Tư vấn trồng chuối trên đất phèn, xã hòa khánh nam, huyên đức hòa, tỉnh long

• Thread starter trucnt2
  • Ngày gửi
Chào các bạn, các cô chú.

Em có ý định thuế đất xã hòa khánh nam , huyện đức hòa để trồng chuối, đất bị nhiễm phèn, PH đất = 4.5, PH nước = 3.3

Mong các bạn, các cô chú tư vấn giúp em điều kiện đất như vậy trồng chuối có được không ạ (hoặc đu đủ)

Em xin cảm ơn diễn đàn

Mình cũng đang trồng chuối Nam mỹ ở Củ chi, chân đất ruộng, đất phèn cao. Trồng bằng giống nuôi cấy mô. Hiện trồng hơn 1 tháng, nhận thấy cây phát triển rất tốt.

Trồng được, lúc trước mình ở Mỹ Hạnh Bắc củng có trồng thử 5 6 cây thấy phát triển rất tốt, mình trồng chuối sim gjống ở đây và chuối rừng gjống ở bảo lọc

Một việc nữa là đầu ra nếu mình trồng 5 hay 10 hecta chuối thì đầu ra như thế nào nhỉ bạn Vietnammorchids

Thanks bạn

Mình cũng đang trồng chuối ở Tân Phước, Tiên Giang (pH đất 3.4). Chuối phát hơi chậm, có hiện tượng ngộ độc phèn (lá có đốm tím, biến dạng...). Dùng phân Lân nung chảy hoặc DAP thì thấy có chuyển biến tốt. Đất của bạn pH 4.5 chắc không có vấn đề.
Nếu 5-10 hecta thì bạn nên trồng theo quy hoạch để tiện thu hoạch và chất lượng ổn định để bán vào các siêu thị lớn để tránh cảnh bị thương lái ép giá. Thân

10 ha chuối :blink:
Bạn kiếm nguồn thương lái nào xuất ra các tỉnh thành ở miền trung và phía bắc ấy. Ở trong nam ko cúng chuối, ở ngoài đó lại rất thích cúng chuối nên tiêu thụ mạnh
Ở mình ra bến xe thường thấy xe chở chuối đi Bình Định, Hà Tĩnh ... 1 ngày thấy đi cả trăm buồng, gần tết thì vô kể.

Cám ơn mọi người, mình có ý định năm sau làm trước 02 ha, xem đầu ra thế nào thì làm tiếp 5 ha nữa

bạn Ga Cu Ru: bạn bón vôi thường xuyên, mua giấy quỳ kiểm tra PH đất thường xuyên, tăng PH lên là được (mình nắm vài lý thuyệt nên lên đây nhờ ọi người tư vấn thực tế hihi)

các bạn cho mình hỏi: đất cát biển để xây lấp mặt bằng kcn có trồng dc chuối ko vậy?chuối nào phù hợp với loại đất này? đất này đã đổ cách nay 3 năm rồi.

các bạn cho mình hỏi: đất cát biển để xây lấp mặt bằng kcn có trồng dc chuối ko vậy?chuối nào phù hợp với loại đất này? đất này đã đổ cách nay 3 năm rồi.

Đat này bạn nên trồng cây chuối hột bạn ạ. ngoài ra nếu có điều kiện bón vôi cải tạo đất thì trồng một số chuối như các bác ở trên đã tư vấn.

mình đang sửa soạn xuồng giống 1ha chuối laba, cũng đang tìm đầu ra nè. theo giá chuối hiện giờ 12/11/2015 giá bao nhiêu có ae nào biết ko vậy? còn trồng 1ha lúa nuôi con ăn học ko nổi. mình ở AG

Mình cũng đang trồng chuối ở Tân Phước, Tiên Giang (pH đất 3.4). Chuối phát hơi chậm, có hiện tượng ngộ độc phèn (lá có đốm tím, biến dạng...). Dùng phân Lân nung chảy hoặc DAP thì thấy có chuyển biến tốt. Đất của bạn pH 4.5 chắc không có vấn đề.
Nếu 5-10 hecta thì bạn nên trồng theo quy hoạch để tiện thu hoạch và chất lượng ổn định để bán vào các siêu thị lớn để tránh cảnh bị thương lái ép giá. Thân

Bạn Ga Cu Ru ơi, hiện tại mình chuẩn bị xuống giống chuối ngay tại Tân Phước, bạn cho mình cách liên lạc để chúng ta giao lưu được không, vì mình cũng mới nhảy vào nông nghiệp, kiến thức còn hạn hẹp quá.

Back