Hỏi đáp Tỷ lệ trộn thức ăn cho Gà đẻ ?

• Thread starter nh0c bju
  • Ngày gửi
Trộn thức ăn ngô , lúa , gạo lức , cám hỗn hợp cho gà đẽ thì trộn tỉ lệ như thế nào bà con .... cần sự giúp đỡ cho gà de ăn nhé

công thức chung là giảm đạm, tăng xơ và tinh bột.
Giới hạn đạm là 15% , tinh bột 50 - 70%, còn lại xơ xanh
Bổ sung thêm khoáng như bột đá hoặc sỏi nhỏ, để gà tạo vỏ trứng.

công thức chung là giảm đạm, tăng xơ và tinh bột.
Giới hạn đạm là 15% , tinh bột 50 - 70%, còn lại xơ xanh
Bổ sung thêm khoáng như bột đá hoặc sỏi nhỏ, để gà tạo vỏ trứng.
Ban co thể nói cho minh biet cong thuc pha trộn như thế nao không ....

công thức trên là tính trên % chất khô, b phải xem là tỉ lệ đạm của nguyên liệu bao nhiêu, thường thì phải có thức ăn giàu đạm như giun, cám đậm đặc. Còn gạo hay thóc và ngô là nhóm tinh bột có lượng đạm/ 100 g thấp hơn 10g, tức là thấp hơn 10%.
Và đạm thực vật khó tiêu, k đủ các axit amin nhất là lysin.
Vì thế nếu muốn gà đẻ nhiều, cần bổ sung đủ chất gồm cả chất béo, ở đây tỉ lệ chất béo của thức ăn ngô , gạo thóc còn thấp hơn cả đạm. Vì thế gà cần ăn nhiều tinh bột để chuyển hóa sang chất béo.
Nhưng mà nếu k có thức ăn chuyên đạm hay tỉ lệ đạm của riêng thành phần đó trên 15% thì k phối trộn cho ra hỗn hợp gần 15% được. Gà đẻ ít hơn thôi, nhưng gà k bị bệnh viêm ruột dễ như thức ăn có gốc động vật.

công thức trên là tính trên % chất khô, b phải xem là tỉ lệ đạm của nguyên liệu bao nhiêu, thường thì phải có thức ăn giàu đạm như giun, cám đậm đặc. Còn gạo hay thóc và ngô là nhóm tinh bột có lượng đạm/ 100 g thấp hơn 10g, tức là thấp hơn 10%.
Vì thế nếu muốn gà đẻ nhiều, cần bổ sung đủ chất gồm cả chất béo, ở đây tỉ lệ chất béo của thức ăn ngô , gạo thóc còn thấp hơn cả đạm. Vì thế gà cần ăn nhiều tinh bột để chuyển hóa sang chất béo.
Nhưng mà nếu k có thức ăn chuyên đạm hay tỉ lệ đạm của riêng thành phần đó trên 15% thì k phối trộn cho ra hỗn hợp gần 15% được. Gà đẻ ít hơn thôi, nhưng gà k bị bệnh viêm ruột dễ như thức ăn có gốc động vật.
Tks ban
cam dam dac chon loai nao tot va gia nhu the nao

đậm đặc tùy loại, thường trên 400k / bao . Đậm đặc tên vậy vì cao đạm và tỉ lệ bột cá cao cấp cao. Nhìn chung là gà k hạp bột cá vì cá là cá biển giàu muối hại thận gà. E nuôi nhiều k ?

Mi
đậm đặc tùy loại, thường trên 400k / bao . Đậm đặc tên vậy vì cao đạm và tỉ lệ bột cá cao cấp cao. Nhìn chung là gà k hạp bột cá vì cá là cá biển giàu muối hại thận gà. E nuôi nhiều k ?
Mình thì cho ăn mỗi ngày 4 bữa sáng 7h cho tắm nắng 8h trộn 300g cám gà đẻ + 200g cám gạo + 200g bánh dầu + 700g lúa ngâm, trưa và xế từ 11h đến 2h mình trộn giống như trên nhưng thay lúa ngâm bằng lúa mầm và số lượng gấp đôi vì ăn 2bữa đến 6h tối khi gà về chuồng mình cho ăn giống như bữa sáng. Mình nuôi 52con gà ta tính bổ sung thêm rau muống nhưng chắc khoảng 20ngày nữa mới có vì rau mới trồng. Ko biết chế độ ăn như vậy là ổn chưa .nhưng sao gà mình đẻ sớm quá mới 4tháng 7ngày mà có con đẻ rồi trong khi đó dân ở đây thấy gà mình đẹp họ mua về làm giống mà nay là gần 5tháng rồi mà chưa kêu ổ gió đến nay là 4tháng 22 ngày thì có 6 em rớt hột được cái trứng gà so mà rất to còn nước uống thì sáng tỏi tươi trưa vitc15% chiều và tối nước sạch. Có gì ko ổn mong bạn chỉ giáo chứ chưa biết tình hình thế nào vì thực tế gà chưa đủ tháng để đẻ mà từ hồi nuôi gà thịt đến giờ có bao giờ nuôi thúc đâu, hiện giờ gà mái mình bình quân từ 1,8 đến 2ký. Lâu nay đt bị bể màn hình phải bảo hành cả 2 tháng mới xong nên ko vào diễn đàn được. Để mai mốt mình úp đàn gà mình lên các bạn xem sao nhé

Gà đẻ sớm có nhiều nguyên nhân, phổ biến là đêm không tắt đèn hay cường độ ánh sáng cao kích thích gà phát dục sớm. 300 g cám gà đẻ
700 g lúa ngâm
200g bánh dầu
200g cám gạo
Tổng là 1400g
Cám gà đẻ độ đạm 14-19%.
bánh dầu bao độ đạm ?
Cám gạo trung bình 5-9% đạm.
Lúa ngâm 3-7% đạm.

Bánh dầu thì nghe nói là 38% đạm nhưng mình không tin vì chẳng lẽ bả đậu mà đạm cao hơn đậu đúng là google nhưng được cái nếu nuôi gà thịt thì rất mập và nhanh lớn đúng là ban đêm mình có thắp điện cho gà uống nước đến 8h30 mình thắp một bóng đèn tròn sợi đốt 60w ,có lẽ là vì thế mà gà phát dục sớm chăng .phải xem lại vấn đề này mới được. Cám ơn bạn rất nhiều .cho mình hỏi thêm mình nuôi 52 em mái trong 20 m2 liệu có chật wa không mong bạn tư vấn thêm. Còn ở trên bạn cứ tạm cho bánh dầu là 20 % đạm bạn thử tính giúp mình xem hỗn hợp trên là bao nhiêu % đạm .vì mình xưa nay không chạy theo độ đạm cứ thấy gà lớn nhanh khỏe mạnh là được nhưng đây là gà giống nên mình muốn kỹ hơn một chút có gì mong bạn giúp đỡ. Thank

tính dễ mà bạn, % đạm của nguyên liệu ví dụ bánh dầu 20% thì 200 g bánh dầu có số gam đạm là 0,2 * 200 = 40g
cứ thế mà tính theo các nguyên liệu trên. Ở đây gà đẻ cần giàu xơ hơn và thấp đạm đi, đạm từ 10- 17% là đạt. Mật độ đó tùy giống, nhưng thế là được, 2,5 con / m2 là tiêu chuẩn.

Ok
tính dễ mà bạn, % đạm của nguyên liệu ví dụ bánh dầu 20% thì 200 g bánh dầu có số gam đạm là 0,2 * 200 = 40g
cứ thế mà tính theo các nguyên liệu trên. Ở đây gà đẻ cần giàu xơ hơn và thấp đạm đi, đạm từ 10- 17% là đạt. Mật độ đó tùy giống, nhưng thế là được, 2,5 con / m2 là tiêu chuẩn.[/QUOTE ok cám ơn ban rất nhiều chúc bạn một ngày thật may mắn để chiều nay mình úp đàn gà nhà mình lên bạn xem thử là giống gà gì nhỉ giờ trời nắng wa chụp hình không rõ lắm
Sao không úp ảnh được vậy ta
Ok

Sao không úp ảnh được vậy ta
lần trước úp được mà sao lần này nó bảo tắt lớp phủ màn hình trong cài đặt ứng dụng gì đó không hiểu nổi. Vậy nghĩa là sao hả bạn

Tôi thấy trên bao đậm đặc có ghi thành phần là có chất phụ gia, nhưng ko ghi rõ phụ gia này là gì, có kháng sinh hay ko? Vậy chúng ta trộn các loại tinh bột với đậm đặc thì thức ăn có được gọi là nuôi gà theo hướng hữu cơ hay không? Bác nào biết trả lời giùm nhé. Xin cảm ơn.

Tôi thấy trên bao đậm đặc có ghi thành phần là có chất phụ gia, nhưng ko ghi rõ phụ gia này là gì, có kháng sinh hay ko? Vậy chúng ta trộn các loại tinh bột với đậm đặc thì thức ăn có được gọi là nuôi gà theo hướng hữu cơ hay không? Bác nào biết trả lời giùm nhé. Xin cảm ơn.
Thế có ai đăng nuôi gà vô cơ dơ tay lên coi nào !

hữu cơ cần các sản phẩm làm thức ăn thân thiện hơn và ít qua chế biến hơn. Đậm đặc không đạt yêu cầu vì thành phần có cá.
Gà ăn cá biển thì thịt k có sự ngon tự nhiên và muối trong cá biển gây hư hại thận gà vì gà k có tuyến mồ hôi và bài tiết nước tiểu.

Tôi thì thích xài đậm đặc heo hơn đậm đặc gà với liều lượng 8-10% gà nhanh lớn hơn có thêm rau xanh nữa là ok .đậm đặc gà thì phải xài ít nhất 25% còn đậm đặc heo không thể xài như thế được vì nó mặn hơn. Thật sự thì nuôi gà không cần thiết phải chạy theo độ đạm nhiều gà con thì 16% còn gà tren 1,5tháng 13% là đủ để gà lớn rồi mình luôn trộn như thế. Nói có gì không phải xin moi người đừng...

Back