tui có cây cùi bắp

Mục-Tử

Thứ thiệt
Nông dân @
Bố cục lệch, nhưng chưa khéo léo nên :
Dù cố kéo gốc về bên phải, vẫn mất cân bằng trọng lực.
Cục đá bên phải quá nhỏ không đủ làm đối trọng ,đưa đến mất luôn cân bằng thị giác
Cành lả. thiếu mềm mại. nên trông không tự nhiên, lại thêm cắt tỉa quá kĩ..thành cứng ngắc
Điểm 5/10

bigbabol

Tập sự
Bố cục lệch, nhưng chưa khéo léo nên :
Dù cố kéo gốc về bên phải, vẫn mất cân bằng trọng lực.
Cục đá bên phải quá nhỏ không đủ làm đối trọng ,đưa đến mất luôn cân bằng thị giác
Cành lả. thiếu mềm mại. nên trông không tự nhiên, lại thêm cắt tỉa quá kĩ..thành cứng ngắc
Điểm 5/10
bạn nhận xét :bố cục lệch
rồi lại thêm: Dù cố kéo gốc về bên phải, vẫn mất cân bằng trọng lực.
đã là bố cục lệch thì tất nhiên cái ngọn nó phải lệch
về nhận xét
Cục đá bên phải quá nhỏ không đủ làm đối trọng ,đưa đến mất luôn cân bằng thị
cục đá này không có mục đích làm đối trọng, nó chỉ có tác dụng tô điểm thêm cho nền rêu xanh
Cành lả. thiếu mềm mại. nên trông không tự nhiên,
cành này không phải là cành lả, nó là một cành phóng, việc một cành cây mềm mại không liên quan đến cảm nhận thẩm mỹ về thiên nhiên, việc cành mang tính thiên nhiên hay không là phụ thuộc vào nhiều thứ cũng như khả năng nhìn nhận về thiên nhiên của người thưởng thức.
lại thêm cắt tỉa quá kĩ..thành cứng ngắc: vì đây là thời điểm cây vừa trải qua quá trình tạo tác lại do đó cảm nhận của bạn là có thể chấp nhận được

nói túm lại đây là một tác phẩm mô phỏng hình ảnh của một cây trong thiên nhiên đang sống nơi điều kiện chỉ có một hướng nắng và cũng có thể là nó đang sống trong môi trường có nhiều gió thổi về một hướng liên tục trong thời gian dài.

anh gì ơi! em mới qua đây chơi vài ngày

Last edited:

nuoide

thanquangninh.vn
Nông dân @
anh gì ơi! em mới qua đây chơi vài ngày
Cảm ơn bạn vì đã post hình cho anh em xem .Dù bạn mới gia nhập có vài ngày nhưng bạn đã post hình rồi .

Thú thật với bạn . Tôi là thành viên của diễn đàn này từ ngày nó mới được thành lập . Rất ít thành viên trên diễn đàn này post hình tác phẩm của riêng mình . Chỉ có Nguyễn phát Lợi show hình vườn Sứ nhà mình thôi . Còn lại lác đác toàn là hình về các loài Hoa . Chả có ai post tác phẩm cây cảnh bản thân mình chế tác cả ...

Quanh qua mấy box sinh vật cảnh . Bàn luận thì nhiều nhưng tác phẩm của bản thân thành viên diễn đàn thì chẳng có mấy .Hi vọng trong tương lại lại được xem thêm nhiều tác phẩm nữa của bạn ...

L

LamGiaLinh

Guest
muc tử nói cũng có lý

bạn nói cũng có lý

nhưng đúng là nhìn hình như nó ko được tự nhiên lắm.

Tấn Thành

yêu nông nghiệp
theo mình thì ở dưới tán cây lớn có bộ
bàn cờ cùng 2 người ngồi chơi và thêm dòng suối
là ok

ước dì nhà mình có như vậy hu hu hu ............

linhtai

Tập sự
theo mình thì ở dưới tán cây lớn có bộ
bàn cờ cùng 2 người ngồi chơi và thêm dòng suối
là ok

ước dì nhà mình có như vậy hu hu hu ............
cùng cảm nhận. phải có thêm cái ji đó phía dưới tán cây này..........bình choi cho vui chớ hok biết gì về cây cảnh cả. hơn nữa hiện nay không có tâm trạng thưởng lãm. Mà cũng may là còn có cái diễn đàn cùi bắp này làm chỗ đi đi về về.........hic hic

a gì đó ơi .............cho thêm mấy tấm hình nữa đi hiiiiiiiii

Last edited:
muc tử nói cũng có lý <=> phải

bạn nói cũng có lý <=> Phải

=>... He hhe.Đùa tí
---------------
cùng cảm nhận. phải có thêm cái ji đó phía dưới tán cây này..........bình choi cho vui chớ hok biết gì về cây cảnh cả. hơn nữa hiện nay không có tâm trạng thưởng lãm. Mà cũng may là còn có cái diễn đàn cùi bắp này làm chỗ đi đi về về.........hic hic
Anh cũng bị..xanh tai àhh:unsure:

Last edited:

Mục-Tử

Thứ thiệt
Nông dân @
Ráng nuôi thêm vài năm nửa rồi hảy khoe nhen em trai
Bác DovanLo đã nói dùm rồi đó. Cây phơi bụng sẽ rớt ngay từ vòng loại.
nếu nó được đặt bên trái của 1 tiểu cảnh rừng. thì hợp lí, vì nó phải ưỡn ra ngoài để tìm ánh sáng.
Nếu đặt 1 cục đá thật to..bên phải, người ta cũng hiểu rằng nó phải ưỡn bụng dể tránh cục đá
Nhưng ở đây nó đứng 1 mình ưỡn bụng...hic...hic

Bác DovanLo đã nói dùm rồi đó. Cây phơi bụng sẽ rớt ngay từ vòng loại.
nếu nó được đặt bên trái của 1 tiểu cảnh rừng. thì hợp lí, vì nó phải ưỡn ra ngoài để tìm ánh sáng.
Nếu đặt 1 cục đá thật to..bên phải, người ta cũng hiểu rằng nó phải ưỡn bụng dể tránh cục đá
Nhưng ở đây nó đứng 1 mình ưỡn bụng...hic...hic
akkakaak, đây là nghệ thuật mô phổng, nó khác với nghệ thuật sắp đặt, do đó khi xem một tác phẩm bonsai, ngoài khả năng cảm thụ tác phẩm người xem còn phải có cái nhìn sâu sắc về vẽ đẹp cũng như ẩn ý bên trong của tác phẩm.
ở đây không lẻ chỉ có mình chú Mục Tử bình luận với con thôi sao? có ai vào giúp vui không nào........hjhjhj

Mục-Tử

Thứ thiệt
Nông dân @
LamgiaLinh tốt ngiệp trường Mỹ thuật. bạn hiểu rõ bố cục là cái quan trọng nhất trong sáng tác để thể hiện ý tưởng
hỏng lẽ chỉ nhận xét được nhiêu đó thôi sao ?

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH