Tư vấn trồng cây gì

• Thread starter Hoang_Thang
  • Ngày gửi
Sự việc là thế này

Nhà tôi ở Ngọc Hồi KonTum cách ngã ba đông dương 20km. Vài năm gần đây tôi có đầu tư mua giống mỳ cao sản sang cho bà con dân tộc thiểu số bên Lào khu vực giáp biên giới với việt nam trồng sau đó thu mua đem về việt nam bán. Việc này dc sự khuyến khích của chính quyền địa phương và các đồn biên phòng. Tuy số lượng còn hạn chế trong phạm vi 30 40 héc ta. Khi đầu tư thì có sự ký kết biên bản hợp đồng với họ, có nghĩa là tôi chịu trách nhiệm đầu tư giống sau đó thu mua. Và chỉ có tôi mới dc quyền thu mua. Có sự đảm bảo của đồn biên phòng việt nam và lào vì đây là đi theo đường tiểu ngạch.

Hiện tôi đang có mối quan hệ khá tốt với trưởng bản ở bên Lào. Tôi có dò hỏi về đất đai thì thủ tục xin đất cũng khá dễ, đại khái là xin bao nhiêu cũng có, muốn nhập quốc tịch Lào cũng dc, chỉ việc xin tạm trú 3 năm trở lên là có thể trở thành công dân của Lào.

Tôi chợt băn khoăn là nên trồng cây gì bên đó. Chắc chắn sẽ là cây lâm nghiệp ngắn ngày, có thể bỏ bê, đầu tư ít và nhanh khai thác.

Tôi đang định trồng cây bời lời đỏ. Vì cây này hiện nay giá cũng khá cao, 5 năm là có thể khai thác lần đầu, sau đó 3 năm là có thể khai thác lần 2, khai thác rồi sơ chế bên Lào sẽ dễ vận chuyển về Việt Nam hơn vì vận chuyển về VN phải làm "luật".

Liệu còn loại cây nào khác phù hợp với tôi hơn cây bời lời. Mong các bác cho xin ý kiến.

Xin chân thành cảm ơn.

Hợp tác với. Trồng thử cây si nhựa đỏ xem. Tôi đang muốn kiếm đất trồng thảo dược nè ai hợp tác ko

Sự việc là thế này

Nhà tôi ở Ngọc Hồi KonTum cách ngã ba đông dương 20km. Vài năm gần đây tôi có đầu tư mua giống mỳ cao sản sang cho bà con dân tộc thiểu số bên Lào khu vực giáp biên giới với việt nam trồng sau đó thu mua đem về việt nam bán. Việc này dc sự khuyến khích của chính quyền địa phương và các đồn biên phòng. Tuy số lượng còn hạn chế trong phạm vi 30 40 héc ta. Khi đầu tư thì có sự ký kết biên bản hợp đồng với họ, có nghĩa là tôi chịu trách nhiệm đầu tư giống sau đó thu mua. Và chỉ có tôi mới dc quyền thu mua. Có sự đảm bảo của đồn biên phòng việt nam và lào vì đây là đi theo đường tiểu ngạch.

Hiện tôi đang có mối quan hệ khá tốt với trưởng bản ở bên Lào. Tôi có dò hỏi về đất đai thì thủ tục xin đất cũng khá dễ, đại khái là xin bao nhiêu cũng có, muốn nhập quốc tịch Lào cũng dc, chỉ việc xin tạm trú 3 năm trở lên là có thể trở thành công dân của Lào.

Tôi chợt băn khoăn là nên trồng cây gì bên đó. Chắc chắn sẽ là cây lâm nghiệp ngắn ngày, có thể bỏ bê, đầu tư ít và nhanh khai thác.

Tôi đang định trồng cây bời lời đỏ. Vì cây này hiện nay giá cũng khá cao, 5 năm là có thể khai thác lần đầu, sau đó 3 năm là có thể khai thác lần 2, khai thác rồi sơ chế bên Lào sẽ dễ vận chuyển về Việt Nam hơn vì vận chuyển về VN phải làm "luật".

Liệu còn loại cây nào khác phù hợp với tôi hơn cây bời lời. Mong các bác cho xin ý kiến.

Xin chân thành cảm ơn.
không ai trả lời Hoang_Thang hết nhỉ!mình cũng đang quan tâm về cây này,trồng cây này chắc hiệu quả hơn cây keo nhiều đó nhỉ

@Hoang_Thang !
Như bạn nói thì thấy điều kiện lý tưởng để trồng các cây dược liệu nhưng vấn đề mình suy nghĩ là nếu giá trị cây trồng cao đồng nghĩa với sự bảo vệ nó cũng cao và đầu tư cao. Cây khó khai thác thì sẽ rất phiền khi thu hoặch, cây dễ khai thác thì mức độ bảo vệ phải tăng cao. Đó là cái khó khi muốn đầu tư ở xa !
Hơn nữa thì tất cả là phán đoán chứ không thể có một đảm bảo nào về các loại cây 5 đến 10 năm !
Luật của ta thay đổi xoành xoạch, cộng với quy định mua bán thông thương qua cửa khẩu tùy hứng theo ý kiến cấp lãnh đạo. Nếu có điều kiện "mua đường" và dư khả năng bảo vệ bạn hả tính đến các loại cây kinh tế cao. Còn không bạn nên trồng những loại thông dụng cho nó an toàn.

Vì một số điều kiện như
- đường sá xa xôi
- không cần người coi sóc
- an ninh
Nên mình mới nghĩ tới cây bời lời.
- giống rẻ chỉ khoảng 100đ/ 1 cây
- 1 năm chỉ cần phát quang vài lần, sợ nhất là mùa khô sợ bị cháy rừng thôi
- đồng bào họ ko biết cây này dùng làm gì và nếu như họ có trộm thì cũng ko biết bán cho ai. Họ còn hoang sơ lắm.
Mục đích của mình là trồng khoảng chục héc cho dân họ thấy là cây này có thể nuôi sống họ, rồi họ trồng và mình thu mua như cây mỳ. Chứ giờ họ ko dám trồng, họ chỉ trồng cây nào nhìn thấy trước mắt thôi.

Đất rộg không bác, trồng chùm ngây và đinh lăng lấy lá nuôi dê, lấy củ bán lấy tiền

Đất rộg không bác, trồng chùm ngây và đinh lăng lấy lá nuôi dê, lấy củ bán lấy tiền
Đất thì bạt ngàn chỉ sợ ko đủ sức mà làm.
Tuy nhiên trồng các loại cây bạn nói thì ko phù hợp lắm. Mình muốn trồng loại cây gì đỡ tốn công chăm sóc và đi lại. Lâm nghiệp vẫn ưu tiên hàng đầu.

Đất đồi hay đất bằng vậy bác, bác có ít nào ko cho e mượn chục hecta trồng cà gai leo với

Bác Thắng cho e hỏi là : Nếu qua bên Lào tiền bôi trơn với già làng trưởng bản tốn hok? Nghe bác nói mà e mún đi quá :( ( e đang mún bỏ sứ đi mà ) bác có thông tin gì cho e biết cụ thể với ạ. Thanks bác!

Bác Thắng cho e hỏi là : Nếu qua bên Lào tiền bôi trơn với già làng trưởng bản tốn hok? Nghe bác nói mà e mún đi quá :( ( e đang mún bỏ sứ đi mà ) bác có thông tin gì cho e biết cụ thể với ạ. Thanks bác!
cũng không tốn bao nhiêu. Chỉ là ở VN sướng quen rồi, qua đó vất vả đủ kiểu sợ trụ ko dc. :D
chỉ trồng cây gì bỏ bê thôi.
Dân VN toàn qua đó khai thác vàng, lâm tặc, buôn bán chứ ít ai qua đó làm nông nghiệp.

E thì hok có cái máu đấy. Làm ăn chân chính thôi bác ak. Ở đó nó thuộc bản hay ntn ạ? Liệu chục năm nữa nó có phát triển đc hok ạ? :(

Có bác nào tìm hiểu về cây mắc ca chưa ạ?
Nghe nói cây này cũng đang hot ở vùng Tây nguyên, tôi ở ngoài bắc và nghe nói cũng phù hợp để trồng, nhưng ít thông tin về cây này quá. Chỉ sợ trồng rồi không có chỗ tiêu thụ.

Back