Ứng dụng Kinh Dịch vào khu vườn của một Ẩn Sĩ!

• Thread starter Nguyen Hoang Long
  • Ngày gửi
KHÔNG ĐỀ ...
(Viết tặng những người hữu Duyên ... )

* Dịch là Nhị nguyên luận
Đi ra Biến không ngừng
Biến đến vô cùng tận ...
Biết nơi nao điểm dừng ?!

* Định ... chẳng phải Bất Biến,
Là tĩnh tâm quán soi ...
Cái gì không thay đổi
Là Bất Biến đấy thôi .

* Chẳng có gì mâu thuẫn
Rối ren tự chưa thông
Biến mà lại Bất Biến
Vô thường có Chơn thường .

* Thông rồi thì sẽ NGỘ (*)
Thuận theo lẽ tự nhiên
Đi - Về luôn tự tại
Dịch ... Lại là ... Nhất Nguyên .

15 -05 - 2014 AL . TL - LD - BV .
-------------
(*) : Tùy theo từng cấp độ .

ọcọc
----------

@ Ý tưởng đưa Hậu Thiên Bát Quái vào khu vườn là một ý tưởng mới lạ và hay .

Vườn tược thì TL không có nên không góp ý được . Bát Quái thì TL cũng chưa ứng dụng nên cũng không dám bàn chuyện tốt xấu ... Chỉ là có chút suy nghĩ vầy :

- Ý tưởng tuy hay nhưng không thể áp dụng đại trà . Bởi vì ... bổn mệnh mỗi người mỗi khác .

- Lấy hình mẫu làm vd : Nổi bật nhất và chiếm diện tích nhiều nhất là cây cối và ao , hồ
Cánh đồng xanh tươi , trãi rộng + cây cối trong vườn ; Thiên nhiên thoáng đãng, trong lành (Tốt) . Mộc vượng
Nhiều ao , hồ ... mát mẻ (Tốt) . Thủy vượng
Cộng hai thứ này lại ... Mộc quá vượng .

- Vậy còn bổn mệnh của gia chủ ? Rõ ràng không phải ai ở cũng thích hợp .Bởi vì Mộc quá vượng .

Lợi ích của Kinh dịch khi vận dụng vào thiết kế khu vườn:
Bát quái tiên thiên
ngoài vấn đề về phong thủy thì sống gần biển, rừng, núi là gần gũi với thiên nhiên, không khí trong lành,mát mẻ...
Biển Hồ Tràm: tắm biển, ăn cá biển tươi, ngon bổ rẻ...
Rừng Bình Châu: ngâm mình trong suối nước nóng tự nhiên...
Núi rừng: hoạt động dã ngoại, cắm trại, ăn các sản vật từ núi rừng...
Bát quái hậu thiên:
Quái khôn:
Từ nhà view ra cánh đồng lúa khoảng 3000 mẫu, trị giá: 1.500 tỉ. Không ai đủ giàu Để bỏ ra khoảng tiền đó làm view cả, chưa kể mỗi vụ họ chi 30 tỉ để làm lúa!
Quái đoài:
Là những cái hồ nhỏ/ bể chứa/ bồn... chứa nước mưa, nước sinh hoạt...
Càn:
Nhà kiên cố chống bão tố (Trạch đã an ắt gặp thiên thời!)
Khảm:
Nước giếng mát lạnh, trong sạch, dùng để ăn uống, sinh hoạt...
Cấn:
Hòn non bộ, chòi trên hồ...
Chấn:
Hồ lớn, nước mạch ngầm chảy quanh năm tự nhiên, khi đầy thì thoát ra ruộng...nước thì trong veo nhìn thấy cát dưới đáy và cá bơi lội, người bơi thì nước mùa hè mát, mùa đông ấm áp). Tự nhiên nó kỳ diệu vậy đấy!
Tốn:
Cây ăn trái lâu năm, lợi ích chắn gió khi bão, tầng thấp thì trồng rau và dây leo (3 tầng)...
Thiết kế như vậy để vừa có thể ăn/ bán được rau củ quả, và tạo cảm giác như đang sống trong 1 khu rừng mát mẻ.
Ly (hàng rào):
Ngày xưa hàng rào dùng chống thú dữ và bảo vệ tài sản, rạch ròi ranh giới. Bây giờ quẻ này vẫn còn nguyên giá trị . Hàng rào lưới B40 vừa kiên cố vừa thông thoáng, đảm bảo cho việc chăn nuôi gia súc thuận lợi đồng thời rõ ràng ranh giới với láng giềng...
KHÔNG ĐỀ
( viết tặng người hữu duyên )

Cái gì thật, cái gì không thật
Biết hỏi ai, cần phải hỏi ai
Và im lặng, cũng đâu là thật
Thật lòng mình, cứ thật mà đi
Áp não nhiều thì phải xả não(relax)
Sau quyết liệt là im lặng...và sau im lặng là...bão đấy!
ăn uống miễn phí thì cần gì 200k, nghe ông ẩn sĩ nói phát cười ra, kinh doanh cứ nói kinh doanh ẩn với chả hiện, muốn ẩn thì ẩn hẳn đi hiện ra làm gì nữa
Vợ Ẩn sĩ là doanh nhân, có cửa hàng thời trang áo len, có giấy phép kinh doanh. Cô ấy dạy thêm đan áo để có thu nhập thêm. Kinh doanh và thu nhập thêm là 2 khái niệm khác nhau!
Du lịch nông thôn hẻo lánh có nguồn gốc phương tây(homestay). Người nông dân làm du lịch là để có thêm thu nhập!
Phong trào này được các nước phương đông du nhập và phát triển có hiệu quả(nhà nước hỗ trợ tối đa). Việt Nam cũng đang làm(nhà nước không hỗ trợ), chủ yếu là các công ty du lịch tổ chức tham quan cho du khách nước ngoài. Ngoài ra một số phượt thủ(dân du lịch bụi) Việt ưa thích mạo hiểm nơi hẻo lánh. Họ đi khắp nơi hẻo lánh và gọi nó là du lịch trải nghiệm(tham quan, ăn uống, sinh hoạt, làm việc, ngủ nghỉ như người nông dân...).

Lợi ích 64 quẻ:
Bát quái hậu thiên xếp hình với tiên thiên bát quái tạo ra 64 thú vui:
Quẻ có chữ Thủy: thú vui với nước: bơi lội, câu cá...
Quẻ có chữ Hỏa: thú vui với năng lượng/ sức mạnh: chạy bộ, tập tạ, bếp lửa hồng(ẩm tửu, đàn hát)...
Quẻ có chữ Sơn: thú vui với núi non: thiết kế, sáng tạo, tạo hình, xây dựng...
Quẻ có chữ Đoài, Chấn: thú vui với chữ tình: yêu thương và xâu lỗ...
Quẻ có chữ Phong, Thiên, Địa: thú vui với trời đất sóng gió: thú làm vườn, ngắm phong vật, giao tiếp tâm linh, thần linh...

64 quẻ dịch cũng là những bài học về ứng xử, tu thân để đạt được những phẩm chất cao quí.
Sơn lôi di:
Người quân tử tự nuôi mình thì phải cẩn thận về lời nói để nuôi cái đức, và tiết độ về ăn uống để nuôi thân thể (Quân tử dĩ thận ngôn ngữ, tiết ẩm thực)...
Trạch phong đại quá:
Người quân tử trong quẻ này phải có đức độ, hành vi hơn người, cứ việc gì hợp đạo thì làm, dù một mình đứng riêng, trái với thiên hạ, cũng không sợ (độc lập bất cụ); nếu là việc không hợp đạo thì không thèm làm, dù phải trốn trời, cũng không buồn (độn thế vô muộn)...
Lôi thiên đại tráng
có chính thì mới có đại, chính đại là cái “tình” của trời đất, tức cái công dụng hiện ra ngoài của trời đất. (Chính đại nhi thiên địa chi tình khả kiến hĩ). (kiến thiên địa chi tâm)...
...
Cho nên người xưa nay đều coi Kinh dịch là đạo của người Quân tử!
Ngoài ra 64 quẻ còn dùng trong bói dịch( biết quá khứ tương lai), cái này thâm và sâu phải dùng đến Tâm linh và Thần linh nên nó quá ảo diệu...lúc này phải gọi Kinh dịch là Kinh dị!

Sống một mình nơi hẻo lánh ắt trái tim không có khoảng trống nào dành cho sự Sợ Hãi...Vì không Sợ hãi nên không ngại chạm đến Thiên cơ!
Thiên cơ đồng nghĩa với im lặng!
Trịnh Công Sơn trong sự tĩnh lặng tuyệt đối đã thốt ra rằng: Thiên thu là một đường không bến bờ!

Last edited by a moderator:
Tôi ko đọc hết ...chỉ đọc đến đoạn 3h sáng dậy pha trà nhóm bếp là thấy có vấn đề rồi ....:eek: Mong là không có bạn nào làm theo phương pháp này của bác ... chứ ko thì dân việt mềnh lấy đâu ra thanh niên trai tráng để chống khựa

hì
lecongtuananh mới vừa nhắc đến bạn đó nguyenhoanglong
lecongtuananh nói tôi giống bạn
tôi đến đây để tìm hiểu bạn

mất 7 giây đồng hồ tôi nhận ra bạn chả biết gì về kinh dịch cả, mất 10 giây tôi nhận ra bạn không phải ẩn sĩ luôn.
nói bạn buồn
nhìn bạn, giống thằng thất bại hơn.

"Kinh dịch là đạo của người Quân Tử" thư pháp NGUYENHOANGLONG
hì

Bạn "ẩn" thì đúng rồi, trồng cây trái cũng tốt.

nếu bạn bỏ chữ "sĩ" đi, thì tôi không nói lời nào đâu
có hiểu được chữ "sĩ" không mà nói mình một nữa là sĩ

đọc bài của bạn tôi còn mắc cười hơn cả xem hoài linh diễn tuồn "xe ôm" luôn
hý hý hý
cười 15 phút rồi
đã wúa
hú hú hú

đời phải có người này người kia chứ
đúng hông ?

trưa nắng chạy ra đường nguyenhoanglong đừng có cắn ai nhé !
nếu có cắn thì phải chạy về xúc miệng rồi thì mới được chạy ra đường cắn người ta để khỏi lây truyền nhé.
nhớ nhé
hé hé hébạn biết "tiền thiên bát quái" trong pháp dụng làm gì không ?
còn "hậu thiên bát quái" nữa

ông mà biết thì tôi bỏ vợ tôi lên sống với ông 1 tháng
ok ?sau 1 hồi đọc những gì bạn viết tôi cũng 1 phần hiểu được bạn.

bạn đừng bao giờ đánh máy 2 chữ "kinh dịch" nữa
và bạn cũng bỏ luôn chữ "sĩ" đi

đã dùng đến kinh dịch
mà lại còn sĩ.
có tôi ở đây thì bạn không được dùng.

lấy danh là "Ẩn Tiên" đi
hợp đó

tôi thấy bạn có căn, nhưng không có cơ, có thầy.
bạn thông minh, nhanh lẹ, nhưng tự ty và mặc cảm quá nhiều.

nghĩ ngơi đủ chưa, quay về đi, quay về :
1. làm quản trị website đi.
2. thu phục lại con vợ của bạn đi, nó đi hoang hơi xa rồi, nhưng cũng bỏ qua hết đi, vì hạnh phúc những đứa con.
3. về lo cho mẹ bạn đi

có duyên thì tương ngộ.
ok ?

hì
lecongtuananh mới vừa nhắc đến bạn đó nguyenhoanglong
lecongtuananh nói tôi giống bạn
tôi đến đây để tìm hiểu bạn

mất 7 giây đồng hồ tôi nhận ra bạn chả biết gì về kinh dịch cả, mất 10 giây tôi nhận ra bạn không phải ẩn sĩ luôn.
nói bạn buồn
nhìn bạn, giống thằng thất bại hơn.

"Kinh dịch là đạo của người Quân Tử" thư pháp NGUYENHOANGLONG
hì

Bạn "ẩn" thì đúng rồi, trồng cây trái cũng tốt.

nếu bạn bỏ chữ "sĩ" đi, thì tôi không nói lời nào đâu
có hiểu được chữ "sĩ" không mà nói mình một nữa là sĩ

đọc bài của bạn tôi còn mắc cười hơn cả xem hoài linh diễn tuồn "xe ôm" luôn
hý hý hý
cười 15 phút rồi
đã wúa
hú hú hú

đời phải có người này người kia chứ
đúng hông ?

trưa nắng chạy ra đường nguyenhoanglong đừng có cắn ai nhé !
nếu có cắn thì phải chạy về xúc miệng rồi thì mới được chạy ra đường cắn người ta để khỏi lây truyền nhé.
nhớ nhé
hé hé hébạn biết "tiền thiên bát quái" trong pháp dụng làm gì không ?
còn "hậu thiên bát quái" nữa

ông mà biết thì tôi bỏ vợ tôi lên sống với ông 1 tháng
ok ?
Bạn thật...

người xưa nói, đời người chẳng qua là giấc mộng lớn, đã có mộng thì phải có người nằm mộng và người trong mộng. Vậy người nằm mộng là ai và người trong mộng là ai. Khi thấu hiểu được rồi cũng sẻ hiểu câu "mê là chúng sinh"

Riêng bác ẩn sĩ, bác đừng ẩn nữa, ẩn nữa là phải về Biên Hòa đó, bác thiết kế cái khu vườn và đọc cái lịch ăn uống, sinh hoạt luyện tập của bác thì........ nói thật em chỉ muốn thăng thiên.

Bác chưa hiểu gì về kinh dịch và các quẻ hết, bị lậm rùi, đã vậy ăn uống không đâu ra đâu, ăn chay không ra ăn chay, mặn không ra mặn, cái kiểu trộn lung tung thế này nó có khác gì bác kho cá lên rồi trộn chung với chè đậu xanh ăn nó cũng như thía đó.

Ở ẩn là tìm lại chính mình ở trong mình khi ta không thể chống chọi với ngoại cảnh nên tìm nơi thanh vắng. Cơ mà lại sử dụng quá nhiều nước trà và cà phê như vầy là cái sai thứ nhất. Hai thứ đó uống lâu uống nhiều sẽ gây nghiện tùy mức độ, mà nghiện là bị phụ thuộc, có nghĩa là ta phải bỏ ta chạy theo cái không phải là ta. Thế thì tìm lại chính mình cách nào đây.

Ăn uống muốn sạch mà lại trứng gà trộn với cà phê và cá sống làm sushi là cái sai thứ hai. Tâm muốn tìm lại những giá trị căn bản mà thân thể lại đi theo đuổi một món ăn thời thượng thì khác gì ta đi tìm gạch mà tay lại cầm viên ngói. Sushi nó có phải là món ăn truyền thống của Nhật đâu, nó có lịch sử chỉ khoảng trăm năm trở lại và mới nổi mấy chục năm nay thôi. Truyền thống của Nhật là món Nattoo và củ cải muối, tương miso kia kìa.

Ngủ nghỉ ngơi không đúng theo lịch sinh lí và cũng trật luôn với lịch của trời đất là cái sai thứ ba. Một tinh thần minh mẫn trong một thể xác tráng kiện. Nó giống như một cái động cơ khỏe mới kéo chiếc xe chạy tốt được.

Nếu em nói không lầm thì bác thường thức khuya, sức khỏe không được tốt, tánh tình hay mơ mộng, thích phim kiếm hiệp và những truyện huyền bí.

Chuyện tình cảm thì yêu nhiều nhưng thường không ổn định trong cách cư xử vì bên trong nội tâm khá yếu đuối nên làm đối phương cảm thấy mệt mỏi và mất lòng tin.

Bên trong là một sự pha trộn lẫn lộn lung tung giữa các kiến thức cơ bản cổ xưa và mới mẻ hiện đại, chính vì không dung hòa được hai thứ này nên nó tạo nên sự mâu thuẫn lung tung beng. Thế là bác ra sức tìm kiếm, thu thập đủ loại kiến thức các nơi (mà nhiều nhất là trên mạng) hòng mong những kiến thức mới ngày càng nhiều sẽ đem lại sự an ổn bên trong. Nhưng càng chất chứa nhiều thì càng nặng lòng và càng mâu thuẫn.

Bác thích nói chuyện triết lí, tỏ ra là người thông hiểu. Nhút nhát nhưng cái tôi rất lớn. Bác thờ ơ với nhiều thứ, nhưng bất cứ ai hay bất cứ cái gì tốt với bác là bác xem trọng và mặc nhiên xem nó là tốt dù thực tế có thể nó không tốt.

Bác thường hấp tấp làm một việc gì đó, rồi khi nó không như ý thì sẽ giúp nó đi tong luôn cho nhanh rồi tiếc nuối và than trách, mà thường trách trời, trách người nhiều hơn là tự trách mình

Còn nhiều nữa nhưng nói quá bác mất lòng.

nếu bác muốn ẩn sĩ và sống khỏe mạnh thanh bình thì :
Ăn uống nghiêm túc, mặn cho ra mặn mà chay cho ra chay.
Ngủ nghỉ đúng thời gian.
Ngoài lao động ra thì tập thể dục thể thao vào.
Tìm hiểu kiến thức, cái gì ra cái đó, đọc cho tới nơi tới chốn, tìm hiểu cho nó rõ ngọn ngành rồi hãy thực hành.

Hay quá !
Sẵn tiện nói về tui luôn đi.

Vậy bây giờ tui phải làm trang trại ha҆ ?

Bụng tui ko có 6 múi như nguyenhoanglong, chỉ có 1 múi hà, vậy có được không zậy ?

Mà nói thiệt: tui hâm mộ ông đó hoangkhoi.

người xưa nói, đời người chẳng qua là giấc mộng lớn, đã có mộng thì phải có người nằm mộng và người trong mộng. Vậy người nằm mộng là ai và người trong mộng là ai. Khi thấu hiểu được rồi cũng sẻ hiểu câu "mê là chúng sinh"

Riêng bác ẩn sĩ, bác đừng ẩn nữa, ẩn nữa là phải về Biên Hòa đó, bác thiết kế cái khu vườn và đọc cái lịch ăn uống, sinh hoạt luyện tập của bác thì........ nói thật em chỉ muốn thăng thiên.

Bác chưa hiểu gì về kinh dịch và các quẻ hết, bị lậm rùi, đã vậy ăn uống không đâu ra đâu, ăn chay không ra ăn chay, mặn không ra mặn, cái kiểu trộn lung tung thế này nó có khác gì bác kho cá lên rồi trộn chung với chè đậu xanh ăn nó cũng như thía đó.

Ở ẩn là tìm lại chính mình ở trong mình khi ta không thể chống chọi với ngoại cảnh nên tìm nơi thanh vắng. Cơ mà lại sử dụng quá nhiều nước trà và cà phê như vầy là cái sai thứ nhất. Hai thứ đó uống lâu uống nhiều sẽ gây nghiện tùy mức độ, mà nghiện là bị phụ thuộc, có nghĩa là ta phải bỏ ta chạy theo cái không phải là ta. Thế thì tìm lại chính mình cách nào đây.

Ăn uống muốn sạch mà lại trứng gà trộn với cà phê và cá sống làm sushi là cái sai thứ hai. Tâm muốn tìm lại những giá trị căn bản mà thân thể lại đi theo đuổi một món ăn thời thượng thì khác gì ta đi tìm gạch mà tay lại cầm viên ngói. Sushi nó có phải là món ăn truyền thống của Nhật đâu, nó có lịch sử chỉ khoảng trăm năm trở lại và mới nổi mấy chục năm nay thôi. Truyền thống của Nhật là món Nattoo và củ cải muối, tương miso kia kìa.

Ngủ nghỉ ngơi không đúng theo lịch sinh lí và cũng trật luôn với lịch của trời đất là cái sai thứ ba. Một tinh thần minh mẫn trong một thể xác tráng kiện. Nó giống như một cái động cơ khỏe mới kéo chiếc xe chạy tốt được.

Nếu em nói không lầm thì bác thường thức khuya, sức khỏe không được tốt, tánh tình hay mơ mộng, thích phim kiếm hiệp và những truyện huyền bí.

Chuyện tình cảm thì yêu nhiều nhưng thường không ổn định trong cách cư xử vì bên trong nội tâm khá yếu đuối nên làm đối phương cảm thấy mệt mỏi và mất lòng tin.

Bên trong là một sự pha trộn lẫn lộn lung tung giữa các kiến thức cơ bản cổ xưa và mới mẻ hiện đại, chính vì không dung hòa được hai thứ này nên nó tạo nên sự mâu thuẫn lung tung beng. Thế là bác ra sức tìm kiếm, thu thập đủ loại kiến thức các nơi (mà nhiều nhất là trên mạng) hòng mong những kiến thức mới ngày càng nhiều sẽ đem lại sự an ổn bên trong. Nhưng càng chất chứa nhiều thì càng nặng lòng và càng mâu thuẫn.

Bác thích nói chuyện triết lí, tỏ ra là người thông hiểu. Nhút nhát nhưng cái tôi rất lớn. Bác thờ ơ với nhiều thứ, nhưng bất cứ ai hay bất cứ cái gì tốt với bác là bác xem trọng và mặc nhiên xem nó là tốt dù thực tế có thể nó không tốt.

Bác thường hấp tấp làm một việc gì đó, rồi khi nó không như ý thì sẽ giúp nó đi tong luôn cho nhanh rồi tiếc nuối và than trách, mà thường trách trời, trách người nhiều hơn là tự trách mình

Còn nhiều nữa nhưng nói quá bác mất lòng.

nếu bác muốn ẩn sĩ và sống khỏe mạnh thanh bình thì :
Ăn uống nghiêm túc, mặn cho ra mặn mà chay cho ra chay.
Ngủ nghỉ đúng thời gian.
Ngoài lao động ra thì tập thể dục thể thao vào.
Tìm hiểu kiến thức, cái gì ra cái đó, đọc cho tới nơi tới chốn, tìm hiểu cho nó rõ ngọn ngành rồi hãy thực hành.

Mê là chúng sinh - anh đang mê, người mê là người phê trong men rượu, ngất ngây trong hương cafe và chìm đắm trong nước mắm của nàng...

hoangkhoi 1986,nông dân chính hiệu Đà Lạt, còn trẻ tuổi mà cũng thâm ảo nhỉ, nhìn ra sự việc rất nhanh..tỉnh táo như bác làm cái gì mà không thành công ?

bác ui, bác quá khen rồi, thực sự thì con làm ăn không tốt đâu, chém gió thì giỏi thôi. Bác có biết là bác là một trong những thần tượng của con trên diễn đàn này đấy.

Bác làm lão…cảm động và có chút áy náy..ngượng ngùng
Tôi còn phải học thanglong ( Mây Trắng. lãng du ) và ngusa nhiều…2 khứa lão này lúc nào tỉnh queo..điềm đạm , sâu sắc Trong tôi thì…nổi nóng lên rồi

Thế mới biết câu tục ngữ : khi mọi người đã nổi khùng lên…mà bạn tỉnh bơ…lúc đó bạn mới thực sự là…trưởng thành

Tôi thấy nhiều lắm.. Có những người không thể trưởng thành cho đến chết

Tôi Thích câu danh ngôn :
với kẻ ngu thì bạn đừng dạy nó uổng công…vì bản chất nó là ngu..không thể dạy mà khôn được
Với kẻ khôn bạn cũng đừng nên dạy nó mà uổng công vì nó đã khôn rồi mà…

Vậy phải làm sao cho hợp lí nhỉ…trong khi kẻ ngu hay khôn đó thấy tội ngiệp quá ?

Thánh dạy rằng :
thấy việc thiện mà không làm…tức là đã làm 1 điều ác
Thấy việc ác mà không làm,,, tức là đã làm 1 điều thiện

Người đáng phải nói mà mình không nói là….mất người
Người không đáng nói mà mình nói là…mất lời

Làm sao đây ....!!

Mục tử !

Tôi không cho rằng trên đời có kẻ ngu kẻ khôn đâu.
Tôi cho rằng mọi người đều có những điểm yếu và điểm mạnh của mình.
Có thể họ ngu trong lĩnh vực này mà khôn trong lĩnh vực khác.

Còn việc dạy thì chắc gì ai dạy cho ai, nhưng việc học thì phải gắn liền với mình cho đến hết cuộc đời.

Thân !

Bác "ẩn sĩ", bác không ẩn được đâu, bác đang trốn chạy thì chắc chắn.
Tại sao ư? Người đã ở ẩn thì thường đã thấu hiểu sự đời, muốn tìm nơi thanh vắng, vui thú điền viên.

Nhưng nay bác ở ẩn mà còn chụp đủ thứ hình post lên, rồi mỗi bài của người khác nói bác đều trả lời rất nhanh và có phần mang tính trả đũa nữa. Vậy chỉ điều này thôi chứng tỏ là tâm bác vẫn còn chưa tịnh, vẫn còn tham luyến thế sự đời nhiều lắm. Vậy sao gọi là ẩn sĩ được, chỉ là một sự trốn chạy cái gì đó thôi, gọi là "trốn sĩ" thì đúng hơn.

Vì việc tình cảm quá mức chịu đựng mà bác chối bỏ thực tại bỏ về nơi đây hay bị nợ dí?? Nhưng nợ dí thì không có chuyện post hình ảnh của chính mình lung tung lên đây rồi. Suy ra theo logic thì có lẽ bác thất vọng về tình cảm đúng hơn, mà bác cũng đã từng nói bị gấu cho cắm sừng phải không.

Nỗi đau nào cũng có thể vượt qua nếu ta bao dung, thù hận nào cũng có thể xóa bỏ nếu ta biết tha thứ. Mong bác nhìn nhận và sống vui vẻ.....
Anh mở cửa vườn bát quái đón khách đến tham quan thì Anh trốn ai hả em?
Anh post hình để mọi người không phải hoài nghi về khu vườn/ con người...là thật hay là ảo!
'...trả lời rất nhanh và có phần mang tính trả đũa..'
Đàn ông đích thực là cần phải mạnh mẽ/ quyết liệt khi cần. Anh phản biện bằng lý lẽ thì Câu chữ nó phải mạnh mẽ/ đanh thép. Câu chữ có sức mạnh/có cái Lý(công lý, chân lý...) thì nó mới lay động được lòng người...
'...chứng tỏ là tâm bác vẫn còn chưa tịnh...:'
Tâm lực là 1 trong 7 nguồn sức mạnh mà anh vẫn luyện tập hàng ngày...cho nên tịnh hay chưa là công phu của cả 1 đời người!
'...Tham luyến sự đời...': nó cũng liên quan đến 7 nguồn lực: dục lực(kiểm soát ham muốn cá nhân). Anh vẫn luyện tập nó như ăn cơm với rau vậy em! Bỏ được cái mình ham muốn là phải có ý chí lâu dài (kiên trì).
'..thất vọng về tình cảm...': Anh đang yêu và được yêu! Nhưng Anh vẫn thích cô độc, anh vẫn yêu bóng đêm, anh không thích bị tình cảm làm phiền. Tình của anh không phải mua bằng Tiền nên hạn sự dụng có lẽ là mãi mãi...
Nỗi đau, thù hận...là hương vị của cuộc sống! Quan trọng là nghệ thuật kiểm soát tình cảm để nó không lấn át Lý Trí...
Anh thích sống một lối sống đơn độc cho nên anh tự gọi mình là Ẩn sĩ...đơn giản vậy thôi!
Mục tử !

Tôi không cho rằng trên đời có kẻ ngu kẻ khôn đâu.
Tôi cho rằng mọi người đều có những điểm yếu và điểm mạnh của mình.
Có thể họ ngu trong lĩnh vực này mà khôn trong lĩnh vực khác.

Còn việc dạy thì chắc gì ai dạy cho ai, nhưng việc học thì phải gắn liền với mình cho đến hết cuộc đời.

Thân !
Thằng bé 3 tuổi đôi khi mình còn phải học ở nó 1 điều gì đó! Trân trọng nhau để cùng nhau bước đi tốt hơn là đạp nhau xuống hố...

Người vinh quang mơ ước địa đàng
Người gian nan mơ ước bình thường
Làm sao đến gần hy vọng cuộc vui chung...

Học , học nữa , học mãi !
Câu nói này rất nổi tiếng và in sâu trong trí nhớ từ thời tiểu học .
Nhưng học không đúng phương pháp như @ nguyen Hoang Long thì tẩu hoả nhập ma là thường tình . Bạn đang tẩu hoả nhưng không biết , cứ nghĩ rằng mình đắc đạo kikiki... Người thầy truyền đạo của bạn chắc chắn là người rất rất không bình thường . Đầu óc phải cực kỳ hỗn loạn mới đào tạo ra được một học trò như bạn .

Mới tí tuổi đầu mà bày đặt làm ẩn sỹ ! Cha mẹ ở nhà không báo hiếu , bỏ phố lên vườn sống nhàn thân . Bà mẹ của bạn đau lòn đẻ ra đứa con như bạn , tới bây giờ thì bà lại phải lo lắng cho bạn . Với người mẹ thì đứa con của mình dù có 60 tuổi thì so với bà vẫn là trẻ con . Dù có bỏ mặc cho bạn muốn làm gì thì làm nhưng đầu óc vẫn luôn suy nghĩ về bạn . (( Hãy trở về làm tròn bổn phận của con cái đi kẻo sau này không có cơ hội báo hiếu đâu bạn ))

Nhìn mảnh vườn thì thấy rất là mơ ước , ước mơ sẽ có được đất đai rộng rãi như vậy . Nhưng nhìn cách làm thì không có cảm tình tí nào cả . Với số lượng rau trồng như vậy thì không đủ cho 1 người ăn chứ chưa nói tới làm kinh tế . Tôi khâm phục bạn vì bạn dám thu phí tham quan tới 200k cho 1 lượt khách ghé thăm hehehe....

Kinh dịch trong nhạc Trịnh nhé !
Bao nhiêu năm rồi còn mãi ra đi ?
Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt

Bạn đắc đạo sớm quá nên vợ bạn đã đi theo chỗ nào không có đạo để sống òi....Tôi ước mơ tôi là hàng xóm của vợ bạn :Drunk::Drunk: :Cuamay:

Back