Tư vấn trồng cây gì, nuôi con gì ở đất cát cách thị trấn 300m

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Em theo dõi diễn đàn đã lâu và hay đọc miễn phí:lol: hôm nay em có 1 vấn đề muốn được anh,chị tư vấn giúp.

-em có 1 mảnh đất vườn ngay dưới đường quốc lộ 4A cách thị trấn khoảng 300m.độ dốc khoảng 20%.bên dưới là sát bờ sông có cát phù sa thì em đã trồng củ cải trắng .1 nửa bên dưới là sát bờ sông có cát phù sa thì em đã trồng củ cải trắng.1 nửa bên trên là đất khô cằn em đang trồng bạch đàn hiện đã thu hoạch xong diện tích còn khoảng 1ha.nay em muốn nhờ anh,chị tư vấn giúp em nên trồng cây ăn quả gì và nuôi con gì cho có hiệu quả kinh tế ? em định trồng mít siêu sớm và nuôi gà bán tết nhưng cảm thấy đất ko hợp cho lắm:mellow:.mong mọi người tư vấn giúp em.
-còn 1 điều nữa là xung quanh vườn em nên quây lưới hay rào cho tiết kiệm ? vì vốn em có khoảng 5~8 triệu thôi :angry:.
-em hay sợ ma nữa nên tối ko dám ngủ ở đấy :1^:

5 - 8triệu thì hơi ít với chăn nuôi bạn ạ nếu làm dc thì công nhân cả nước đã chả phải làm công nhân rồi
với số vốn này bạn nên trồng rau ăn lá các loại + gần sông nên phù sa nhiều rất thích hợp bán rau kiếm thêm tiền đã rồi tính tiếp
nếu có thể thì vừa làm thêm vừa làm cho mình một vài năm đã
chứ như nuôi 1-200 gà đã cần 10tr vốn rồi mà mỗi tháng lời dc hơn triệu sao mà sống nổi nhưng nếu đa chủng loại mỗi loại một ít thì thì vẫn tốt
Làm nông nghiệp hơi cực nhưng có đam mê và khát khao tự chủ thì không nghề gì sướng bằng bạn ạ

5 - 8triệu thì hơi ít với chăn nuôi bạn ạ nếu làm dc thì công nhân cả nước đã chả phải làm công nhân rồi
với số vốn này bạn nên trồng rau ăn lá các loại + gần sông nên phù sa nhiều rất thích hợp bán rau kiếm thêm tiền đã rồi tính tiếp
nếu có thể thì vừa làm thêm vừa làm cho mình một vài năm đã
chứ như nuôi 1-200 gà đã cần 10tr vốn rồi mà mỗi tháng lời dc hơn triệu sao mà sống nổi nhưng nếu đa chủng loại mỗi loại một ít thì thì vẫn tốt
Làm nông nghiệp hơi cực nhưng có đam mê và khát khao tự chủ thì không nghề gì sướng bằng bạn ạ

:6^::6^: vâng em cảm ơn anh.nếu như hiện giờ em trồng mướp đắng ( khổ qua) trái vụ thì có kịp bán trong thời vụ tết ko nhỉ ?với lại mùa đông trên em hơi lạnh ( em ở lạng sơn ạ )

Vốn như vậy là quá ít bạn à? nhưng mà vì lòng đam mê thì bác lấy số tiền đó đầu tư cái gì ít tốn kém như trồng rau sạch... lấy ngắn nuôi dài, sau đó rồi mình tính tiếp chứ 8tr thì ko đủ mua giống huống gì còn biết bao nhiu thứ tiền khác như thúc ăn, thú y,điện...

Em theo dõi diễn đàn đã lâu và hay đọc miễn phí:lol: hôm nay em có 1 vấn đề muốn được anh,chị tư vấn giúp.

-em có 1 mảnh đất vườn ngay dưới đường quốc lộ 4A cách thị trấn khoảng 300m.độ dốc khoảng 20%.bên dưới là sát bờ sông có cát phù sa thì em đã trồng củ cải trắng .1 nửa bên dưới là sát bờ sông có cát phù sa thì em đã trồng củ cải trắng.1 nửa bên trên là đất khô cằn em đang trồng bạch đàn hiện đã thu hoạch xong diện tích còn khoảng 1ha.nay em muốn nhờ anh,chị tư vấn giúp em nên trồng cây ăn quả gì và nuôi con gì cho có hiệu quả kinh tế ? em định trồng mít siêu sớm và nuôi gà bán tết nhưng cảm thấy đất ko hợp cho lắm:mellow:.mong mọi người tư vấn giúp em.
-còn 1 điều nữa là xung quanh vườn em nên quây lưới hay rào cho tiết kiệm ? vì vốn em có khoảng 5~8 triệu thôi :angry:.
nếu sợ ma thì thuê 1 con ma đến nó canh cho. hì quốc lộ 4a là ở lạng sơn - cao bằng hay quảng ninh vậy.
khoai phết nhỉ: 8tr chỉ có bỏ công và trồng rau lấy ngắn nuôi dài là tốt nhất

8 tr trồng rau đúng bài rồi, giờ đến tết đc 2 vụ rau, bèo cũng đc 20 chai
Nuôi gà mà có 8 tr tiền vốn con thì chir đủ trả học phí lứa đầu thui ^_^

:6^::6^: vâng em cảm ơn anh.nếu như hiện giờ em trồng mướp đắng ( khổ qua) trái vụ thì có kịp bán trong thời vụ tết ko nhỉ ?với lại mùa đông trên em hơi lạnh ( em ở lạng sơn ạ )

8tr mà trồng khổ qua (mướp đắng) trên diện tích 1ha thì đâu có đủ đâu bạn. Vốn chưa đủ làm dàn nữa là khác. Khổ qua 38 đến 45 ngày là đã thu rồi nên trồng khổ qua thì vẫn kịp tết. Trồng ngô ăn tươi trước 1 vụ đi pạn.

8tr mà trồng khổ qua (mướp đắng) trên diện tích 1ha thì đâu có đủ đâu bạn. Vốn chưa đủ làm dàn nữa là khác. Khổ qua 38 đến 45 ngày là đã thu rồi nên trồng khổ qua thì vẫn kịp tết. Trồng ngô ăn tươi trước 1 vụ đi pạn.
Đất này đã trồng bạch đàn rồi lên trồng rau hơi khoai chắc chồng mướp đắng " khổ qua" được đó, bạch đàn chồi lên chặt dần làm bờ rào, làm chuồng nuôi gà dần dần. trồng ít ngô nếp lương tết thu hoạch bán cho người ta làm ngô nướng mùa đông thì cũng bá đạo. nhưng hơi nhọc công. chứ ko làm gì để bạch đàn cũng phí chỉ được xanh con mắt thôi

Củ cải trắng của em hôm nay chìm trong biển nước rồi các bác ơi :1^::1^:.ko biết ngập nước nó có sống được nữa không:wacko:giờ em vẫn định trồng khổ qua làm giàn thì tận dụng cành,ngọn cây bạch đàn còn sót lại để làm giàn.các bác tư vấn giúp em cách trồng và chăm sóc được ko ạ :unsure:

Ôi, sao mà khổ thế, củ cải mà để bị ngập úng e là thúi hết... Khoản cách trồng khổ qua: cây cách cây 50cm, hàng cách hàng 2m. Chọn giống lai F1 (trái ngắn). Ươm hạt trong vườn ươm đợi khi thành cây con rồi đem trồng (mục đích đạt tỉ lệ sống và tỉ lệ đồng đều cao). Khi cây có 1 lá thật dùng phân bón lá comcat bơm vào góc kích thích ra rễ, trong quá trình bơm cọng thêm validacin chống chết cây con.

Củ cải trắng của em hôm nay chìm trong biển nước rồi các bác ơi :1^::1^:.ko biết ngập nước nó có sống được nữa không:wacko:giờ em vẫn định trồng khổ qua làm giàn thì tận dụng cành,ngọn cây bạch đàn còn sót lại để làm giàn.các bác tư vấn giúp em cách trồng và chăm sóc được ko ạ :unsure:

khổ thân thế
ngập 3 ngày chắc thúi củ, hôm nay nước rút chưa ban?

củ cải ngập vậy cũng buồn nhỉ, thối hết lá rồi. cứ làm cái dàn mướp đắng hoặc bầu bí gì đó trồng, hay trồng susu đi bạn bán ngọn đã lắm đó
chăm sóc thì đất xấu đào hố đổ phân ủ vào chộn với đất bồi rồi trồng. nếu đất đồi mà tơi sốp đẹp thì ko cần

Hôm nay nước vẫn ngập trắng các bác ạ:mellow: có khi đến mai nước mới rút:wacko: em xác định là củ cải mất trắng rồi,2 tháng trời ròng rã của em thành công cốc:1^::2cat: .em thì em vẫn xác định làm lại bằng cách trồng cây mướp đắp nhưng kỹ thuật ươm bầu em chưa nắm kỹ.quy trình trồng vụ đông chưa nắm được gì nên em mong các bác cho em lời khuyên:6^:em xin chân thành cảm ơn.

Làm lại từ đầu:mellow:

Ủng hộ trồng su su. Nhà mình chả có giàn cho nó leo bờ rào còn chi chít quả.
Hoặc trồng mướp, mình cho nó leo dây điện. thế mà tha hồ quả ăn nhé

Ủng hộ trồng su su. Nhà mình chả có giàn cho nó leo bờ rào còn chi chít quả.
Hoặc trồng mướp, mình cho nó leo dây điện. thế mà tha hồ quả ăn nhé

:unsure: ăn thì đc bao nhiêu hả bác :ph34r: quan trọng là lợi nhuận kinh tế có cao không:6^:

Trồng cải mần dưa đi bạn. Tết mà có kái này bán ng0n phết.

???

đất nhiều vậy thì nuôi trồng gì chẳng đuọc bạn? quan trọng là ở mình thôi!
Nhưng vốn thì ít quá!
Bạn lựa loại nào nhanh xoay vốn là được.

Back