• Hỏi đáp Tư vấn trồng cây lấy gỗ cho diện tích đất 500m2

Thảo luận trong 'Lâm nghiệp' , 29/3/17

1. thaoam Đèn Dừa Thảo Am https://thaoam.com

Xin chào quý anh chị trên Agriviệt,

Hiện tại em đang có 500m2 đất ở Khu phố Bà Tri, Phường Tân Hiệp, Thị xã Tân Uyên, Tỉnh Bình Dương (Bấm vào đây để xem diện tích đất nơi em dự định trên Google Map https://www.google.com/maps/place/T...19611856e9ee7e!8m2!3d11.0774731!4d106.7313436)

như anh chị cũng biết, ở miền Đông Nam Bộ, thời tiết rất nắng nóng vào mùa khô, do đó, để có chiến lược cải tạo lại đất và tiến hành phủ xanh nơi này, em dự định trồng cây vào mùa mưa, bắt đầu từ tháng 05 năm nay.

Xin quý anh chị tư vấn loại cây để phủ xanh.
      Và cho em biết anh chị nào cung cấp cây xanh ở gần khu vực em ở trong bán kính 30km, xin để lại địa chỉ và thông tin liên lạc nhé em cảm ơn.

DNTN Thảo Am.

Đang tải...
    2. vnndd

vnndd Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thiết Kế
      diện tích nhỏ thế này thì chỉ nên trồng vài cây ăn quả thôi mà vùa muôn tạo bóng mát vùa muốn gỗ thì có Mít, Sấu, xoài, ....

thaoam thích bài này.
    3. thaoam

thaoam Đèn Dừa Thảo Am https://thaoam.com

Nghề nghiệp:
      Lamp Maker
      Cảm ơn anh đã tư vấn cho em, tiện thể còn cây loại nào khác nữa không ạ xin anh tư vấn thêm cho. Hiện tại e không có nhiều kiến thức về NN nên rất cần lời khuyên chân thành., e cảm ơn nhiều ạ

4. Lê hoang nhân

Lê hoang nhân lâm tặc

Với diện tích của b thì mìh ngĩ ra chỗ bán cây giống lâm nghiệp mua mỗi loại cẩm lai gõ đỏ giáng hương trồg vài cây cho đỡ giền thoy! Còn ko muốn nuôi hi vọg làm giàu với diên tích nhỏ b có thể thử với sưa và đàn hươg trắg mà mình nghĩ trồg cây ăn wả là hay nhất nếu có đìu kiện chăm sóc tưới tắm thì với 500m2 sẽ ăn ko hết đâu

thaoam thích bài này.
    5. thaoam

Nghề nghiệp:
      Lamp Maker
      Cảm ơn anh Lê Hoang Nhân đã đóng góp thông tin, vì thời tiết ở Đông Nam Bộ rất nóng vào mùa khô, tầm 33 - 35 oC là chuyện thường ngày nên em cũng rất đắn đo. Cám ơn anh đã đóng góp ý kiến.
      Em rất trân trọng, vì với 500m2 đất thì khó làm giàu được, nhưng tạm thời em cũng cần 1 số giống cây để đầu tư vài chục cây lâu dài dưỡng già, và còn lại sẽ trồng cây ăn quả để có chỗ lui ra lui về mỗi khi cần.,
      Cám ơn các anh chị đã đóng góp ý kiến. Em xin cảm ơn chân thành :)

6. Lê hoang nhân

Lê hoang nhân lâm tặc

Nếu muốn trồg cây lâm nghiệp dưỡg già thì gửi đc + sđt đi hôm nào rãh muh gửi cho ít hạt giốg mjh sưu tầm trồg còn dư nè

thaoam thích bài này.
    7. thaoam

Nghề nghiệp:
      Lamp Maker
      Được vậy thì còn gì bằng nữa a hi hi

Anh cho em thông tin liên lạc của anh nhé.
      Dưới đây là thông tin liên lạc của em, anh có đọc được xin lưu cho em cái tên.
      Họ tên: Phạm Xuân Tiếp
      Số điện thoại 01628709574.
      Địa chỉ: Số 05, Đường Tân Hiệp 16, Tổ 03, Khu phố Bà Tri, Phường Tân Hiệp, Thị xã Tân Uyên, Bình Dương.

Em xin hậu tạ sau ạ. Thanks anh :)

8. Lê hoang nhân

Lê hoang nhân lâm tặc

Hơn aj hết mjh hỉu cảm giác có người giúp đỡ trôg viêc tìm giốg cây nó wý thế nào nên ban đừg bân tâm. Của mjh chỉ là hat giốg bạn chịu khó ươn nhé. Khi nào rãh mjh sẽ gửi ngay

thaoam thích bài này.
    9. thaoam

Nghề nghiệp:
      Lamp Maker
      :) Xin cám ơn tấm lòng của anh.
      Quả thật không đâu ở quê cha đất tổ chúng ta ^^.
      Vui quá. Thanks anh nhiều. Địa chỉ em có liệt kê ở trên anh nha. Thanks anh nhiều :)

10. tu ki

tu ki Học làm nông dân

Cho mình ké một chút, khu vực đức. Hòa đức huệ bến lức thích hợp với cây lấy gỗ nào vậy các bác. Thấy toàn trồng tràm với keo, mà mình muốn trồng loại cho gỗ tốt một chút như xoan, gõ...

thaoam thích bài này.
    11. thaoam

Nghề nghiệp:
      Lamp Maker
      Em có một vài thông tin cụ thể đến anh như sau để anh Tham Khảo
      Đức Hòa
      Đất đai
      Đất được chia thành 3 nhóm chính:

• Nhóm đất phèn (Sn): phân bố dọc theo sông Vàm Cỏ Đông và kênh Thái Mỹ, tổng diện tích 1.179,5 ha, chiếm 29%.
      • Nhóm đất xám (X): Nằm ở vùng trung tâm huyện, dọc theo tỉnh lộ 10, kéo dài từ Lộc Giang đến thị trấn Đức Hoà, diện tích khoảng 19.930,7 ha, chiếm 48%.
      • Nhóm đất phù sa bồi (P/s): Tổng diện tích là 9.376,8 ha, chiếm 23%.
      Tổng diện tích đất tự nhiên của huyện là 42.169 ha trong đó đất nông nghiệp chiếm 80,42%, đất lâm nghiệp chiếm 2,68%, đất ở 3,03%, đất chuyên dùng 7,88%, đất chưa sử dụng 10,59%.

Nhìn chung, tài nguyên đất của huyện Đức Hòa có nhiều điều kiện cho phát triển công nghiệp, nguồn đất chưa sử dụng còn nhiều, địa hình tương đối bằng phẳng, thuận tiện cho việc san lấp mặt bằng và xây dựng cơ sở hạ tầng. Là địa bàn tiếp giáp với TP. HCM, điều kiện đất đai rất thuận lợi cho phát triển trang trại.

Còn Ở Đức Huệ
      Tài nguyên Đất
      Theo kết quả điều tra xây dựng bản đồ đất tỷ lệ 1/25.000 năm 1998 của Phân viện Quy hoạch

Toàn huyện có 3 nhóm đất với 9 đơn vị chú giải bản đồ đất; trong đó, nhóm đất phù sa nhiễm phèn 3.063 ha (chiếm 7,11% diện tích tự nhiên), nhóm đất xám có 15.523 ha (chiếm 36,02% diện tích tự nhiên) và nhóm đất phèn 24.024 ha (chiếm 55,75% DTTN)[3]. Như vậy, 100% diện tích đất của huyện Đức Huệ thuộc loại đất có vấn đề, do đó sử dụng vào sản xuất nông nghiệp được xem là một hạn chế lớn nhất trong phát triển kinh tế - xã hội của huyện Đức Huệ.

Đất huyện Đức Huệ xếp ở cấp ít thích nghi hoặc phải cải tạo mới thích nghi với 2 vụ lúa, mía, đậu phộng, đậu đỗ nên cây sinh trưởng phát triển cho năng suất thấp hơn các vùng đất tốt (đất phù sa). Vì vậy, đây cũng là một hạn chế trong sản xuất nông nghiệp.

Đất đai của huyện Đức Huệ hình thành từ hai loại trầm tích: Trầm tích phù sa non trẻ (Holocene) và trầm tích phù sa cổ (Pleistocene); trong đó đa số là trầm tích Holocene có chứa vật liệu sinh phèn.

• Trầm tích Holocene bao phủ trên 60% diện tích tự nhiên của huyện, nó phủ trùm lên trầm tích phù sa cổ.
      • Mẫu chất phù sa cổ bao trùm gần 36% diện tích tự nhiên.
      • Trầm tích không phân chia khoảng 4% diện tích tự nhiên.
      Do vậy, khi xây dựng các công trình kết cấu hạ tầng cần tính toán đầu tư đảm bảo độ ổn định bền vững.

Khi có được dữ liệu này, em nghĩ anh sẽ chọn được loại cây phù hợp theo sự tư vấn của các anh chị trên diễn đàn ta.
      Đồng thời em nghĩ là các loại cây gỗ nào cũng thích hợp miễn mình chăm sóc tốt thì cây sẽ phát triển thôi anh

tu ki thích bài này.