tuyệt cú mèo:cú mèo mới nhà mình

• Thread starter biendinhcong
  • Ngày gửi
tói qua mình đi bắn chim thì tình cờ bắt dc e này
nay đưa mọi người xem và nhờ ae nào có kinh nghiệm giúp mình làm sao thuần dc e nó
sau đây là hình ảnh của e nó:

chúc anh em vui vẻ

chim này hoạt động về đêm mà, ngày nó ngủ, bởi vậy ko nuôi làm cảnh đc. Bạn nên thả nó đi để nó giúp.... bắt chuột!

(ăn nó là xui tận mạng à)

Giờ hình như thấy người ta bắt đâu nuôi con này làm cảnh... trong khi người lớn tuổi mà thấy nó là sợ chết khiếp, ai cũng kêu nó mang lại vận xui... xu thế mà, biết đâu được ...

Các bác ở trên nói phi lí quá...........tại sao nó mang điềm xui đến.....ko có cơ sở khoa học nào chứng minh....những nước khác ở Châu Âu và Châu Mỹ vần nuôi ầm ầm.......mà nước người ta vẫn giàu hơn nước mình.........thường những nước nghèo toàn là do mê tín quá nhiều............
Người ta nuôi sinh sản...........bán pet.........thu nhập biết bao nhiêu..........mình thì mê tín con gì cũng ko dám nuôi....thì chừng nào mới bằng được người ta các bác nhỉ
Mời các bác xem clip
[video=youtube;3G1PFLuTrgM]

Last edited by a moderator:
hờ hờ ... hồi còn pé còn nghe ng ta nói cú mèo kêu ở đâu là ở đó có ng chết :-s

Ông này hết chuyện chơi rồi đi đòi chơi ...cú mèo một con vật mà nhiều người không thích vì nó được cho là không mang lại điều may mắn...

bac oi ai cung nhu vay thi sao ma tim toi dc nhung con vat nuoi moi ha bac

chim này hoạt động về đêm mà, ngày nó ngủ, bởi vậy ko nuôi làm cảnh đc. Bạn nên thả nó đi để nó giúp.... bắt chuột!

(ăn nó là xui tận mạng à)
may ngay nay no u dũ qua ko biet thuan no ntn nua bac ah

Mình thấy nếu nuôi dược cũng vui. Nuôi cú mèo đâu có gì là không tốt(trừ cái quan niệm "XUI"), ngày xưa(12năm) mình đã thấy ng ta nuôi rồi, ở tiệm kem, mà nhà vẫn khá giả(nếu không muốn nói là giàu - đức năng thắng số mà), đợt đó mình cũng bắt được một ổ cú 2 con trong bọng cây(đi bắt két con) nhưng người nhà không cho nuôi, bỏ lại chỗ cũ, (cũng tiếc, mà nếu để nuôi không sống thì cũng khổ, nuôi sống thì cũng không yên). Về cách thuần nó, mình nghĩ thế này, cú mèo "rất khó thuần", chim non thì dễ nhưng nó lớn thế này rồi thì khó lắm, quan trọng nhất bây giờ là nó phải sống đã(lành cánh+ăn được), rồi thì mình từ từ thuần/thả cũng dược(theo mình thì thả nó đi, muốn thì kiếm chim non nuôi bạn ạh). Bạn lên làm cái lồng lớn một xíu có thể cho t.ăn vào(chuột(chuột nhỏ), rắn con, dế, cào cào(loại lớn xíu)...), để nơi ít người, ít tiếng ồn(ban ngày nó ngủ mà), bạn chỉ nên kiểm tra 1-2 lần trong 1 ngày xem tình trạng nó thôi. Sau khi nó khỏe hẳn, nếu muốn thuần thì mình từ từ chuyển qua chỗ đông người, không cần che chắn, luyện ăn t.ăn# .... Mình không có kinh nghiệm trong nuôi, thuần chim bổi nên chỉ góp ý thế thôi. Chúc bạn thuần thành công.

hờ hờ ... hồi còn pé còn nghe ng ta nói cú mèo kêu ở đâu là ở đó có ng chết :-s

bạn ơi cú mèo là loài động vật ăn thịt ngay cả ăn xác chết nên khi con người trước khi chết sẽ thoát ra 1 mùi vị gì đó mà loài cú mèo đánh thính được,trước tớ cũng nuôi và kiểm nghiệm rồi, nó rất lành như những loài chim khác mỗi tội nó hôi thôi,nhưng khi quanh nhà có ng bị bệnh và gần đến ngày ra đi nó sẽ kêu để báo hiệu cho những con chim khác đây là địa phận của nó không con nào được đến lại con mồi nó tìm kiếm được.

Cú mèo phải nuôi từ chim con mới thuần được, còn chim lớn thì vô phương. Cố gắng nhốt nó chỉ làm nó suy và chết thôi. Từ lúc mở topic này đến nay gần 3 tháng rồi mà k thấy chủ topic vô lại. Mình nghĩ là chú chim cú mèo đó mất rồi.

đây không phải là cú mèo đâu bạn mà là cú lợn hay còn gọi là chim lợn, một loại chim mà người ta thường bảo là mang đến điều không may mắm. Cú mèo nhỏ hơn cú lợn

Không đúng đâu.
Cú Mèo to gấp 4 chim Lợn.
Cú Mèo màu vàng tươi có đốm trắng, to hơn gà.
Bộ lông Cú Mèo rất dày, còn bộ lông Chim Lợn thì
chỉ dày hơn chim Bồ Câu thôi. Không hiểu sao bộ
lông Cú Mèo lại dày khác các con chim khác đến thế.
Chim Lợn thì màu nâu và đen, lớn gần bằng chim Câu.
Gọi là Chim Lợn, vì nó kêu Eng Éc như Lợn, chứ
không phải vì Lợn to hơn Mèo đâu. Tôi không biết
Cú Mèo thì kêu tiếng như thế nào. Các con tôi coi
TV chương trình Mỹ thì nói Cú Mèo kêu "Hu, Hu."
Tuy vậy, bị săn bắn bị thương rồi bắt nhốt thì có
lẽ nó không kêu đâu.
Chim Lợn thì sống gần nhà người, còn Cú Mèo thì ở
nơi xa vắng. Cả 2 con đều đi ăn đêm.
*
Thuở trẻ tôi đã từng bắn được 2 con Cú Mèo nhưng
chỉ bị thương chứ không chết, vì lông nó rất dày.
Tôi mổ ra lột da rồi nhồi bông, được mấy tháng thì
mọt ăn lông rụng lả tả, không giữ được. Chim Lợn
thì thường ngày bay qua nhà, làm cuối năm 1972,
Mỹ ném bom chết cả chục người; nhà tôi bị sạt mái
nhưng không ai bị thương. Chả lẽ tôi gây tội ác
cho cả thị xã Hưng Yên sao?
*
Chịu khó bắt rắn, nhái, chuột cho nó ăn. Nếu không
thì đút thịt gà cũng được. Không thuần được đâu.
Đợi nó lành thì thả nó về rừng đi. Hay là vỗ béo
rồi nhậu. Ở Hong Kong, thịt Cú Mèo là đặc sản, đắt
cắt cổ đấy. Chỉ có đại gia mới có tiền ăn Cú Mèo.
*

Ở miền Nam, những con cú to tiếng kêu "éc éc" như con heo được gọi là chim lợn hay cú lợn, những con nhỏ hơn kêu "cú.. cú" được gọi là cú mèo.

Chim cú nói chung là loài sống về đêm, ban ngày nó... ngủ, không thể nuôi làm cảnh được.

Xóm mình có một cặp cú lợn, tới mùa động dục cứ bay vần vũ cả đêm kêu eng éc, riết cũng quen :lol:

Last edited by a moderator:

Back