Tư vấn về nghề trồng nấm cho người mới bắt đầu

• Thread starter Holynoby
  • Ngày gửi
e năm nay 24t, quê tây ninh và yeu thích nông nghiep lắm. Tình hình là hiện tại e muốn học trồng nấm. Xin nhờ ae đã có kinh nghiệm giúp đỡ , tư vấn về nghề này. E muốn tìm 1 nơi có mở lớp đào tạo hoặc 1 cơ sở nào có dạy về kỹ thuật cũng như hỗ trợ việc thiết kế và sản xuất. Khu vực hcm hoặc củ chi. Mong muốn ban đầu la được học về các loại nấm ăn thông dụng. Xin chân thành cảm ơn trước ạ. Sdt 0964042520. Mail. Thanhsungtk2@gmail.com

Hj bạn !
Nếu bạn muốn học lý thuyết thì trên mạng đầy ra đó , cứ lên google gõ cách trồng nấm là ra đầy . Còn nếu bạn muốn học thầy thì tìm thầy Lê Duy Thắng trường ĐH Khoa học tự nhiên (Q5 , Tp.HCM), đóng học phí cũng khá,but chỉ là lý thuyết hàn lâm thôi học xong rồi về tự mày mò mà làm . Nếu bạn muốn học nghề thì nên tìm xuống Đồng Nai chịu khó đi làm công 1 time. Chứ theo mình thì ở Tp.HCM ( khu Củ Chi chẳng hạn ) cũng khó xin được vào làm mà học nghề ( Mình lấy kinh nghiệm bản thân cũng đã đi xin vừa làm vừa học nghề but cũng ko có chỗ nào nhận ) . Còn bạn muốn tìm "1 cơ sở nào có dạy về kỹ thuật cũng như hỗ trợ việc thiết kế và sản xuất." thì mình nghĩ là ko có đâu. Bạn cứ nghĩ thử coi có ai đi buôn mà dắt người khác đi buôn để họ giàu như mình ko? Ko có đâu. Bạn có kinh phí chuyển giao công nghệ thì may ra.
Tình hình là cho mình hỏi bạn đã biết được những gì về ngành nấm rồi? Bạn muốn học trồng nấm vì mục đích gì ? Vd : do bạn yêu thích nông nghiệp nên muốn trồng cho biết ? bạn muốn làm giàu từ nghề trồng nấm này ? hay một số lý do nào đó chẳng hạn. Mình hỏi vậy để có thể giúp bạn định hướng và tiếp cận ngành này dễ dàng hơn.
Thân !

trước hết xin cảm ơn bạn đã quan tâm tới chủ đề của mình. mình chỉ mới tìm hiểu về nghề nấm này thôi nên chưa biết gì nhiều, nhưng mình thích nấm và muốn gắn bó với nó ,vừa mang lại kinh tế cuộc sống và mình nghĩ tới việc làm nông nghiệp nên đi đôi với bảo vệ môi trường . vì thế mình chọn cây nấm. cho minh hỏi là bạn đã đầu tư trồng nấm chưa , nếu bạn có kinh nghiệm đã và đang trồng nấm thì xin giúp mình với. cảm ơn b nhiều nhé

e năm nay 24t, quê tây ninh và yeu thích nông nghiep lắm. Tình hình là hiện tại e muốn học trồng nấm. Xin nhờ ae đã có kinh nghiệm giúp đỡ , tư vấn về nghề này. E muốn tìm 1 nơi có mở lớp đào tạo hoặc 1 cơ sở nào có dạy về kỹ thuật cũng như hỗ trợ việc thiết kế và sản xuất. Khu vực hcm hoặc củ chi. Mong muốn ban đầu la được học về các loại nấm ăn thông dụng. Xin chân thành cảm ơn trước ạ. Sdt 0964042520. Mail. Thanhsungtk2@gmail.com
Chào bạn!
Mình nghĩ bạn nên đọc bài này, sẽ giúp ích cho bạn trong giai đoạn tìm hiểu về nghề trồng nấm rơm
http://agriviet.com/threads/nghe-trong-nam-rom-co-the-lam-giau-khong.148334

trước hết xin cảm ơn bạn đã quan tâm tới chủ đề của mình. mình chỉ mới tìm hiểu về nghề nấm này thôi nên chưa biết gì nhiều, nhưng mình thích nấm và muốn gắn bó với nó ,vừa mang lại kinh tế cuộc sống và mình nghĩ tới việc làm nông nghiệp nên đi đôi với bảo vệ môi trường . vì thế mình chọn cây nấm. cho minh hỏi là bạn đã đầu tư trồng nấm chưa , nếu bạn có kinh nghiệm đã và đang trồng nấm thì xin giúp mình với. cảm ơn b nhiều nhé
Hj bạn!
Tất nhiên là mình cũng đang trồng nấm thì mới lên chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm chứ. Mình cũng đang làm nhỏ thôi nên cũng ko xứng đáng được gọi là "đầu tư" gì nhiều. Về kinh nghiệm thì cũng ko gọi là "lão làng " gì but cũng trải qua ko ít gian nan, vất vả rồi nên cũng rút được ít kinh nghiệm xương máu . Muốn chia sẻ ít kinh nghiệm mình đã trải wa với những người trẻ có cùng đam mê giống mình :D
Trồng nấm điều đầu tiên bạn phải quan tâm đến đó là phát triển loại nấm nào thích hợp với khí hậu địa phương của mình. Rồi tận dụng nguồn nguyên liệu có sẵn tại địa phương để trồng, vừa giảm chi phí nguyên liệu đầu vào vừa dễ kiếm.Nói tóm lại thì bây giờ như vầy . Bạn ở Tây Ninh thì ngay vùng nguyên liệu là mùn cưa cao su.Thích hợp để trồng nấm Linh Chi,nấm Bào Ngư, nấm mèo. Các loại này cũng thích hợp với vùng khí hậu nóng ẩm. Bạn xác định muốn trồng loại nào rồi mình bàn tiếp. Thân
Mail của mình : mushroom15@gmail.com . Bạn gửi wa mail để trao đổi cho dễ nhé

Hj bạn!
Tất nhiên là mình cũng đang trồng nấm thì mới lên chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm chứ. Mình cũng đang làm nhỏ thôi nên cũng ko xứng đáng được gọi là "đầu tư" gì nhiều. Về kinh nghiệm thì cũng ko gọi là "lão làng " gì but cũng trải qua ko ít gian nan, vất vả rồi nên cũng rút được ít kinh nghiệm xương máu . Muốn chia sẻ ít kinh nghiệm mình đã trải wa với những người trẻ có cùng đam mê giống mình :D
Trồng nấm điều đầu tiên bạn phải quan tâm đến đó là phát triển loại nấm nào thích hợp với khí hậu địa phương của mình. Rồi tận dụng nguồn nguyên liệu có sẵn tại địa phương để trồng, vừa giảm chi phí nguyên liệu đầu vào vừa dễ kiếm.Nói tóm lại thì bây giờ như vầy . Bạn ở Tây Ninh thì ngay vùng nguyên liệu là mùn cưa cao su.Thích hợp để trồng nấm Linh Chi,nấm Bào Ngư, nấm mèo. Các loại này cũng thích hợp với vùng khí hậu nóng ẩm. Bạn xác định muốn trồng loại nào rồi mình bàn tiếp. Thân
Mail của mình : mushroom15@gmail.com . Bạn gửi wa mail để trao đổi cho dễ nhé[/QUO

ban cho minh sdt va địa chỉ để mình lien lac nhé. minh cũng đã mail cho b rồi. cam ơn nhiều nhé

Hj bạn!
Trồng nấm điều đầu tiên bạn phải quan tâm đến đó là phát triển loại nấm nào thích hợp với khí hậu địa phương của mình. Rồi tận dụng nguồn nguyên liệu có sẵn tại địa phương để trồng, vừa giảm chi phí nguyên liệu đầu vào vừa dễ kiếm.Nói tóm lại thì bây giờ như vầy . Bạn ở Tây Ninh thì ngay vùng nguyên liệu là mùn cưa cao su.Thích hợp để trồng nấm Linh Chi,nấm Bào Ngư, nấm mèo. Các loại này cũng thích hợp với vùng khí hậu nóng ẩm. Bạn xác định muốn trồng loại nà rồi mình bàn tiếp. Thân
c
Hj bạn!
Chào bạn..!
Theo như bạn nói các loại nấm phù hợp với khí hậu từng địa phương, bạn có thể chia sẻ rõ hơn về vấn đề này được không? và các loại nguyên liệu phù hợp với từng loại nấm...Vì mình cũng đang quan tấm tới các loại nấm cũng như kỹ thuật trồng nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên mới học hỏi thêm mọi người. Mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.
ĐT: 01684851831. Thái
Email: thaihuynh92vn@gmail.com

c

Chào bạn..!
Theo như bạn nói các loại nấm phù hợp với khí hậu từng địa phương, bạn có thể chia sẻ rõ hơn về vấn đề này được không? và các loại nguyên liệu phù hợp với từng loại nấm...Vì mình cũng đang quan tấm tới các loại nấm cũng như kỹ thuật trồng nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên mới học hỏi thêm mọi người. Mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.
ĐT: 01684851831. Thái
Email: thaihuynh92vn@gmail.com
Đại loại là ví dụ như nấm rơm chẳng hạn. Sinh trưởng trên rơm rạ đã ủ hoai mục và với khí hậu nóng ẩm. Nên mới phát triển ở khu vực ĐBSCL chứ ko ai đi lên Đà Lạt trồng nấm rơm cả . Tương tự như ở Đà Lạt thì chú trọng phát triển các loại nấm có khả năng chịu lạnh như bào ngư, nấm hương.....Nói ra thì dài dòng, but nói tóm lại là bạn cứ lên google tìm hiểu về cách trồng các loại nấm, rồi coi địa phương bạn đang sinh sống hay địa điểm mà bạn dự định trồng , ở đó phù hợp để phát triển loại nấm nào. Xem xét các yếu tố như vùng nguyên liệu tại chỗ, khí hậu , khả năng cung cấp các loại vật tư trồng nấm , nhằm mục đích là bạn có thể giảm chi phí sản xuất của bạn, có lợi thế cạnh tranh.

Cho e hỏi mùn cưa trồng nấm bắt buộc loại nho mới trồng đc mùn cưa to có trồng được không ạ

cứ lên google gõ cách trồng nấm là ra đầy . Còn nếu bạn muốn học thầy thì tìm thầy Lê Duy Thắng trường ĐH Khoa học tự nhiên

Back