Tư vấn tưới phun mưa cho Hồ Tiêu

• Thread starter TrangTraiBGM
  • Ngày gửi
Hiện nay nhà em có khoảng 1800 lộc tiêu (1000 cây năm nay trồng bằng cây muồng, 800 cây trồng năm ngoái trồng bằng cây keo), hiện nay em đang có ý định lắp hệ thống tưới phun mưa cho cả vườn. Vậy các bác cho em hỏi có hệ thống nào phù hợp không (em tìm hiểu béc tưới Nelson thì sợ tưới không được vì lộc sống cao 4 m rồi). Tiện thể bác nào hướng dẫn em cách thiết kế lắp đặt không. Vườn em hình chữ nhật nằm ngang và độ dốc < 5. Cảm ơn!

Mình tự lắp hệ thống tưới nhỏ giọt cho vườn tiêu nhà mình.
Bạn không nên lắp hệ thống tưới phun mưa vì phải làm cỏ vào mùa nắng, không bón phân qua hệ thống tưới nhỏ giọt được, không chủ động lượng nước đến từng gốc (tiêu nhỏ ít nước, tiêu lớn nước nhiều).

File đính kèm

225.5 KB · Lượt xem: 38
    229.6 KB · Lượt xem: 42
    216.8 KB · Lượt xem: 33
Chào bạn. mình làm cho Cty Tân Nông Thịnh. mình có 1 vài ý kiến thế này.
_ tưới phun mưa có ưu điểm là làm mát cho khu vườn, cải thiện tiểu khí hậu trong khu vườn, tưới đc trên thân và lá vào mùa khô rất hữu ít vì làm mát và rửa dc sương muối nếu có sương muối. Tuy nhiên nó vẫn có 1 số nhược điểm cần chú ý đó là: tốn nước, tưới k tập trung, dễ gây ra nấm bệnh ( tốn thuốc BVTV), không bón phân được qua hệ thống tưới, cỏ mọc nhanh......
_ tưới nhỏ giọt có ưu điểm là tiết kiệm đc nước, 1 lân tưới được trên diện rộng, bón phân thuốc qua toàn bộ hệ thống, độ chính xác cao và tưới tập trung, tiết kiệm dc nhân công, thuốc BVTV và phân bón.
Thân chào và chúc thành công

Last edited by a moderator:
Hồ tiêu tưới nhỏ giọt vẫn ưu điểm hơn Anh ơi. Dùng vòng tưới nhỏ giọt nhập từ Mỹ của hãng DIG hoặc sợ nghẹt thì dùng đầu nhỏ giọt nối tiếp của Việt Nam do BONSAIMIENNAM sản xuất thì thấy nhiều người dùng hiệu quả

Xin chao cac bac,,,bac nao trồng tiêu co nhu cau su dung phân bò cho cây hồ tiêu lien he e nhe.01679461479

_ tưới phun mưa có ưu điểm là làm mát cho khu vườn, cải thiện tiểu khí hậu trong khu vườn, tưới đc trên thân và lá vào mùa khô rất hữu ít vì làm mát và rửa dc sương muối nếu có sương muối. Tuy nhiên nó vẫn có 1 số nhược điểm cần chú ý đó là: tốn nước, tưới k tập trung, dễ gây ra nấm bệnh ( tốn thuốc BVTV), không bón phân được qua hệ thống tưới, cỏ mọc nhanh......
_ tưới nhỏ giọt có ưu điểm là tiết kiệm đc nước, 1 lân tưới được trên diện rộng, bón phân thuốc qua toàn bộ hệ thống, độ chính xác cao và tưới tập trung, tiết kiệm dc nhân công, thuốc BVTV và phân bón.
Anh cho hỏi . nếu lắp hệ thóng tưới nhỏ giọt cho 1 ha tiêu thì chi phí hết khoản bao nhiêu ah. thanks
Anh cho hỏi . nếu lắp hệ thóng tưới nhỏ giọt cho 1 ha tiêu thì chi phí hết khoản bao nhiêu ah. thanks

Back