả, nên chuyện chim bệnh tật thì tôi bó tay.
*
bác đã làm chưa mà bảo chim ta k nuôi công nghiệp dc vậy chim pháp lai từ đâu mà ra có phải lai với chim ta k,hay bác chỉ nghe người ta nói thôi,bác thử ra chợ mua 2 cặp chim ta về bỏ vào lồng đúng cặp trống mái đang đẻ xem nó có sống có đánh nhau k,khi đó bác hãy nói nhé.chim bồ câu nếu đã đúng cặp 1trống 1 mái đang đẻ thì dú bác nuôi quần thể hay nuôi từng ổ nhốt riêng nó vẩn sinh sản bình thường nếu bác cho ăn đủ và uống đủ

Back