Tưới phân bò tươi cho cây

• Thread starter Hoang_Thang
  • Ngày gửi
Xưa nay khi bón phân bò nông dân ta thường là để cho khô rồi ủ hoai trước khi bón.
Ví dụ chỗ em khi bón phân bò cho cà phê ngoài ủ phân cho hoai mục rồi còn phải đào rãnh rồi mới bón.
Em đang thử nghiệm cách mới không biết đã có bác nào làm chưa.
Nhà em đang nuôi bò, em có đào hố chứa nước thải. Còn phân bò đa số là 10 ngày xúc 1 lần đem bón trực tiếp cho cà phê luôn, nhưng dạo này mưa quá cực và tốn công vô cùng, chuồng thì lúc nào cũng ướt và bẩn. Em thì thương mấy con bò nên ngày nào em cũng xịt chuồng. Hố phân thì cũng sắp đầy.
Em vừa mua cái máy hút bùn, dự định là hút cái hố đó rồi bơm trực tiếp cho cà phê.
Ưu điểm trước mắt là thấy có vẻ nhàn hơn là phải xúc phân rồi chở đến từng gốc cà.
Thứ hai là tận dụng dc luôn cái nước tiểu của con bò.
Phân lỏng + nước tiểu + nước pha vào cho loãng em nghĩ là cây có thể ăn dc trực tiếp mà ko cần thời gian chờ phân mục.

Tuy nhiên em lo là bón phân tươi và trực tiếp như vậy thì liệu có dễ bị sâu bệnh không. Chứ như phân lợn thì bị rầy nhiều lắm.

Bác nào có kinh nghiệp trong chuyện này cho em xin chút ý kiến với.
Xin cảm ơn các bác

Em thì cũng dùng hỗn hợp nước phân như bác để tưới cây bưởi và cỏ, thấy cây trồng phát triển rất tốt (lá xanh đen), đất chỗ tưới rất tơi xốp và xanh; đến giờ vẫn ổn chưa thấy sâu bệnh gì cả, em cũng không nghĩ về lâu dài có vấn đề gì không nhưng trước mắt rất tốt.

oh vậy tốt quá rồi. Đỡ dc khối công rồi, lúc trước 10 ngày là tốn 2 công mà lãng phí cái nước tiểu quá với lại trời thì mưa đám lính nó thấy phân nhão thế nó cũng ngán.
Cách này thì cây có nhanh ăn dc hơn cách truyền thống ko bác.

Theo em nghĩ cây sẽ hấp thụ nhanh hơn, thấy rõ nhất là ở cỏ, cỏ rất mau xanh, mau ra đọt non. Nhưng em pha loãng không giám để đặt vì sợ bị nóng, làm cháy rễ cây.

Trên mình họ bơm trực tiếp cho cao su. Đến nay 7 năm chưa có vấn đề gì. Thấy vườn đó cây lá phát triển tốt hơn vườn ko đc tưới phân kiểu đó. Đúng là bơm lên tốt nhưng 10ngay 1 lần thì hơi nhiều. Khoảng nữa tháng hoặc 1 tháng bơm tưới 1 lần chắc vườn rất tươi tốt

Theo em nghĩ cây sẽ hấp thụ nhanh hơn, thấy rõ nhất là ở cỏ, cỏ rất mau xanh, mau ra đọt non. Nhưng em pha loãng không giám để đặt vì sợ bị nóng, làm cháy rễ cây.
em nghĩ là không nên tưới trực tiếp trên lá vì sợ bị cháy lá. Nếu tưới cho cỏ thì chắc là cắt xong rồi tưới.
Loãng cỡ nào thì chấp nhận dc bác
Trên mình họ bơm trực tiếp cho cao su. Đến nay 7 năm chưa có vấn đề gì. Thấy vườn đó cây lá phát triển tốt hơn vườn ko đc tưới phân kiểu đó. Đúng là bơm lên tốt nhưng 10ngay 1 lần thì hơi nhiều. Khoảng nữa tháng hoặc 1 tháng bơm tưới 1 lần chắc vườn rất tươi tốt
Diện tích cà phê của mình tương đối nhiều. có 10 con bò mà bơm xoay vòng chắc nửa năm mới quay lại dc.

Đúng rồi sau khi cắt cỏ là em tưới, pha loãng với tỷ lệ 1-1 (một xô nước phân, một xô nước) cho chắc ăn.

Em xài loại máy hút bùn. chắc phải để máy sâu nửa hố phân thôi, sau đó lại bơm thêm nước vào chắc ok bác nhỉ. Không thì đặc lắm.

Xưa nay khi bón phân bò nông dân ta thường là để cho khô rồi ủ hoai trước khi bón.
Ví dụ chỗ em khi bón phân bò cho cà phê ngoài ủ phân cho hoai mục rồi còn phải đào rãnh rồi mới bón.
Em đang thử nghiệm cách mới không biết đã có bác nào làm chưa.
Nhà em đang nuôi bò, em có đào hố chứa nước thải. Còn phân bò đa số là 10 ngày xúc 1 lần đem bón trực tiếp cho cà phê luôn, nhưng dạo này mưa quá cực và tốn công vô cùng, chuồng thì lúc nào cũng ướt và bẩn. Em thì thương mấy con bò nên ngày nào em cũng xịt chuồng. Hố phân thì cũng sắp đầy.
Em vừa mua cái máy hút bùn, dự định là hút cái hố đó rồi bơm trực tiếp cho cà phê.
Ưu điểm trước mắt là thấy có vẻ nhàn hơn là phải xúc phân rồi chở đến từng gốc cà.
Thứ hai là tận dụng dc luôn cái nước tiểu của con bò.
Phân lỏng + nước tiểu + nước pha vào cho loãng em nghĩ là cây có thể ăn dc trực tiếp mà ko cần thời gian chờ phân mục.

Tuy nhiên em lo là bón phân tươi và trực tiếp như vậy thì liệu có dễ bị sâu bệnh không. Chứ như phân lợn thì bị rầy nhiều lắm.

Bác nào có kinh nghiệp trong chuyện này cho em xin chút ý kiến với.
Xin cảm ơn các bác
Ban bao giatieu.com co noi ve xu ly va u phan do

Ban bao giatieu.com co noi ve xu ly va u phan do
Xử lý thì mình cũng đã làm rồi. Vấn đề tốn công và thời gian quá. Cây tiêu nó khác cây cà phê. Tiêu mà bón phân tươi là chết liền à.

em nghĩ là không nên tưới trực tiếp trên lá vì sợ bị cháy lá. Nếu tưới cho cỏ thì chắc là cắt xong rồi tưới.
Loãng cỡ nào thì chấp nhận dc bác
Diện tích cà phê của mình tương đối nhiều. có 10 con bò mà bơm xoay vòng chắc nửa năm mới quay lại dc.
Uhm nếu lâu vậy thì mình nghĩ khi bơm lên mà trước khi bơm chưa bón phân gì thì chắc là không có tác dụng phụ đâu, Phân Bò là loại phân tốt cho cây trồng nhưng đừng lạm dụng làm sai bón quá lượng thì kết quả sẽ thu lại rất là ok.

Cái này tưới cây thân gỗ như cà phê, cao su, bưởi... thì ko biết sao chứ tưới cho hồ tiêu là xác định... tiêu luôn. Ai đã từng ủ phân gần các trụ tiêu sẽ thấy. Công dụng của việc ủ phân là tiêu diệt vi sinh vật có hại, phân giải các chất hữu cơ thành dạng dễ hấp thu cho cây trồng mặc dù việc này ít nhiều gây thất thoát đạm và một số hợp chất phân bón. Vì vậy, theo ngu ý của em thì bác không nên bón thẳng phân tươi.

Phân gia súc tốt nhất vẫn là ủ hoai mục nếu là phân khô, hoặc ngâm nước cho hết mùi tưới vẫn tốt hơn. Cây sẽ hấp thụ được dễ dàng và không làm thối rễ cây do nấm. Ngoài ra sẽ tránh được ô nhiễm môi trường như hạn chế ruồi nhặng, nếu tưới phân tươi mà gặp mưa nước sẽ thấm xuống làm ô nhiễm nguồn nước ngầm nữa.. Nhà tôi dùng nước phân lợn đã qua hầm biogas tưới cho chè và bưởi thấy ok lắm

Cái này tưới cây thân gỗ như cà phê, cao su, bưởi... thì ko biết sao chứ tưới cho hồ tiêu là xác định... tiêu luôn. Ai đã từng ủ phân gần các trụ tiêu sẽ thấy. Công dụng của việc ủ phân là tiêu diệt vi sinh vật có hại, phân giải các chất hữu cơ thành dạng dễ hấp thu cho cây trồng mặc dù việc này ít nhiều gây thất thoát đạm và một số hợp chất phân bón. Vì vậy, theo ngu ý của em thì bác không nên bón thẳng phân tươi.
Phân gia súc tốt nhất vẫn là ủ hoai mục nếu là phân khô, hoặc ngâm nước cho hết mùi tưới vẫn tốt hơn. Cây sẽ hấp thụ được dễ dàng và không làm thối rễ cây do nấm. Ngoài ra sẽ tránh được ô nhiễm môi trường như hạn chế ruồi nhặng, nếu tưới phân tươi mà gặp mưa nước sẽ thấm xuống làm ô nhiễm nguồn nước ngầm nữa.. Nhà tôi dùng nước phân lợn đã qua hầm biogas tưới cho chè và bưởi thấy ok lắm
Cám ơn các Bác ! Bà già vợ cứ một, hai bảo là phân bò khô là rất ok trong mọi trường hợp nên đã bón cả vào mấy gốc mai mới sang vườn, đang nhú đọt, làm tiêu một mớ :Botay:

Trước tiên xin cảm ơn các bác đã góp ý.
Em thì em thử nghiệm xem thế nào thôi. Chỉ dám tưới cho cà phê.
Chẳng qua là mùa mưa tây nguyên nó vất vả quá, thương đám lính, thương mấy con bò. Chứ mùa khô thì chắc em vẫn sử dụng phương pháp ủ hoai để bón cho cây tiêu.
Trước cũng có nhà bà con. Bón hẳn phân bò tươi cho cà, mà bón trên mặt chẳng cần đào rãnh lấp liếc gì cả. Cà vẫn xanh um, năng suất cao hơn hẳn những lô cà khác. Năm rồi nhà đó có 1300 cây cà phê thôi mà thu dc những 12 tấn nhân. Em choáng

Trong phân tươi tỷ lệ C/N cao, là điều kiện thuận lợi cho các loài vi sinh vật phân huỷ các chất hữu cơ ở các giai đoạn đầu hoạt động mạnh. Chúng sẽ sử dụng nhiều chất dinh dưỡng nên có khả năng tranh chấp chất dinh dưỡng với cây.
phân là biện pháp cần thiết trước khi đem phân chuồng ra bón ruộng. Bởi vì trong phân chuồng tươi còn có nhiều hạt cỏ dại, nhiều kén nhộng côn trùng, nhiều bảo tử, ngủ nghỉ của nấm, xạ khuẩn, vi khuẩn và tuyến trùng gây bệnh. Ủ phân vừa có tác dụng sử dụng nhiệt độ tương đối cao trong quá trình phân huỷ chất hữu cơ để tiêu diệt hạt cỏ dại và mầm mống côn trùng, bệnh cây vừa thúc đẩy quá trình phân huỷ chất hữu cơ, đẩy nhanh quá trình khoáng hoá để khi bón vào đất phân hữu cơ có thể nhanh chóng cung cấp chất dinh dưỡng cho cây.

Back