• Tưới phân bò tươi cho cây

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 31/7/14

1. Hoang_Thang Nhà nông chính hiệu

Xưa nay khi bón phân bò nông dân ta thường là để cho khô rồi ủ hoai trước khi bón.
      Ví dụ chỗ em khi bón phân bò cho cà phê ngoài ủ phân cho hoai mục rồi còn phải đào rãnh rồi mới bón.
      Em đang thử nghiệm cách mới không biết đã có bác nào làm chưa.
      Nhà em đang nuôi bò, em có đào hố chứa nước thải. Còn phân bò đa số là 10 ngày xúc 1 lần đem bón trực tiếp cho cà phê luôn, nhưng dạo này mưa quá cực và tốn công vô cùng, chuồng thì lúc nào cũng ướt và bẩn. Em thì thương mấy con bò nên ngày nào em cũng xịt chuồng. Hố phân thì cũng sắp đầy.
      Em vừa mua cái máy hút bùn, dự định là hút cái hố đó rồi bơm trực tiếp cho cà phê.
      Ưu điểm trước mắt là thấy có vẻ nhàn hơn là phải xúc phân rồi chở đến từng gốc cà.
      Thứ hai là tận dụng dc luôn cái nước tiểu của con bò.
      Phân lỏng + nước tiểu + nước pha vào cho loãng em nghĩ là cây có thể ăn dc trực tiếp mà ko cần thời gian chờ phân mục.

Tuy nhiên em lo là bón phân tươi và trực tiếp như vậy thì liệu có dễ bị sâu bệnh không. Chứ như phân lợn thì bị rầy nhiều lắm.

Bác nào có kinh nghiệp trong chuyện này cho em xin chút ý kiến với.
      Xin cảm ơn các bác

nuoide thích bài này.
      Đang tải...
    2. hoc lam nha nong

hoc lam nha nong Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      công chức
      Em thì cũng dùng hỗn hợp nước phân như bác để tưới cây bưởi và cỏ, thấy cây trồng phát triển rất tốt (lá xanh đen), đất chỗ tưới rất tơi xốp và xanh; đến giờ vẫn ổn chưa thấy sâu bệnh gì cả, em cũng không nghĩ về lâu dài có vấn đề gì không nhưng trước mắt rất tốt.

nuoideHoang_Thang thích bài này.
    3. Hoang_Thang

Hoang_Thang Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thuong mai
      oh vậy tốt quá rồi. Đỡ dc khối công rồi, lúc trước 10 ngày là tốn 2 công mà lãng phí cái nước tiểu quá với lại trời thì mưa đám lính nó thấy phân nhão thế nó cũng ngán.
      Cách này thì cây có nhanh ăn dc hơn cách truyền thống ko bác.

4. hoc lam nha nong

Nghề nghiệp:
      công chức
      Theo em nghĩ cây sẽ hấp thụ nhanh hơn, thấy rõ nhất là ở cỏ, cỏ rất mau xanh, mau ra đọt non. Nhưng em pha loãng không giám để đặt vì sợ bị nóng, làm cháy rễ cây.

5. lekhachoa

lekhachoa http://traibogiong.mov.mn

Nghề nghiệp:
      Sinh Viên Luật
      Trên mình họ bơm trực tiếp cho cao su. Đến nay 7 năm chưa có vấn đề gì. Thấy vườn đó cây lá phát triển tốt hơn vườn ko đc tưới phân kiểu đó. Đúng là bơm lên tốt nhưng 10ngay 1 lần thì hơi nhiều. Khoảng nữa tháng hoặc 1 tháng bơm tưới 1 lần chắc vườn rất tươi tốt

6. Hoang_Thang

Nghề nghiệp:
      Thuong mai
      em nghĩ là không nên tưới trực tiếp trên lá vì sợ bị cháy lá. Nếu tưới cho cỏ thì chắc là cắt xong rồi tưới.
      Loãng cỡ nào thì chấp nhận dc bác
      --- @ 31/7/14, Original Post Date: 31/7/14 ---
      Diện tích cà phê của mình tương đối nhiều. có 10 con bò mà bơm xoay vòng chắc nửa năm mới quay lại dc.

7. hoc lam nha nong

Nghề nghiệp:
      công chức
      Đúng rồi sau khi cắt cỏ là em tưới, pha loãng với tỷ lệ 1-1 (một xô nước phân, một xô nước) cho chắc ăn.

8. Hoang_Thang

Nghề nghiệp:
      Thuong mai
      Em xài loại máy hút bùn. chắc phải để máy sâu nửa hố phân thôi, sau đó lại bơm thêm nước vào chắc ok bác nhỉ. Không thì đặc lắm.

hoc lam nha nong thích bài này.
    9. Dao

Dao Nhà nông tập sự

Ban bao giatieu.com co noi ve xu ly va u phan do

10. Hoang_Thang

Nghề nghiệp:
      Thuong mai
      Xử lý thì mình cũng đã làm rồi. Vấn đề tốn công và thời gian quá. Cây tiêu nó khác cây cà phê. Tiêu mà bón phân tươi là chết liền à.

11. jokovicminhquan

jokovicminhquan sống trên đời sống cần có một tấm lòng....