Tương lai của con dúi giống, dúi sinh sản và dúi thương phẩm!

• Thread starter tranvando
  • Ngày gửi
Mời bà con cho ý kiến về hiệu quả và năng xuất về nghề nuôi dúi, làm thế nào để con dúi phát triển và mang lại hiệu quả kinh tế cao nhất đảm bảo sự phát triển về số lượng, chất lượng con dúi trong môi trường nuôi nhốt. Làm sao để dúi để ra không bị chết con, dúi mẹ không ăn con, và dúi mẹ khi tách con ra chúng chóng để trở lại đảm bảo 1năm để từ 4-6 lứa. Có cách nào mới hơn những gì đã đề cập của những người đi trước không?
Mình nuôi dúi được 1 năm nay mình lần đầu tiên thấy nó để được 4 em, bác nào có dúi dể con nhiều hơn cho mình xem ảnh với. Giọi cho mình sđt 01684431567 hoặc địa chỉ gmail: trando97@gmail.com

Last edited by a moderator:
Bác cung ứng một tháng được bao nhiêu kg!./1 tháng
Mùa nắng nóng như thế này bà con nuôi dúi nên cho dúi uống thêm becomlech loại dành cho lợn.
Bác dùng thuốc kháng sinh của người cho dúi uống cũng được! loại dùng chu trẻ sơ sinh ấy!

hiện tại e đang thất nghiệp muốn chuyển hướng sang chăn nuôi. nhìn mấy bác bàn về nuôi dúi em cũng có hứng và muốn đầu tư một chút vốn nhỏ nhỏ để mong có cơ hội làm giàu. hiện tại thị dúi giống giá bao nhiêu và có bác nào bán giống thì cho em số đt để em tiện liên lạc. mong cac bac co the giup em.

bac cho em hoirui luc do minh tha duc cai vo chung dai hay la cho cho no dong duc a?cam on[/QUOTE

Khi dúi đạt trọng lượng như vậy thì kiểm tra xem chúng động đực chưa thì mới ghép đực vào
Khi dúi đạt trọng lượng như vậy thì kiểm tra xem chúng động đực chưa thì mới ghép đực vào

dui cua em nuoi dc co 0,9kg rui nhug ma sao no chang co bieu hien j ca!ko bit bao lau nua no moi dong duc nua

Con dúi nó đã được nuôi cũng lâu lắm rồi, nhưng sao không thấy có nhiều trên thị trường. Và nó cũng không bị loại bỏ như những con đồng thời với nó ?.
Giá thịt dúi vẩn còn với mức ổn đinh và tăng dần, tuy tăng rất chậm. Hiện nay thương lái, nhà hàng vẩn chưa hề có phân biệt giữ con nuôi và con hoang dã. Theo tôi nó có thể có những nguyên do sau:
- Nuôi rất khó sinh sản, nên số lượng không tăng
- Rất khó nuôi hao hụt nhiều.
- Chưa có nhiều con nuôi bán thương phẩm, hay chỉ số lượng con nuôi ít, chưa bị phân biệt.
- Vắng mặt dần các trang trại nuôi dúi, hình như không có thấy quảng cáo mua bán .
Với nhưng nguyên do trên, nếu ai nuôi thành đạt thì có thể đứng vững trên thương trường. Cho nên tương lai của con dúi còn dài.
Tôi xin góp với các bạn 1 ý này. Nên nuôi dúi với mô hình bán hoang dã, hoặc nuôi nhốt với từng cụm, gồm 1-2 đực/ 5-10 con cái .... Hai phương thức này giúp cho dúi khỏe mạnh, giao phối tốt, sinh con nhiều, mau tăng đàn, công chăm sóc ít... Nhưng lại tốn diện tích và hơi khó quản lý 1 tí.
Với hai phương cách trên điều quan trọng là làm sao cho 2 con đực không đấu đá nhau. Ổ đẻ được im tĩnh, không bị quấy rầy bởi những con dúi khác, và cả con người. Có những yếu tố đó nuôi dúi rất thành đạt đấy bà con à.Tôi chưa nuôi dúi bao giờ, nhưng phương cách trên là tôi áp dụng từ con chồn hương ( cầy vòi hương) . Rất hiệu quả với mô hình nuôi từng cụm. Với chồn tôi chỉ nuôi 1 đực/5 cái, phối giống tốt và đẻ nhiều con, nhiều lứa / năm. Con con khỏe mạnh, con mẹ mau lên giống, con đực sẳng sàng phối giống ...

Con dúi nó đã được nuôi cũng lâu lắm rồi, nhưng sao không thấy có nhiều trên thị trường. Và nó cũng không bị loại bỏ như những con đồng thời với nó ?.
Giá thịt dúi vẩn còn với mức ổn đinh và tăng dần, tuy tăng rất chậm. Hiện nay thương lái, nhà hàng vẩn chưa hề có phân biệt giữ con nuôi và con hoang dã. Theo tôi nó có thể có những nguyên do sau:
- Nuôi rất khó sinh sản, nên số lượng không tăng
- Rất khó nuôi hao hụt nhiều.
- Chưa có nhiều con nuôi bán thương phẩm, hay chỉ số lượng con nuôi ít, chưa bị phân biệt.
- Vắng mặt dần các trang trại nuôi dúi, hình như không có thấy quảng cáo mua bán .
Với nhưng nguyên do trên, nếu ai nuôi thành đạt thì có thể đứng vững trên thương trường. Cho nên tương lai của con dúi còn dài.
Tôi xin góp với các bạn 1 ý này. Nên nuôi dúi với mô hình bán hoang dã, hoặc nuôi nhốt với từng cụm, gồm 1-2 đực/ 5-10 con cái .... Hai phương thức này giúp cho dúi khỏe mạnh, giao phối tốt, sinh con nhiều, mau tăng đàn, công chăm sóc ít... Nhưng lại tốn diện tích và hơi khó quản lý 1 tí.
Với hai phương cách trên điều quan trọng là làm sao cho 2 con đực không đấu đá nhau. Ổ đẻ được im tĩnh, không bị quấy rầy bởi những con dúi khác, và cả con người. Có những yếu tố đó nuôi dúi rất thành đạt đấy bà con à.Tôi chưa nuôi dúi bao giờ, nhưng phương cách trên là tôi áp dụng từ con chồn hương ( cầy vòi hương) . Rất hiệu quả với mô hình nuôi từng cụm. Với chồn tôi chỉ nuôi 1 đực/5 cái, phối giống tốt và đẻ nhiều con, nhiều lứa / năm. Con con khỏe mạnh, con mẹ mau lên giống, con đực sẳng sàng phối giống ...
dui em nuoi thi chua thay hao huc hay benh ,nhug co cai la no hoi cham de,yeu con dui nay thi chac phai deo thoi thay gia tri no on dinh hon nhug con khac

Giá trên là giá em tham khảo trên mạng vậy thôi ^^! nếu bác mua thì bác cho em cái giá để em cân đối xem được thì ta bắt tay xúc tiến thôi.Xem file đính kèm 1457
Đọc hết các trang thấy mọi người nói về con dúi hay quá.Anh ở đâu vậy, mình đang ở trên kon tum, mua được mấy con dúi rừng 200k/con khoản 1kg,làm mấy món tiết canh, giả cầy, xào lăn, nướng nữa, mọi người ăn rồi chỉ có một câu là thịt quá ngon.Mình cũng muốn nuôi ít, vừa bán, vừa để có khách nhậu chơi, nhưng giá dúi giống khá cao với vận chuyển xa, đang tìm mấy người đồng bào đi đào mà có dúi con thì để lại về thuần nuôi thử, liệu được không.

Đọc hết các trang thấy mọi người nói về con dúi hay quá.Anh ở đâu vậy, mình đang ở trên kon tum, mua được mấy con dúi rừng 200k/con khoản 1kg,làm mấy món tiết canh, giả cầy, xào lăn, nướng nữa, mọi người ăn rồi chỉ có một câu là thịt quá ngon.Mình cũng muốn nuôi ít, vừa bán, vừa để có khách nhậu chơi, nhưng giá dúi giống khá cao với vận chuyển xa, đang tìm mấy người đồng bào đi đào mà có dúi con thì để lại về thuần nuôi thử, liệu được không.
Bạn hãy bắt tay vào thực hiện kế hoạch đi!!!!!!!!!!!! Chúc bạn thành công!

em moi mua dc 10 cap dui giong hien nay o mot con bi so mui chan bi sung cuong mu do danh nhau cac bac ai co cach chua benh chi ho em kai

em moi mua dc 10 cap dui giong hien nay o mot con bi so mui chan bi sung cuong mu do danh nhau cac bac ai co cach chua benh chi ho em kai
Em tìm hiểu trên mạng thấy chỉ là tách nó ra sổ mũi thì mua thuốc nhỏ mũi của trẻ em về nhỏ, mục đích là làm khô mũi, mình bị viêm mũi dị ứng thì mấy ông bác sĩ cũng hay bán chai thuốc nhỏ nhỏ mục đích cho khô nước mũi hạn chế viêm, nhỏ nhanh chứ hư mũi là không chữa được, còn viêm loét thì dùng kháng sinh và podivin điều trị ngoài da thôi.Bác hỏi thêm mọi người thử.

bạn có biết ở đâu bán dúi giống chất lương. Không chỉ mình với. Mình định nuôi nhung chưa biết mua giống ở đâu.

Em cũng nuôi khoảng hơn chục con, nhưng đẻ thưa lắm các bác ạ; 6 tháng mới được 1 lứa, em có 1 lứa dịp tết đến tận bây giờ con mẹ nó mới đẻ tiếp; mà nuôi 6 tháng con dúi chưa đẻ được đâu, em thấy phải tận 8 -9 tháng mới đẻ được, có con tận 15 tháng giờ nó mới lấy đực, nói chung là thưa chứ không được 4 lứa/ năm như cụ vua dúi gì ở vĩnh phúc nói đâu.
bác còn nuôi ko em mua

bác còn nuôi ko em mua
4 lứa 1 năm là bình thường, vấn đề là bạn tách con và ghép đực có chuẩn không thôi. dúi con 3 ngày thì tách mẹ 3-5 ngày sau ghép đực dúi đực chuẩn thì 1 tuần sau dúi sẽ chửa.
Bác mua lúc nào tôi cũng có!

Back